Những thủ thuật hay với Facebook Messenger

Nam Air
14/8/2014 2:52Phản hồi: 76
Những thủ thuật hay với Facebook Messenger
facebook-messenger (1).jpg

Facebook đã bắt đầu tách riêng chức năng nhắn tin ra khỏi ứng dụng của mình, khuyến khích người dùng sử dụng app Messenger khi chat, gởi tin nhắn. Ứng dụng này đã được thiết kế để chạy "cộng sinh" với Facebook, việc chuyển đổi qua lại rất dễ dàng, do đó khi sử dụng nó để nhắn tin (cả trên iOS lẫn Android) thì phần mềm cũng cho chúng ta nhiều tiện ích thú vị, hôm nay mình sẽ chia sẻ với các bạn vài thủ thuật nhỏ đó như sau:

Dĩ nhiên chúng ta vẫn có cách chat trên Facebook (dành cho iPhone) mà không cần cài thêm Messenger, tham khảo ở đây.

1. Chụp và gởi nhanh hình ảnh
Khi chat với một người bạn bằng Facebook Messenger (sau đây gọi tắt là FM), chúng ta có thể nhanh chóng chụp một tấm ảnh và gởi cho họ. Chỉ cần chuyển qua tab "chụp ảnh" có hình cái máy ảnh là camera sẽ tự động được kích hoạt, cho phép chụp bằng camera trước hoặc sau, ảnh chụp xong sẽ được gởi đi nhanh chóng chỉ bằng một thao tác.

facebook-messenger (2).jpg

2. Chuyển tiếp (forward) link hoặc hình ảnh cho người khác
Khi chat với bạn mà người đó share cho mình một ảnh đẹp hoặc một link web thú vị, chúng ta có thể nhanh chóng chia sẻ nó với người khác bằng cách nhấn dấu hiệu mũi tên chỉ lên hiện ra ở kế bên, lúc này danh sách bạn bè Facebook sẽ hiện ra, chọn họ để gởi đi là xong.

facebook-messenger (3).jpg

3. Gởi nhanh hình ảnh cho bạn bè
Ứng dụng FM cho phép chúng ta chia sẻ ảnh với bạn bè khi đang nói chuyện với họ rất nhanh. Chỉ cần chuyển qua tab hình ảnh, khung hội thoại bên dưới sẽ lập tức chuyển thành gallery ảnh trong máy của chúng ta, duyệt tới tấm hình cần gởi và bấm dấu hiệu "máy bay giấy", ảnh sẽ được gởi đi trong vòng 1 nốt nhạc.

facebook-messenger (5).jpg

4. Gởi tin nhắn bằng cách ghi âm
FM cũng có chức năng gởi tin nhắn dạng thoại (voice) tương tự như những ứng dụng OTT khác. Chuyển qua tab có hình micro và ghi âm lời nhắn để gởi đi, tiện ích này đặc biệt thú vị khi quá mỏi tay để gõ chữ, hoặc các đối tượng muốn nghe giọng nói ngọt ngào của nhau. 😁

facebook-messenger (4).jpg

Quảng cáo

5. Tìm ảnh trên Internet và chia sẻ nhanh chóng khi đang chat (Android)
Đang chat với bạn bè mà đề cập tới một thứ gì đó, nói hoài họ vẫn chưa hình dung ra thì gởi hình ảnh là cách nhanh nhất. Nhưng nếu trong máy bạn không có sẵn những ảnh đó thì sao? Đừng lo, chỉ cần chuyển qua chức năng tìm kiếm hình ảnh tích hợp trong FM, gõ tên thứ bạn muốn tìm (kết quả được tìm bởi Bing! Search), tìm hình ảnh bạn muốn và chọn nó để gởi cho bạn bè, rất tiện lợi.

facebook-messenger (7).jpg

6. Xem địa điểm của bạn chat
Nếu bạn chat của bạn có chia sẻ địa điểm, bạn dễ dàng biết được người đó đang ở đâu. Tính năng này hữu ích khi chúng ta cần phải đi tới chỗ mà bạn chat đang ở, ví dụ như khi hẹn hò đi chơi chẳng hạn. Lúc này bạn đã biết rõ nơi cần đến rồi, không phải nói người ta gửi lại địa chỉ này nọ dài dòng. Cách làm như sau:
  1. Chạy Facebook Messenger > chọn cuộc hội thoại mong muốn
  2. Chạm một cái vào dòng chat bất kì
  3. Nếu người kia có chia sẻ địa điểm, một bản đồ sẽ hiện ra
  4. Chọn vào bản đồ, Google Maps hoặc Apple Maps sẽ chạy lên và hiển thị đúng địa điểm của người bạn
  5. Sau đó bạn có thể thiết lập chỉ đường nếu muốn

7. Đính kim (pin) một group chat để không bị thất lạc nó
Chắc chắn chúng ta sẽ chat rất nhiều trên Facebook, chat riêng lẻ với từng người mà chat nhóm cũng có. Chat riêng với mỗi cá nhân thì dễ rồi, khi cần tìm lại những tin nhắn cũ thì chỉ cần mở khung chat với họ ra là xong. Tuy nhiên với chat-group thì lại khác, lâu dần nó sẽ bị trôi xuống dưới và chúng ta rất khó khăn để tìm lại nó, chính vì vậy mà chức năng Pin được tạo ra. Lúc này, chỉ cần chọn chat-group mà bạn muốn, pin nó lại thì nó sẽ nằm ở trên và không bị trôi xuống dưới (giống dưới năng đính topic sticky trên diễn đàn).

Quảng cáo

facebook-messenger (6).jpg

Chúc các bạn vui vẻ khi chat trên Facebook Messenger!
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có một tuyệt chiêu hay hơn là dùng ứng dụng khác để ẩn tin nhắn chat chit trên Facebook nữa kìa 😁
Rất là hợp với các bác hay tòm tèm trên Facebook nhưng sợ vợ phát hiện nhé :D
@mr.kavil cách gì ấy bạn?
@mr.kavil Share đi ạ :D
Oak
Trứng
10 năm
@mr.kavil cách gì vậy
Thanks for tipping! Facebook Messenger là ứng dụng chat tuyệt nhất mình từng dùng, bên cạnh Whatsapp, giờ cũng đã thuộc về Facebook rồi.

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
Khoái nhất phần ghi âm,
Gọi điện về xin gấu đi chơi thì nhọc nhằng lắm
Ghi âm" em ơi, hôm nay cty họp đột xuất, em ở nhà ăn cơm trước nha, đừng để phần cho anh, anh iu em....hì hì"
xem như xong 😁
dùng hangout còn chát xes với gấu 😆
viprocker
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác Namair lúc nào cũng có mấy bài về tips có ích quá....
mình dùng đồng thời facebook messenger và whatsapp!😁
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Rất hay ! Tks bác nhìu nhìu
Trên WP muốn sign out khỏi app thì làm thế nào?
@toilatoi1504 Vào FM, vào đại một đứa nào đó, chọn xem trang cá nhân của nó r đăng xuất fb trên duyệt web. Xong
nguy3nct09
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Wifi_05 Sao mình ko thể đăng xuất ở FM trên android như bạn nói nhỉ? Thật là rắc rối
@nguy3nct09 Cách của mình ở trên là của wp á bạn, mh trả lời cho bạn dùng wp mà. Còn ăn roi thì bạn xóa dữ liệu là đc hà
fb mes chát lag bà cố. cứ dc 5p cài là "đang kết nối". dùng máy tính thì chát bt chứ. may có zalo. xài rất sướng
binzhaha
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mk đaqng ký gói 3G ngon để chat ai ngoè nó cứ xoay xoay kết nối hoài, lại phải dùng chat nền web
Không biết các bác sao chứ em cực ứa FM trên Android. Cứ cái dụ đang kết nối, hoặc đã kết nối mà không gửi tn đc. Gửi có khi 5 phút qa, có khi cả buổi luôn. Trong khi mạng vẫn bình thường
không liên quan nhưng 3g như sh.t!Wifi thì xài mấy ứng dụng này khaá tốt
datpq9991
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Boss e thì ngược hẳn với bác luôn. xài 3g vịt teo chat chit ầm ầm mà về nhà wifi mạng vnpt nó báo connecting hoài, ko hiểu sao luôn :'(
Oak
Trứng
10 năm
@datpq9991 mạng vnpt của tôi cũng thế như cc ý kết nối vào cha lâu kinh khủng mà xài 3g chạy ầm ầm
viettel nhắn tin khuyến mãi đăng ký ứng dụng mimax mà chỉ có 15.000d ko biết có thật ko nữa?
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AKIET0494 Có đấy bạn, nhưng là tháng đầu tiên thôi
@AKIET0494 chụp màn hình qua đây...phí 3g tăng thì làm gì có chuyện 15k :v
Không bao giờ nghĩ sẽ dùng đến cái ứng dụng rẻ rách này !
@trantrungtu Mình đang dùng bình thường trên android đây,có thấy rẻ rách gì đâu,hay do máy bạn và nhà mạng đang dùng yếu quá? Theo cảm nhận của mình thì chat bằng FB có nhanh hơn so với phần chat tích hợp sẳn trong facebook.Còn chuyện bị lag thì hồi giờ mình ít thấy.Viber nhiều khi còn thấy lag mà.Máy mình đang xài LG optimus G thôi.
@trantrungtu tôi thấy đây là ứng dụng tốt đấy chứ
@Quang Hưng Phạm Nhưng mà e là ios, mà e có cách để quay lại chat mặc định rồi 😁
@winter1989 đánh lừa phần mềm, tức là nó vẫn có sẵn
wp cũng có y chan vậy mà. k thấy nói đến nhỉ 😃
Thấy hơi khó chịu khi cài facebook vào phần tin nhắn họ lại bắt cài thêm messenger thôi.
Điên với cái fb chát lắm rồi, khi không bắt caì, cài lên thì nó luôn luôn hiện not connect. Bực mình bố không dùng fb nữa giờ!
hackerZ
TÍCH CỰC
10 năm
@vietrich09 bạn này nói đúng này.Không hiểu sao mình thích dùng chat ngay trong app Fb hơn là Fm.Vừa duyệt Wall vừa chat được.Đổi qua đổi lại rất tốn thời gian.Nhất lài cái thời gian chờ nó connect
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có một thủ thuật nhỏ làm tăng kích cỡ nút LIKE lên không biết có bác nào biết k 😆
bác chỉ việc giữ nút LIKE cho nó to phình lên như kiểu thổi to bóng bay rồi thả . Đừng giữ lâu quá nó sẽ nổ 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019