Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những tính năng mới và hữu ích trên LG Optimus G: QSlide, Video Wiz, QMemo

Duy Luân
4/3/2013 12:26Phản hồi: 211
Những tính năng mới và hữu ích trên LG Optimus G: QSlide, Video Wiz, QMemo

Trên Optimus G, LG đã tích hợp khác nhiều tính năng mới để làm trải nghiệm người dùng thêm phong phú. Tính năng nổi bật nhất phải kể đến QSlide, tức một số ứng dụng nhỏ mà chúng ta có thể vừa dùng chúng vừa thực hiện những thao tác khác (ví dụ: vừa xem phim vừa nhắn tin, chat facebook). LG còn bổ sung thêm trình biên tập Video Wiz khá thú vị để biến những tấm ảnh/video thành một đoạn clip ngắn với hiệu ứng và nhạc nền đầy đủ. Cuối cùng là QMemo, tính năng ghi chú nhanh vốn đã có mặt trên nhiều mẫu Optimus 2012 của hãng.

Video nói về ba tính năng QSlide, Video Wiz và QMemo. Bạn có thể đọc thêm bên dưới để biết cách sử dụng chúng

1. QSlide

Như đã giới thiệu ở trên, đây là một công cụ đa nhiệm của LG tích hợp cho Optimus G. Những ứng dụng được hỗ trợ QSlide gồm có Video, Internet, Ghi nhớ, Lịch, Máy tính. Những app này sẽ xuất hiện dưới dạng một cửa sổ nhỏ để bạn có thể vừa tương tác với chúng, vừa sử dụng những ứng dụng khác. Có thể hình dung QSlide gần giống với Mini Apps của Sony hay Samsung vậy. Thật ra, từ lúc LG mới công bố chiếc G thì QSlide đã xuất hiện nhưng lúc đó nó còn đơn sơ và chẳng dùng được gì nhiều. Cho đến khi G được cập nhật Android 4.1.2 (hàng chính hãng ở Việt Nam thì cài sẵn rồi nên bạn không phải lo) thì QSlide mới hữu ích như những gì mình nói tới trong bài này.

Để kích hoạt QSlide, các bạn có hai cách thực hiện: 1) Chạy nhanh app QSlide từ thanh thông báo của Android và 2) Khởi động chế độ QSlide từ trong một ứng dụng tương thích. Nói thế này cho dễ hiểu nhé, ví dụ các bạn đang xem video bằng trình play mặc định của LG, các bạn nhấn vào biểu tượng QSlide thì app sẽ thu nhỏ thành một cửa. Nếu thấy như vậy lâu quá, bạn kéo thanh thông báo xuống, chạm vào biểu tượng Video ở mục QSlide là xong.

Một khi cửa sổ QSlide đã xuất hiện, bạn có thể di chuyển nó xung quanh màn hình tới chỗ nào đó hợp lí nhất thì ngừng. Ngoài ra, bạn cũng được phép chỉnh sửa lại kích thước cửa sổ cũng như độ trong suốt của nó để không gây cản trở khi dùng những app bình thường. Bạn cũng được phép chạy cùng lúc 2 app QSlide nữa.

Các nút điều khiển trên cửa sổ QSlide Video, những app khác tương tự

Một số bạn có hỏi mình là app QSlide chạy song song với app bình thường thì có gây giật hay đứng gì hay không, thì câu trả lời là không. Mình vừa mở một cửa sổ QSlide trình duyệt, một cửa sổ QSlide phát phim Full-HD, vừa nhắn tin và lướt Facebook thì máy vẫn xử lí mượt mà.

Chạy cùng lúc app QSlide Internet và QSlide Máy tính

2. Video Wiz

Video Wiz là một phần mềm giúp chúng ta tạo ra những đoạn clip vui vẻ từ những nội dung hình ảnh, video và nhạc sẵn có trên máy. LG cung cấp sẵn cho chúng ta nhiều chủ đề để lựa chọn, đi kèm theo đó là nhạc nền, hiệu ứng chuyển cảnh khá vui nhộn. Bạn được phép thêm vào các dòng chữ tiêu đề, chọn một điểm phóng lớn trên ảnh để làm điểm nhấn, gắn thêm một số biểu tượng ngộ nghĩnh vào clip. Việc sử dụng đơn giản cộng với giao diện Việt hóa sẽ giúp bạn tiếp cận nhanh hơn với Video Wiz. Sau khi hoàn tất, bạn có thể xuất video ra với độ phân giải cao nhất là 1280 x 720.

Thêm hình, nhạc, video vào để chuẩn bị làm clip
Chèn văn bản, nhãn dán và chọn "điểm thần kỳ" để phóng to ảnh ra
Xuất hình ảnh ra các độ phân giải khác nhau

Đoạn phim mình dựng từ Video Wiz

3. QMemo

Quảng cáo

Đây là một phần mềm có tính năng chính là tạo ghi chú nhanh. Khi đang ở bất kì phần mềm nào, bạn có thể nhấn vào phần lồi giữa hai phím âm lượng để kích hoạt nhanh QMemo (phần lồi này cũng có thể chụp ảnh khi bạn chạy app Camera). Tại đây bạn có thể tạo một lớp ghi chú lên trên những gì đang xuất hiện ở màn hình hoặc viết ghi chú trên một nền trống. Ví dụ như khi bạn đang lướt một web mua sắm nào đó, bạn thấy món đồ này cần mua, bạn chỉ việc chạy QMemo luôn, dùng tay đánh dấu vật phẩm đó rồi lưu ảnh lại. Khi ra đến cửa hàng, bạn có thể mở lên xem lại, không phải mất công ngồi gõ gõ chữ nữa. LG còn cho phép chúng ta chuyển đổi giữa các loại ngòi bút và màu mực khác nhau nên bạn có thể tha hồ ghi chú và đánh dấu.

Hi vọng những ứng dụng kể trên sẽ giúp được các bạn trong quá trình sử dụng máy. Mời các bạn cùng tiếp tục chia sẻ thêm những thủ thuật hoặc app nào mà bạn thấy hay trên chiếc Optimus G của mình. Còn với những thành phần giao diện và tính năng khác, mời các bạn xem chi tiết trong bài về giao diện Optimus 3đánh giá LG Optimus G nhé.
211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

An Phuc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cuoc chay dua... Va nguoi chien thang la nguoi dung. Mong the
hàng LG tốt mà lận đận quá,chúc năm 2013 thành công nhé LG🆒
@phamhongsonmkqn hàng ngon thế có chịu bán ở VN đâu, mất mấy tháng rùi giờ mới ra, hic!
@phamhongsonmkqn hàng ngon thế có chịu bán ở VN đâu, mất mấy tháng rùi giờ mới ra, hic!
@phamhongsonmkqn chỉ cần khâu tiếp thị và hình thức ổn tý nữa là ok rồi
xtmg1
CAO CẤP
11 năm
@phamhongsonmkqn ai nói LG MOBILE lận đận đấy,trong năm vừa qua họ là 1 trong số ít hãng di động làm ăn ngon lành,họ chỉ thua SS VÀ APPLE thôi.
cám ơn bạn vì đã chia sẻ
😃
conbebe12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Qslide giong cua samsung quá
breaklinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@conbebe12

Q slide giống Small Apps của Sony nữa nhé bác
😁
@conbebe12 Nhiều thứ giống nhau với ss nhưng do gà nhà nên không kiện nhau hay là họ nghĩ khác appl...

Soạn bằng cây bút của Note II với tapatalk
@breaklinh Xem giống cái nào nhé :

Multi window
Smart stay
Pop up play
Hình vd của multi

uploadfromtaptalk1362526774393.jpg uploadfromtaptalk1362526791891.jpg

Soạn bằng cây bút của Note II với tapatalk
breaklinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@YPMVSTAFF Của bac Samsung giao diện nhìn đầy đủ quá =), của thằng sony cũng đầy đủ như vậy mà bác 😁. Thêm đc từ facebook, browser, và các soft khác nữa :D
Hitman_Pr0
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái QSlide hay đấy. Nhưng dùng cho tablet thì có lẽ là hợp hơn. Mình nghĩ thế :p
thich cái số 1 QSLIDE. có vẻ tiện dụng :p
Hay quá.
lovestone
TÍCH CỰC
11 năm
Đã đặt 1 em cho người nhà . Đợi cuối tuần là lấy, hiện giá chính hãng khá hợp lý, thấy đánh giá độ mượt và ngoài trời của màn hình khá tốt, tiếc là con này không có pin rời tiện lợi như 4X HD. Ngoại hình cũng đẹp.
nemo1560
TÍCH CỰC
11 năm
LTE II ko có QSlide. gắng đợi bản 4.2 vậy.
@nemo1560 rom cook chắc sẽ có đó bạn
zenukyo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lelong3010 Bác này xài con G lun rồi, ngưỡng mộ quá đi 😕
@nemo1560 Lte2 vẫn chưa có các ứng dụng của lte3 hay op g hả bạn?
phucneo
ĐẠI BÀNG
11 năm
rồi chú ấy sẽ bằng anh em láng giềng thôi chứ gì
Thích cái logo LG gọn đẹp dễ thương.. vậy mà có người chê ..ko bít sao nữa
ngày càng thấy LG đáng mua....
ủng hộ lg nhiệt tình.cố gắng mua G pro 😃
lovestone
TÍCH CỰC
11 năm
Con này nguyên khối mua chính hãng không biết có bị dán tem không ta ? Mình rất dị ứng với mấy con tem dán vào điện thoại
@lovestone không tem bác bỏ đi 1 năm bảo hành à 😁
lovestone
TÍCH CỰC
11 năm
@Hàn Băng Phong không phải bảo hành chính hãng theo số IMEI sao ? mình ghét là ghét con tem mấy nhà phân phối dán đó
Knight1993
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lovestone tem dán che 2 con ốc lại, để chứng minh máy bạn còn zin đấy
botre137
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có vẻ tiện phết nhờ?
xem mấy cái quảng cáo tính năng này trên youtube thú vị lắm
LG thiết kế em này đẹp, còn phần cứng thì khỏi chê rồi, hy vọng LG năm nay sẽ thành công
Pin rời chuẩn hơn

k j cả
Chưa bao giờ thích hàng LG và cũng ko bao giờ thích luôn, từ chất lượng cho tới thiết kế đều ko hợp nhãn
@samsunggalaxy Cám ơn, không cần bác thích LG vẫn có thể phát triển 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019