Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

NHỮNG VẤN ĐỀ SAU 1 THÁNG RINH BLACKBERRY Z3

MAI258
21/8/2014 2:21Phản hồi: 11
Chào các bác! Sau một thời gian điều nghiên khá kỹ về Blackberry Z3 từ khi ra mắt, em cũng đánh liều làm một em ở MaiNguyen (Võ Thị Sáu) về.
Sau 1 tháng gắn bó em xin có một vài chia sẻ với các bác quan tâm giống em những ngày tăm tia.

1. Xem máy trả tiền:
Em là người "yếu" công nghệ nhưng cũng phải bày ra xăm xoi góc cạch, vuốt ra vuốt vào, nhưng kết quả cũng chẳng đánh giá được gì ngoài không trầy tróc, móp mép, ọp ẹp ở khâu này. Ah còn thêm được khoản màn hình không điểm chết, không chảy keo màn hình như cảnh báo của một số bác đi trước. Vuốt một hồi thì thấy các phần mềm cơ bản cũng mượt, phản ứng thao tác có trễ một chút nhưng có thể hài lòng được với số tiền bỏ ra. Em "vuốt" cũng phải hơn 30' thấy pin cũng sụt khá nhanh nhưng bác bán hàng tuyên bố Blackberry phải xài cả tháng pin mới ổn định - coi như được trấn an thế là làm lễ nhập gia tiên.

2. Sau 1 tháng sống chung:
Em cũng cảm ơn các bác đi trước đã chia sẻ nhiều thông tin trải nghiệm nên em cũng không nói nhiều về các trải nghiệm cơ bản nữa, ở đây em chỉ nói về những vấn đề mày mợ Z3 nhà em gặp phải.
- Phần cứng: Sau 24h hết hạn 1 đổi 1, em nó vẫn ở với mình. Nhưng một buổi tối đẹp trời sang ngày thứ 6 ở với nhau em mở một bản ebook và phát hiện 1/2 sát cạnh trên màn hình và 1/3 cạnh trái màn hình ngả vàng (hiện khá rõ khi mở file nền trắng - nếu các bác muốn một em ưng ý từng centimet thì nên kiếm cái file nền trắng mở coi khi kiểm tra máy). Để ý theo dõi chừng vài ngày nữa thì không thấy bị lan ra nên em để vậy xài luôn, khỏi đi lại bảo hành mất công.

Về Pin máy: Có vẻ nó không như 2.500Ah lắm, máy em xạc đầy, rút ra 30' sau xuống còn 95% nghe gọi bình thường thì ok một ngày chừng 20h thì phải cắm xạc, còn lướt web 45', phim 25', trò chơi 20'/ngày thì chỉ sống được đến 14h là phải tiếp máu.

Sang tuần thứ 2 nắp lưng máy có dấu hiệu ọp ẹp - không biết có bác nào bị như em không? Số là cầm nhắn tin ngón tay đụng đụng, nhấp nhấp vào lưng nó phát cả tiếng luôn kiểu của các máy lưng nhựa không chắc lắm.

- Phần mềm: Các phần mềm tính năng cơ bản là ổn, nghe gọi ổn định, wiffi và 3G hơi yếu, các ứng dụng zalo, sky đều ổn nếu cài đúng phiên bản. Sau 3 tuần máy có dấu hiệu "đứng hình", có hiện tượng treo và nóng máy. Sau khi lôi ra nhắn tin gọi điện một hồi bỏ vào túi quần nhưng một lúc sau thấy máy vẫn nóng và có dầu hiệu nóng dần lên, rút ra thấy pin sụt nhanh "báo động", mở bb Hub bị treo, danh bạ biến mất số, em thử restar lại thì ok, nhưng có lần phải cho khởi động lại 2,3 lần mới ổn. Do không có thời gian nên em chưa đi hỏi các bác bảo hành về vụ này.
Các bác giàu công nghệ có chiêu thức hay kinh nghiệm về những gì mợ nhà em đang gặp chia sẻ giúp em nguyên nhân cũng như các phương án xử lý nhé.

Cảm ơn các bác.

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bệnh tự nhiên nóng máy vào hao pin thì mình dính từ đời bold 9000 cho đến bold 9900. Nhiều lúc cú ko chịu được

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
autoload bản os khác đi😃😃😃
Vậy đây là bệnh có tiền sử của BB sao bác michaelphuong? Xài BB không lẽ chấp nhận cú này sao? hự hự
Cảm ơn bác yuyu001, Z3 nhà em đang ở OS 10 bản 10.2.1.2977 bác ạ, có bản OS nào xử lý ổn thỏa vấn đề này không bác?
datque
TÍCH CỰC
10 năm
os mới quá trời. bác lên bbvietnam tìm hiểu, tinhte giờ còn ai post bài mấy đâu. lỗi danh bạ hay lag thì do rom 1 phần rồi.
Pồ thử cài lại rom xem sao nha
Nekyo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Kiếm OS mới load thử xem, chứ xưa Z10 còn thời 10.0 bị vầy hoài ý mà.
Cảm ơn các bác, em cũng chưa mò về vụ up rom lắm, nhưng phải mò mới biết quá.
datque
TÍCH CỰC
10 năm
@MAI258 mới ra rom leak 10.3 kìa, up thử đi cho biết, bản này cải tiến nhiều lắm đấy.
@datque Cảm ơn bác datque, em đang mò mẫn mà chưa biết up sao, vào "kiểm tra cập nhật" trên máy và trên BBLink nhưng máy vẫn báo là "Thiết bị của bạn đã có phiên bản phần mềm mới nhất" là sao các bác?
datque
TÍCH CỰC
10 năm
@MAI258 đương nhiên là không ra được bản 10.3 rồi vì nó là bản leak, chưa phải off nên check OTA sao có được, từ tối qua đến giờ anh em bbvietnam sôi nổi hơn nhờ cái rom leak 10.3 tối hôm qua 😁 qua đó tìm hiểu nhé.
@datque Ah ra thế, cảm ơn bác datque, em có thêm lít kiến thức mới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019