Nikon D800 - Hưởng thụ trong sự thỏa hiệp

starnt
12/2/2013 9:20Phản hồi: 140
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có Bác nào bị lỗi như mình ko, ngắm qua cả view Finder và live view đều tối thui, thường xuyên out nét, trình thấp mà xài hàng khủng như d800 như mình quả là rất phí, ko hiểu do cài đặt thông số hay do lỗi firmware nữa :-((((
@Jenny0880 Firmware từ hồi đầu cũng đâu có bị out net, bác mượn lens khác về thử xem. Còn ngắm qua finder mà tối thì hơi vô lý vì đây chỉ liên quan đến đặc tính vật lý của lens + gương + pentaprism (lăng kính thì phải). Như vậy bác xem lại 1 trong các bộ phận đó, rõ ràng bác thấy tối thui thì máy cũng ko thể đo nét được rồi.
Mình test lens khác cũng y thế, ko phải do lens, do máy, đang nghi ngờ có cái nút xoay +/- nằm bên phải cạnh view finder (ko phải nút bù sáng đâu ạ) nhưng nút này như nút chết, ko xoay đc
Vác máy ra ngoài trời mới nhìn rõ hơn chút chứ trong nhà thì ngắm như nhìn vào màn đêm vậy, rất oải, đã thử set lại các thông số trên menu nh ko thấy khả quan hơn
Vấn đề mình chuyển qua live view vẫn tối, mờ mà chụp ra ảnh vẫn đủ sáng chứng tỏ ko phải do lens. Lens này lắp sang máy khác dùng vẫn ngon lành.
Hic, ko biết nguyên nhân do đâu nữa
@Jenny0880 Bác kiểm tra lại gương + pentaprism, còn ảnh ra vẫn sáng thì chỉ chứng tỏ máy đo sáng tốt, lúc chụp tự nó bù sáng lên cho đủ.

Cơ mà live view vẫn tối thì hơi lạ. Em cầm từ FM2, D90, D800 thì thấy D800 khá sáng so với D90, kém chút chút so với FM2 thôi. Ngoài D800 bác cầm máy gì khác chưa?
http://www.dpreview.com/forums/post/51725862
Mình có đọc bài này thì do FX cảm biến full frame nên tối hơn, có điều k nghĩ là tối hơn nhiều vậy, tóm lại chụp ngoài trời mới ngắm hình mà chụp đc chứ trong nhà cứ chụp đại như bịt mắt vậy
Mình từng xài từ d3200, rồi chuyển sang d7000, bgio có d800 là dùng giúp một ng bạn, thấy chả thik tẹo nào, đúng là trình còi nên dùng dòng vừa phải thôi nhể :-((
Anh em nào có file Hướng dẫn sử dụng D800 tiếng việt share cho mình tham khảo với nhé. Xin cám ơn nhìu . email: phuocacb@gmail.com
FB: Frogs Loves
trandat_a3
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác Dr.Thanh cho em hỏi :
Em chụp ở chế độ giảm kick thước ảnh ( < 36 mp ) thì có tăng đc chất lượng hình ảnh k,và có ảnh hưởng gì tới ảnh k?
thank's bác !
@trandat_a3 Không tăng cái gì, và đương nhiên là giảm chất lượng ảnh, nếu chụp JPEG ở chế độ Normal thay vì Fine.
trandat_a3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt vậy làm sao để giảm dung lượng ảnh D800 mà vẫn giữ đc chất lượng hình tốt đặc biết với Raw ?
- E giảm xuống 12Mp rồi đêm so sánh với D700ở 12Mp thì bên nào cho chất lượng tốt hơn?
- cùng câu hỏi giảm xuống 16Mp so sánh với D7000 ạ 😃
@trandat_a3 Mua D610.
Bác thanh ơi....d800 có cái phần báo dư sáng trên màn hình sau khi chụp xong giống5d2 k bbác?????
@NgoTuan86vn Chưa coi 5D sao, nhưng nikon thì có highlight warning báo dư sáng từ rất lâu và từ những chiếc rất bình dân. Dĩ nhiên là D800 có.
Thế cái d90 của em đang xài có k bác? Nếu có thì vào đâu lôi nó ra bác thanh chỉ giùm em với....
@NgoTuan86vn Ở chế độ xem lại hình, bấm nút lên xuống ở bánh xe (nếu bấm trái phải là chuyển hình)
Ý em hỏi là màn hình lúc xem lại ảnh của 5d2 nó báo dư sáng sẽ nhấp nháy màu đen trắng trên những chỗ dư sáng....ngay lúc xem lại hình cơ bác thanh ơi....thì bên nikon có chế độ đó k...
@NgoTuan86vn Đã nói ở trên. Có.
chickennho
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt anh Thanh có thể trả lời giúp em câu nói của anh này có thể hiểu là các f như f11, f16 v.v.. thì D800 sẽ không auto focus được phải không ạ ?
@chickennho Muốn máy Tự động đo sáng được thì ánh sáng phải vào với một lượng ĐỦ LỚN, nếu khẩu TỐI ĐA quá nhỏ thì chuyện đó không thực hiện được

Ở chế độ máy tự đo sáng thì ống kính luôn được ÉP MỞ ở khẩu độ tối đa, sau khi đo sáng xong thì máy mới ĐÁ khẩu về đúng khẩu độ mà người dùng chọn trên thân máy cho dù là f11 hay f32

Hầu hết các ống kính dân dụng và cả những ống siêu tele đều có khẩu tối đa không bị nhỏ quá f/5.6 tuy nhiên nếu gắn thêm Teleconverter vào những ống khẩu đã tương đối nhỏ

VD ống khẩu f/4 gắn thêm teleconver (tuỳ loại) mà sẽ bị xuống f/8 hoặc ống mirror khẩu đã f8 xừ nó rồi, thì việc máy lấy nét tự động được ở f8 là một lợi thế rất lớn.
ôi thích thật! mình củng muốn sở hữu!
Jun.88
TÍCH CỰC
10 năm
bài viết này của bác Thanh khá lâu rồi nay tình cờ mới coi . mà thấy a test .... kỳ kỳ . em nghĩ hình test nên để file gốc và chế độ chụp style chụp của ảnh trên body . chứ blend màu qua loa thế này sao mà biết đc chất màu của em nó . hinh như anh Thanh mới đập hộp em d810 mong sẽ có những hình ảnh chi tiết và chân thực từ những file gốc
@Jun.88 Ủa anh đâu làm bài test, anh nói thực tế sử dụng và cảm nhận cá nhân, hình nguyên bản của 810 và 800 đầy rẫy trên mạng 😃
Đào lên chút a. Em D800 này bị lỗi lấy nét sai ở điểm lấy nét bên trái. Bác Thanh cho xin thêm chút ít thông tin được không ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019