Nokia: Các máy PureView tương lai không nhất thiết phải có cảm biến 41 megapixel

Duy Luân
24/5/2012 21:49Phản hồi: 318
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mua em này về được mỗi cái Camera còn mấy cái khác dùng chả ra cái gì!

Bây h ra mua smartphone chỉ phân vân Apple,Samsung,HTC,Sony thôi, cùng lắm mua Lumia 800 hoặc 900 thôi chứ ko bao h đụng đến PureView 808 cả!
41mp chẳng hơn với cái 8mp là mấy chụp gần như là như nhau , thêm 41mp để người dùng cảm giác chụp ảnh hơn các android và ios khác 🆒 nokia tự sướng quá đà
@darkangelhl Bạn xem các video review và bức ảnh thật từ công nghê pureview đi rùi hãy phán ,nó tốt thật sự chứ không phải tự sướng của nokia
tổng hợp những thứ tốt nhất để làm 1 cis thật đăc biệt xm nào Nokia
Toàn mấy cái thằng trẻ trâu không biết cái gì cứ phán lung tung. Nokia có cố cả đời cũng không ăn được anddoid đâu. Ở đấy mà mơ. Anddoid lõi tứ rồi kia kia
@HoangPigg Đồng ý là lướt web các thứ mượt nhưng lõi đơn liệu có chơi được mấy game HD nặng như lõi tứ không? ngu đừng tỏ ra nguy hiểm. Bao biện cho cái bảo thủ vkl
noridomi
TÍCH CỰC
12 năm
@duongbeotn ngu mà tỏ ra nguy hiểm,k biết thì ngóng tai mà nghe,android lõi tứ mà có nhanh hơn có mượt hơn wp lõi đơn k,nhiều lõi để làm gì,ngốn pin ah.
@duongbeotn Chất Phú Bình quá,Game 3D gì hạng nặng?Crysis2 hay BattleField3?
Đừng dựa vào vốn hiểu biết nông cạn của mình mà phát ngôn bừa bãi vậy...Lõi tứ mới chơi đc Game 3D hạng nặng à?IP3Gs chơi Blade Infinity đây?Lõi tứ à?game nhẹ à??hài hước..
khoi.ng
TÍCH CỰC
12 năm
Cảm biến trên 808 có hình tròn trên có có tổng công 41 triệu Pixel vì thế khi chụp hình ko bao giờ chụp được tấm hình 41MP mà max chỉ 38Mp với tỉ lệ 3:4. Nhưng 41Mp này ko bố trí theo kiểu ma trận bình thường mà 7 Pixel được gộp chung thành 1Pixel lớn (1chính nằm trên 6 pixel phụ, và Pixel chính có kích thước lớn hơn nhìu so với pixel phụ). Công nghệ "nội suy" mà mọi người hay nghe là khi chụp ở mức 5Mp hay 8Mp thì 1 điểm ảnh chúng ta có được là sự tổng hợp màu của 6 pixel phụ và Pixel chính giúp màu sắc có được là tốt nhất, và ngược lại khi chụp ở 36Mp(16:9) hay 38MP(4:3) thì 6pixel phụ có nhiệm vụ chia tách màu của Pixel chính để cho ra 8 Pixel (lúc này hình chụp dễ bj mờ do rung tay tham khảo trên Flickr để xem ảnh thật 100% 5Mp 8Mp 36Mp 38Mp để thấy sự chi tiết).
@khoi.ng Nhưg pureview k phải nội suy! tất cả là điểm ảnh thật hết! nói nôm na nội suy là suy từ cái có thật ra cái ko có thật. cho nên nội suy ko làm cho bức ảnh đẹp lên mà chỉ có thể làm cho bức ảnh to ra! bác nên tìm hiểu kỹ ''Thuật toán nội suy là j hãy phát biêu''
@khoi.ng Nhưg pureview k phải nội suy! tất cả là điểm ảnh thật hết! nói nôm na nội suy là suy từ cái có thật ra cái ko có thật. cho nên nội suy ko làm cho bức ảnh đẹp lên mà chỉ có thể làm cho bức ảnh to ra! bác nên tìm hiểu kỹ ''Thuật toán nội suy là j hãy phát biêu''
Hãy thử tưởng tượng cuộc đảo chính của NOKIA giành lại ngôi vương
Hy vọng sang năm nokia ra cái PureView >80MP cho thế giới phải thán phục
@nguyenthanhkim ko hiểu biết phán lung tung.cảm biến dt bé tý nhiều px làm j?mấy máy ảnh chuyên dụng cảm biến tốt cũng có 16mp.16mp nó vẫn nét hơn 41mp.còn nhiều thông số khác nó hơn nhiều do ống kính ngon.cái ống kính cho 808 ko thể so với ống kính máy ảnh du lịch rẻ tiền .cảm biến nhỏ thì 80mp làm j?
ko co cảm tình với số chấm điên rồ như thế !
chừng 16 chấm là ngon cmnr... cụm ống kính mỏng theo... đi với wp8 + JAILBREAK ĐC thì ối giồi ôi
mình kg thích cái độ phân giải hâm đó lắm . nhưng tầm 20 mega thì đc :p
@nguyenkhanh6666 nói như bạn thì có vẻ nokia đã đi trước thời đại quá xa 😃 lúc trước xài con 6600 chỉ có 0.3mpx không ai giờ là có thể lên dc 12mpx hay 16mpx 😃 bây h 5mpx là quá bèo 12mpx cũng k có gì to tát vậy 41mpx cũng thế 😁
jupiter1368
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao nhiều bạn lại lạm dụng từ "nguy hiểm" thế nhỉ. Mình nhắc lại comment của bạn nhé :
Theo bạn dùng từ Megapixel theo nghĩa cảm biến thì bạn phát biểu sai cơ bản rồi, vì cảm biến lớn hơn sẽ giữ nhiều chi tiết hơn, ít nhiễu hơn và tất nhiên đẹp hơn.
Còn ý của bạn là độ phân giải thì pó tay.
Nếu bạn chưa hiểu thì mình chịu.
Hãy giải thích rõ ràng, đừng chỉ trích và lạm dụng sự mập mờ từ ngữ để ngụỵ biện.
buffbh
ĐẠI BÀNG
12 năm
cảm biến lớn mà hình ảnh nặng thì cũng ko có nghĩa lắm. làm sao mà hình ảnh có dung lượng nhỏ nhỏ thì hay. chứ mỗi cái ảnh tầm chục MB. quá nặng rồi
@buffbh còn cái Gpu với giải thuật xử lý ảnh nữa mà , mình nghĩ sẽ ko quá kinh khủng như vậy đâu vì camera nó hoạt động cơ bản ở mức 8mpx mà
đến luợt cho ăn roi vs ios hít khói đi,vì nokia cũng hít bụi nhiều qúa rùi😃
Chính xác là số chấm cao chưa chắc đã đẹp , nhưng khi zoom to , zoom to , to , to bức ảnh lên bạn sẽ thấy sự khác biệt . Cảm biến 41 Mpx thì mình có thể cho ra bức ảnh to khoảng tờ giấy A0, A1 ko các bác nhỉ ? Mà GPU con 808 này chắc khủng lắm + thuật toán gì đó . Mà Gpu khủng chắc chơi game ko đến nỗi các bác nhỉ ?
Nét không có nghĩa là đẹp.

41 megapixel cho phép in ra tấm ảnh rộng 3 mét !? Điều này có ý nghĩa gì với đa số người dùng ??

Kĩ thuật chụp dở thì ảnh nét với ảnh to cũng chỉ làm nét và to cái sự xấu lên thôi
Thế thì tôi cho là về độ phân giải đấy! có cần giải thick j thêm không?
Thế thì tôi cho là về độ phân giải đấy! có cần giải thick j thêm không?
kimcy929
TÍCH CỰC
12 năm
không cần cảm biến lớn 41chấm nhưng vẫn hiện diện công nghệ pureview pro thì quá tốt rồi, chất lượng hơn số lượng😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019