Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nokia: Lumia 930 không có chế độ Glance vì màn hình không tích hợp bộ nhớ hiển thị

Duy Luân
3/4/2014 22:8Phản hồi: 117
Nokia: Lumia 930 không có chế độ Glance vì màn hình không tích hợp bộ nhớ hiển thị
Màn hình Glance trên Nokia Lumia 1520

Trong buổi nói chuyện mới đây với trang WPCentral, Nokia đã xác rằng chiếc Lumia 930 mới vừa được ra mắt sẽ không có tính năng Glance cho phép hiển thị đồng hồ cũng như một vài thông báo khi người dùng khóa màn hình. Tính năng này cũng không hiện diện trên Lumia Icon, người anh em của 930 nhưng dành riêng cho nhà mạng Verizon ở Mỹ. Theo Nokia, việc công ty không trang bị Glance cho 930/Icon là do tấm nền màn hình của máy không có "bộ nhớ hiển thị" (nguyên văn: display memory). Đây là một bộ phận có tác dụng chứa dữ liệu sẽ hiển thị ra màn hình thông qua Glance. Theo những gì mình tìm hiểu thì nó có tác dụng giảm điện năng tiêu thụ cho điện thoại bởi màn hình chỉ lấy hình ảnh cần hiển thị từ display memory, không phải trực tiếp từ GPU đẩy ra. Nokia không bình luận gì thêm về chi tiết cũng như cách hoạt động của Glance.

Vậy tại sao Nokia không sử dụng một màn hình AMOLED Full-HD có tích hợp display memory? Nokia cũng không đưa ra câu trả lời cụ thể, tuy nhiên chúng ta có thể đoán rằng quyết định này liên quan đến chi phí. Một màn hình AMOLED đã đắt tiền rồi, lại thêm độ phân giải Full-HD và display memory nữa thì có thể khiến giá thành của 930/Icon tăng cao hơn mức cho phép. Nên nhớ rằng bản thân Nokia không sản xuất tấm nền màn hình cho các điện thoại, hãng chỉ chịu trách nhiệm những bộ phận khác cũng như công đoạn lắp ráp điện thoại. Những máy Lumia sử dụng được Glance hiện nay hầu hết đều dùng màn hình LCD với giá được cho là rẻ hơn AMOLED, chỉ trừ Lumia 925, 928 và 1020, nhưng độ phân giải của những máy này cũng chỉ đạt mức là HD 720p, chưa kể đến kích thước nhỏ hơn.

WPCentral cho biết thêm rằng họ cũng nghe tin đồn là trong nội bộ Nokia cũng đã nảy sinh nhiều cuộc tranh cãi xoay quanh sự thiếu vắng Glance trên 930 và Icon. Không rõ trong thời gian tới hãng có làm gì để mang tính này lên sản phẩm của mình hay không.

Nguồn: WPCentral
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tunganh92
ĐẠI BÀNG
10 năm
chính tả sai tùm lum kìa mod :3
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@tunganh92 Vấn đề thường niên 9.10 bài viết của tt, mong bác cố chấp nhận
hahhahaha
lingkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thế thì cũng hơi bất tiện nhỉ :mad::eek:
lokan
ĐẠI BÀNG
10 năm
hãng chỉ chịu trách nhiệm những bộ phận khác cũng như công đoạn lắp ráp mà thoại

Sai chính tả rùi thớt
mình chẳng dùng đến cái này, hao pin
hoaikent_gl
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái màn hình Glance tiện lắm đây, vừa đẹp vừa tiện. Mình nghĩ nếu 1 thiết bị cao cấp, lại ra sau mà thiếu thì cũng hơi bị tiếc. Nếu là mình để mua nó thì chắc mình phải suy nghĩ lại.
@hoaikent_gl uhm , mất Glance thì khá là bất tiện . Nếu là người đã quen với Glance thì càng buồn hơn .
@hoaikent_gl đúng rồi bác để hình lên nhìn ngầu
VN-TECH
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cứ chơi Supper LCD 3 như của con HTC One cũng được , thấy màn hình cũng rất là đẹp
chung số phận với lumia 520 😁
Cái này cũng không quan trong lắm vì mấy con máy mình dùng cũng ko có cái tính năng này
unlimits
TÍCH CỰC
10 năm
Nghĩ sao 520 có mà 930 không có mình không tin

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@unlimits Bác dùg ip mà nói như thật í. 520 nào có. 525 cũg chả có. Có chăng cái 2 chạm mở màn thôi
unlimits
TÍCH CỰC
10 năm
@haigt11392 Mình bấm lộn 720 mình đang xài 720 nè
@unlimits vầg vì e thấy chữ kí bác gửi từ ip. Còn bác đag dùg 720 thì đúg là qá tuyệt. Sự lựa chọn hoàn hảo 😆
@unlimits 520 đào đâu ra glance hả bác
@unlimits Bác có ví dụ thì lấy 720 ra ấy
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
tiếc thật đấy. vì vấn đề chi phí mà phải cắt bỏ tính năng ưu việt. như thế 1520 của mình vẫn bá nhất của NOKIA :3
Nhớ N9 quá tượng đài 1 thời làm mê mẩn các fan nokia
@hoanghung.tb mình cũng từng sài em í tốt nhất mà mình từng sài dù đã qua IP4, LU820, IP5, HTC ONE, giờ là Lu 1520 thì em í cũng là nhất vì chết main hix đến giờ khổng hiểu nổi Nokia lại bỏ HĐH tốt như vậy 😔
hamyty
CAO CẤP
10 năm
thế thì nokia sắp phá sản rùi 😔(
nói chung có thì tốt ko có cũng ok.hơi tốn pin thật nhưng tạo được sự khác biệt
Tnboii
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thế là cái này màn hình cũng không đẹp bằng 1520 à?
Hiện tại No đang chuẩn bị về tay MS,nên có gì ae khiếu nại vs MS nó giải quyết cho =))
Cũng may 822 có 😆)
Bạn nói gì vậy 😃
ae dùng 520 như mình có thấy vui ko?😁
@ncdangson Không vui vì không có tiền mua 1520 hoặc 1020. Sài 520, 525 chưa đã

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019