Nokia Q1/2013: doanh thu 7,65 tỉ USD, lỗ 196 triệu USD, bán 5,6tr Lumia

Duy Luân
18/4/2013 13:30Phản hồi: 200
Nokia Q1/2013: doanh thu 7,65 tỉ USD, lỗ 196 triệu USD, bán 5,6tr Lumia

Nokia vừa công bố kết quả kinh doanh cho Quý 1 của năm 2013. Trong ba tháng đầu năm nay, Nokia đã thu về 5,85 tỉ Euro (7,65 tỉ USD), giảm 20% so với cùng kì năm 2012 và giảm 27% so với quý liền trước. Hồi cuối năm ngoái Nokia đã lần đầu tiên kinh doanh có lãi sau một thời gian dài nhưng trong quý đầu của năm nay hãng lại bị lỗ 150 triệu Euro (khoảng 196 triệu USD). Mặc dù vậy, khoản lỗ này vẫn ít hơn 88% so với một năm trước, cho thấy rằng tình hình kinh doanh của hãng điện thoại Phần Lan không quá ảm đạm như thời gian trước. Lượng tiền mặt của hãng hiện nay là 4,48 tỉ Euro (5,85 tỉ USD), tăng 3% so với quý trước nhưng giảm 8% so với năm ngoái.[prebreak][/prebreak]

Suốt ba tháng vừa qua, số lượng máy Lumia được giao là 5,6 triệu đơn vị, tăng 27% so với quý cuối năm 2012 và điều này cho thất rằng thị trường vẫn đang có nhu cầu khá tốt đối với dòng điện thoại Windows Phone của công ty. Đây cũng là con số cao nhất mà Nokia từng ghi nhận kể từ khi hãng hợp tác với Microsoft để phát triển smartphone. Tổng cộng từ trước tới nay, Nokia đã bán 19,9 triệu máy Lumia kể từ khi chiếc Lumia 800 ra đời vào tháng 11/2011.

Ngoài ra, Nokia còn bán được 5 triệu máy Asha và 500.000 nghìn máy Symbian trong ba tháng vừa qua và hãng cũng tính hai dòng này chung vào nhóm "smartphone". Động thái từ bỏ Symbian đã khiến cho giá bán trung bình của các "thiết bị thông minh" mà Nokia sản xuất tăng từ 186 Euro (243 USD) lên 191 Euro (249 USD), nhờ đó mà biên độ lợi nhuận thu về cao hơn. Sản lượng của điện thoại di động Nokia nói chung trong quý vừa rồi đạt mức 55,8 triệu đơn vị, giảm 30% so với cùng kì năm ngoái.

Nói về kết quả ngày hôm nay, CEO Stephen Elop nói rằng ông hài lòng khi Nokia "cơ bản đạt được lợi nhuận hoạt động (khi không áp dụng các quy tắc kế toán quốc tế). Ông cho biết "mọi người đang có những phản hồi tích cực đối với các sản phẩm trong dòng Lumia" nhưng cũng thừa nhận rằng "bộ phận điện thoại di động của chúng tôi đang đối mặt với môi trường cạnh tranh khó khăn".

Một vài con số về tình hình tài chính của ba nhánh nhỏ trong Nokia:
  • Nhánh Thiết bị và Dịch vụ (đảm nhiệm việc kinh doanh điện thoại): doanh thu 2,88 tỉ Euro (3,75 tỉ USD), giảm 32% so với cùng kì năm ngoái, giảm 25% so với quý liền trước. Mức lỗ là 42 triệu Euro (54,7 triệu USD).
  • Nhánh HERE (kinh doanh về địa điểm và thương mại): doanh thu 216 triệu Euro (281 triệu USD), giảm 22% so với một năm trước và giảm 22% so với Q4/2012. Lỗ 97 triệu Euro (126 triệu USD).
  • Nhánh Nokia Siemens Networks (kinh doanh thiết bị mạng và viễn thông): doanh thu 2,8 tỉ Euro (5,3 tỉ USD), giảm 5% so với năm 2012 và giảm 30% so với quý liền trước. Lợi nhuận đạt 3 triệu Euro (3,9 triệu USD), giảm 99% so với quý trước.
Chi tiết báo cáo tài chính của Nokia trong Q1 năm 2013
200 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phong93st
ĐẠI BÀNG
11 năm
lại lổ. từ từ sẽ có lời thôi, rất thích em 520 hiện giờ 😃
@phong93st Vấn đề là biên lợi nhuận mấy em cỡ 520 620 thấp. Như vậy thì bán có nhiều đi chăng nữa lời lãi cũng chả bao nhiêu. Có 1 thực tế là 520 bán tốt chỉ vì Nokia làm quảng cáo tốt và giá thấp thôi.
VD: Hôm qua có khách mua 520 của bên mình. Khi họ vào cửa hàng cứ phăm phăm cho anh xem 520 và mua 520. Xong mang về rồi lại mang ra hỏi sao không lắp được sim mà vấn đề nhỏ nhất là Microsim và fullsize sim họ cũng không biết thì làm sao họ biết WP8 là gì?
Lại có vài em gái xem Asha 311 xong hỏi : "nó có chạy Android không anh?". haizzzz....
phong93st
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Gemini05 520 xài rất ok so với giá tiền ấy bác, có cái ram 512 thì một số game chiến không nổi 😁
phong93st
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanh_nhan
vâng bác, em củng thường gặp tình trạng như bác, cơ bản là người biết xài và không biết xài thôi bác, như anh em tinhte nhà ta thì ai củng biết xài điện thoại rồi nhưng mà có một số bác không có đam mê hay không tìm hiểu mà lại nghe những người tìm hiểu tư vấn rồi lại đi mua, sao đó xài không dc thì lại khiếu nại mình, haizzz
các thánh vào phán anh Nô là nhất nữa đi 😁
Pán993
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Galaxy Note 12 lúc này nó ra một loạt đt mới, ko chịu lỗ mà PR đt mới thì lấy đâu ra lãi
bạn đừng phán lung tung, đừng nhìn nó lỗ mà bảo nó lỗ nhé 😃
@Pán993 mình đâu có phán gì, cũng đâu có bảo lỗ, bạn đọc lại bài của mình nhé, có thế nào mình nói vậy 😁
@Pán993 mình đâu có phán gì, cũng đâu có bảo lỗ, bạn đọc lại bài của mình nhé, có thế nào mình nói vậy 😁:D:D
TICV
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công ty mình giờ toàn thấy samsung với lumia này. Nhất là dòng Lu 520. IP quá nhàm chán rồi. Cách đây mấy tháng đi xuống kho thì lái xe, bốc xếp cũng IP hàng loạt.
sucsong1
TÍCH CỰC
11 năm
@TICV tất nhiên IP giờ quá nhiều rồi, cứ tầm 30 người thì có 1 người cầm iphone
sanglq91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanh_nhan
melman
TÍCH CỰC
11 năm
@0167-2345-545 hí hí ông nội trong cơ quan mình còn dzui nữa, khoe mẽ IP4, tới chừng mình hỏi ổng cài nhạc làm sao thì cha nội vô tư:" dễ mà em, cứ copy ròi paste qua là xong.." Xài dt cho xịn mà nói ra chắc hổng ai tin, lật ngang chụp cho được nhiều hơn cũng ko biết..Phí hết sức
melman
TÍCH CỰC
11 năm
@0167-2345-545 hí hí ông nội trong cơ quan mình còn dzui nữa, khoe mẽ IP4, tới chừng mình hỏi ổng cài nhạc làm sao thì cha nội vô tư:" dễ mà em, cứ copy ròi paste qua là xong.." Xài dt cho xịn mà nói ra chắc hổng ai tin, lật ngang chụp cho được nhiều hơn cũng ko biết..Phí hết sức
Đuổi việc thằng Elop đi mới khá lên được. thật đấy. không đùa đâu
phihung211
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meocaphe49 Đuổi việc Elop rồi cho bạn vào nhé???
@meocaphe49 Microsoft không cho.
@meocaphe49 câu cmt hay nhất, thằng này chả làm được trò chống gì, còn thua Peter của HTC nữa là.
Tội cho No quá, doanh thu hơn 7 tỷ mà vẫn lỗ 😔
pikachu3d
TÍCH CỰC
11 năm
@meocaphe49 Đề cử bác vào vị trí đó, thật đấy, không đùa đâu
thachstone
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mong nokia lỗ nốt quý này thôi,dòng lumia rất tốt về cả chất lượng va giá cả,hi vong quý sau sẽ bắt đầu có lãi
@thachstone hy vọng anh nô sẽ khá hơn khi tình hình kinh tế khó khăn với dòng LUMIA giá rẻ😁
lại bị lổ rồi .,buồn :oops:
Nokia chắc còn lỗ dài dài.
Vấn đề cốt lõi là doanh thu nó cứ đi xuống.
Lãi quỹ trước chủ yếu đến từ tái cấu trúc.
@vnstockguru Chuẩn quá
@vnstockguru tất nhiên,dù sp có tốt vẫn là lỗ,đồ hàn xẻng giờ quá mạnh,nokia cửa gì mà đi so doanh thu của bọn nó😁
s.club2
TÍCH CỰC
11 năm
Lãi trong lỗ
cũng muốn mua wp nhưng phân vân khoản quản lý và tìm kiếm danh bạ, không biết trên wp8 thế nào chứ tren w8 thì thiếu sót quá, khi mà chỉ tìm dựa trên tên danh bạ thôi, chứ không tìm trong ghi chú, email hay các thành phần khác của danh bạ, thua android 4.x
@travis_t khả năng link danh bạ từ nhiều nguồn là chắc chắn rồi, mình dùng trên w8 cũng vậy, nhưng khó chịu ở chỗ là khả năng search trong danh bạ, trên wp thì không biết thế nào, nhưng trên w8 thì chỉ có thể search name thôi, chứ không thể search các thành phần khác (notes, company, ...)
shyaken
ĐẠI BÀNG
11 năm
@alittleduck danh bạ của wp thì ngoài default danh bạ + sim còn có contact từ facebook, twitter, gmail, windows live và linkedin nhé bạn 😃 không biết có = dc android không tại chưa dùng android bao h 😁
diy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@alittleduck Trên WP8 có hết bạn ah, search 1 cái là ra hết : di động,nhà riêng, địa chỉ, sinh nhật, công ty, chức vụ, ngày kỷ niệm,ghi chú... Không chỉ danh bạ Microsoft, SIM, mà danh bạ Skype hay Facebook đều search ra hết dựa vào thông tin bất kỳ. Tuyệt thế đấy.
@alittleduck mình dùng wp 7 cũng vậy khi ấn vào tìm kiếm mà chỉ nhớ tên emaill hay Gmail thì không tìm ra được
không biết wp8 thế nào
Cứ từ từ, lỗ giảm -> hết lỗ -> có lãi -> lãi nhiều -> và trở lại như xưa 😁
@KenLeeMT rất thích cmt của bác :D
T_the
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KenLeeMT Trở lại như xưa thì chưa gọi là tốt nhất mà phải như vầy mới dc :
Cứ từ từ, lỗ giảm -> hết lỗ -> có lãi -> lãi nhiều -> anh đã trở lại và lợi hại gấp đôi.:D
Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
Một năm kinh tế buồn, Lumia 920 vẫn không phải bom tấn😁
@smile_nice90 5,2 triệu cái mà toàn cái rẻ bán được nhiều chứ bom xịt l920 ai mua =))
@silverbretx lumia 920 đang là wp phổ biến nhất đấy thím ạ=.=
biết thì thưa thốt, còn ko biết thì ráng dựa cột mà nghe
@nguyenhuyphu1202 5.2 triệu cái mà cho 3 4 máy thì biết bom xịt thế nào rồi =))
@silverbretx =))
Mới ủng hộ nokia con 1280 tình hình này phải ủng hộ con nữa 😃
@Bomber-247 110 à bác😃
Không tin.
tội nghiệp bác no quá! 1 thời huy hoàng để rồi vụt tắt thế này đây? các thánh ko phải phán nokia sẽ làm gì đâu! nhà xs nokia toàn những kỹ sư xuất chúng. họ tự biết phải làm thế nào.. ko đợi đến các bạn chẳng biết 1 cái quái gì vào đây mà phán như thánh.
@Anh Đừng Hôn Em like bạn . Phát biểu rất xây dựng.
bossnabito
ĐẠI BÀNG
11 năm
Từ từ rồi sẽ khá, lumia 620 đang dùng rất tuyệt.
weixiao
TÍCH CỰC
11 năm
tổng tất cả đc 20tr em Lumia thui sao 😁
vohuyet
ĐẠI BÀNG
11 năm
con lo dai dai... quy nay sieu pham cua cac hang khac chua nhat vao ma lo vay... noi chi quy sau , canh tranh voi S IV Sony Z, HTC ONE... lai lo tiep... kho cho anh No
Anh em mua lumia 520 620 720 thoi. Chung ta se co dt chat luong tot nhat, chac chan, hdh wp phat trien nhieu ung dung.. 720 ma HD, ram 1gb gia 5tr, 6tr thi ban chay ngay. Gia cao qua.
Ip4 và 720 😁
@Dương Ngọc Nhâm 5ko^an ai lai con 4ha troi
@nguyenmanh287 ý là mềnh thích và đang dùng 2 con này.
Khoái cả app và No
@Dương Ngọc Nhâm the lao thay con nao suong hon.danh gia chuan tung chi tiet nha
@nguyenmanh287 Ip4 em cũng chẳng mầy mò nhiều, ra quán jb rồi tải game xài, Chạy game khoái,
720 mỏng đẹp, mỗi tội xài Ip4 màn hình mịn hơn, Còn đi hát vs bạn bè trong phòng 720 chụp ảnh ăn đứt ip4,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019