Nokia và Apple đi đến thỏa thuận, chấm dứt cuộc chiến bản quyền

bk9sw
14/6/2011 13:33Phản hồi: 112
Nokia và Apple đi đến thỏa thuận, chấm dứt cuộc chiến bản quyền

Cuối cùng thì cuộc chiến pháp lý về bản quyền giữa 2 gã khổng lồ NokiaApple đã chấm dứt. Tuy nhiên, không có một quyết định nào được đưa ra từ phía tòa án mà thay vào đó là một thông báo ghi rõ những thỏa thuận và mức phí mà Apple phải thanh toán cho công ty Phần Lan. Chi tiết về bản thỏa thuận vẫn chưa được tiết lộ nhưng Nokia cho biết Apple sẽ phải trả tất cả các chi phí trong 1 lần dựa theo tác quyền. Dưới đây là thông báo từ Nokia:

Theo: Engadget
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hi cũng thấy ấm lòng, vì tôi yêu cả 2 !
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
13 năm
~ 246 triệu USD . Tính sơ sơ thì ngang đấy
làm sao mà bạn tính ra dc 246tr usd vậy :cold:
jacop01234
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bro tính cái gì ra thế ............................
thăng đó ngu mà tỏ ra nguy hiểm,euro có giá khá cao so với dola mà tính sao từ tỉ đô mà thành triệu
datzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
trên vnexpress bảo là 1 tỉ cơ 😆
Cái này hay à nha !

Gửi từ LG-P500 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
Nhìn nước ngoài mà đau lòng cho tình hình bản quyền công nghệ tại Việt Nam mình nhỉ
thanz
TÍCH CỰC
13 năm
đa số là outsource đau lòng gì bạn
To thì WIN vs OFFICE, chát giá hơn nữa thì CS5, 3DMark
Nhỏ thì IDM, Magic Partition, nhỏ hơn nữa thì VBB
Đủ đau lòng chưa bạn 😆
phải bác à, hồi dùng winmo em bỏ ra hơn 1tr mua bản quyền mà bị nhiều người nói là ngu, hâm, hức :cold:
meoden8x
TÍCH CỰC
13 năm

Hồi trước công ty em có phần mềm ôn thi đại học, một lần đi cùng sếp lượn các hãng đĩa, thấy nhiều hàng đĩa bày sản phẩm của công ty mình, theo các bác thì có đau lòng không, các bác đó đang bán tiền lương của tụi em đó.
hoanganhhl
ĐẠI BÀNG
13 năm
chấm dứt là chuẩn rồi, chiến tranh mãi chả ai có lợi cả
Ông Apple hết vênh váo đi kiện người khác. Cứ tưởng cái gì cũng do mình nghĩ ra
mrtitus
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này có vẻ có lợi cho người tiêu dùng đây.
Tụi Trung Quốc nó cũng đòi "Ai muốn khai thác dầu trên Biển Đông phải hợp tác với nó..." =]]
Bố tiên sư bọn tRUNG qUỐC
Bản dịch của bạn bksw từ Engaget hay hơn hẳn bản dịch của mình từ BBC.
Chúc mừng Nokia, theo lời một chuyên gia thì:
"Đây thực sự là một thông tin tốt cho Nokia trong giai đoạn này sau một thời gian dài, bây giờ cả hai doanh nghiệp sẽ tập trung trở lại công việc chính, và thỏa thuận thật sự có lợi cho Nokia." Theo lời Mikael Rautanen nhà phân tích thuộc Inderes tại Helsinki, Phần Lan.

Nguồn BBC business.

Không biết các bác khác thì sao nhỉ? Nokia vừa rồi vác dao dọa chém đâu chỉ có một mình Apple đâu. Còn có LG, Sony-Ericsson, Samsung, Sharp, HTC...

Nhắc lại mới nhớ Apple đã từng kiện David Copperfield do việc sử dụng từ "magic" trùng hợp với các sản phẩm Magic Trackpad, Magic Mouse gây thiệt hại 4 tỷ đô la Mỹ ^^
hoalt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trời :cold: Thật thế thì k còn gì vô lý hơn nữa.

Từ khi kiện mình cũng nghĩ Táo k thắng đc. Vì ra sau mà, thế nào cũng sẽ phải sử dụng những công nghệ đã đc Nokia đăng ký bản quyền.
Thôi cứ thỉnh thoảng kiện 1tí, có mâu thuẫn thì sẽ phát triển. K muốn vi phạm bản quyền thì vắt óc nghĩ ra những cái mới!
ông này chém gió ghê quá. Làm j có chuyện kỳ khôi như thế
Nhục chưa. nếu hồi đấy Apple ko đầu têu kiện Nokia thì giờ có phải đỡ mất 1 khoản ko! Là hãng sinh sau đẻ muộn thì phải dùng công nghệ đi trc, kiện thua là chắc. có lẽ Apple chỉ thắng kiện khi kiện Samsung thôi
apple cũng đã thắng kiện nokia 1 lần rồi chắc là thắng lần đấy sẽ giảm tiền bồi thường nên bây h mới chịu thỏa thuận
Động tí là đem nhau ra tòa để kiện thế này thì công nghệ mới phát triển được, chứ như VN mình toàn vi phạm bản quyền một cách trắng trợn nên cả đời không phát minh được ra 1 cái gì
Hehe! Lai giai quyet hau truong roi, vn thi doi toi tet cong go cung ko moi dc dong ban quyen nao dau
bakery00
TÍCH CỰC
13 năm
tuy k nói ra,nhưng nhìn vậy đủ hiểu ai ăn cắp bản quyền của ai rùi
xtmg1
CAO CẤP
13 năm
dù sao NOKIA cũng là lão làng trong nghành dtdd mà,APPLE sinh sau đẻ muộn mà muốn ăn cướp công nghệ thì đâu có dễ
mà thằng NOKIA bây giờ chỉ cần bán bản quyền sáng chế và sản xuất dtdd low end (1202,1280) cũng đủ sống rồi
họ có sx smartphone cao cấp cũng chẳng có ai mua,cứ nhìn N8 VÀ E7 thì biết.
chuẩn bị xây nhà lầu nhe bác . Bác phán 1 cuối như thánh . 😁
Vậy là Nokia thắng kiện rồi còn gì. Chúc mừng Nokia

---------- Post added at 07:29 PM ---------- Previous post was at 07:24 PM ----------

Đề nghị pro nói lại câu sau cùng nha. Không biết mọi người có ai mua hay không thì mình không biết. Nhưng mình dám chắc có 1 người mua N8 đó.
Nokia lại đi theo con đường của Kodak rồi.....
thế mới biết ai mới là kẻ to mồm hay đi kiện cáo ;)
wszullberg
ĐẠI BÀNG
13 năm
thỏa thuận có lợi cho cả hai đây

Gửi từ Nokia 1202 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
Ngay từ đầu dàn xếp như vầy có hay hơn không. Làm bộ kiện cáo ì xèo, bỏ tiền ra tự PR chắc? Thằng nào ra sau thì biết điều chút là êm thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019