[Nook HD+][ROM] Hướng dẫn cài CM 11 trên bộ nhớ máy

npim12
25/1/2014 11:44Phản hồi: 415
[Nook HD+][ROM] Hướng dẫn cài CM 11 trên bộ nhớ máy
Như tiêu đề ROM này sẽ chạy trên bộ nhớ trong và nó sẽ xóa bỏ hoàn toàn ROM gốc của máy, các bạn nên cân nhắc trước khi cài nhé.

1. Cần 1 thẻ nhớ > 1G.
2. Download file emmc-cwm-early3.1.img.gz về, giải nén được file emmc-cwm-early3.1.img.
3. Download file cwm-recovery-ovation-6.zip về, dung lượng khoảng 6,5MB (không giải nén nó nhé).
4. Download bản cài đặt ROM cm-11-20140124-NIGHTLY-ovation.zip.
5. Download Win32 Image Writer về, giải nén được 1 đống file vào 1 thư mục nào đó tùy ý.

6. Download gói ứng dụng của Google (để có Google play và những thứ khác) tại đây.

Có 2 cách:
Cách 1: Phải format thẻ sau khi cài CWM
1. Cắm thẻ nhớ vào máy tính (thông qua đầu đọc thẻ).
2. Chạy phần mềm Win32 Image Writer.
3. Chọn thẻ nhớ rồi chọn đến nơi chứa file emmc-cwm-early3.1.img đã được giải nén trước đó.
4. Bấm nút write và ngồi đợi (hơi lâu). Sau khi quá trình này thực hiện xong, bạn sẽ thấy dung lượng thẻ nhớ còn lại rất nhỏ, kệ nó. Chép gói gapps, cwm-recovery-ovation-6.zip ROM vào đây.

Cách 2: Ko cần format thẻ sau khi cài CWM
Mình xin trích dẫn bài của bạn sky0809:

4. Lưu ý là trước khi làm thì nên backup rom hiện có để có lỗi gì thì còn restore được, trong trường hợp xấu nhất ko có backup thì có thể down các bản backup sẵn trên mạng để restore. 😃

1. Tắt Nook HD+ đi. Bỏ thẻ nhớ vào máy rồi bấm nút khởi động. Máy sẽ boot vào thẻ nhớ và bạn sẽ thấy logo boot của CyanogenMod.
2. Đợi một lát bạn sẽ thấy giao diện recovery của ClockworkMod. Dùng phím volume di chuyển thanh sáng đến các dòng wipe data/factory reset, wipe cache partion để tẩy sạch mọi thứ trước khi up ROM (enter bằng nút HOME, back lại bằng nút POWER).
3. Di chuyển thanh sáng chọn install zip. Chọn tiếp install zip from sdcard.
4. Chọn cwm-recovery-ovation-6.zip để flash recovery của ClockworkMod (sử dụng để up ROM lần sau mà không cần đến thẻ nhớ nữa).
5. Đợi xong lại chọn gói cài đặt ROM.
6. Cuối cùng chọn tiếp gói cài đặt gapps.
7. Tháo thẻ nhớ, khởi động lại máy.

Chúc mừng bạn đã up được ROM 4.4.2 cho Nook HD+. (Xem ảnh minh họa ở dưới)

Quảng cáo

- Vào google play down phần mềm CyanDelta Updater về. Với CyanDelta mỗi ngày bạn chỉ việc bật app lên check bản nightly mới và tải về, thay vì bạn phải tải bản update vài trăm mb thì ta chỉ cần dùng app tải vài mb những gì cần update về để nó tự động zip cho mình và cài thôi. Mọi việc gần như tự động hết với 2 lần chạm.

- Chạy mượt.
- Khi cắm Nook HD+ vào PC, bạn sẽ thấy cả bộ nhớ trong của máy lẫn bộ nhớ trên thẻ. => Bản này không nhận thẻ nhớ để cài apk, chỉ nhận file âm thanh video tài liệu và ảnh thôi, muốn hiện thẻ nhớ trên máy thì sử dụng X-plore.
- Khuyên dùng Seeder, greentify.

- Khi bạn flash update room mà bị treo boot thì bạn vào cwm flash lại room cũ là xong.
415 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hướng dẫn quá chi tiết luôn 😁
Giao diện MIUI nhìn đẹp dịu dàng và trang nhã quá :rolleyes:

Thích nhất tính năng này :p

P/s: Do Nook HD+ này không được nhà sản xuất vi xử lý Ti hỗ trợ driver nên 1GB RAM chỉ có khả dụng tầm 750MB RAM trống khi lên KitKat Android 4.4 :D chứ như Nexus 7 2012 có driver chính thức, 1GB RAM thì khả dụng đến 974MB RAM :D (từ 4.3 trở xuống 1GB RAM chỉ khả dụng 674MB RAM)
bác nào cài rùi dung có ngon không ít người dung nook nhỉ
saokodcvay
ĐẠI BÀNG
10 năm
oánh dấu vì sắp mua Nook HD+ . cài Rom này rồi muốn về Rom gốc được k nhỉ
@saokodcvay Có miễn là bạn đã backup rom gốc rồi.
smilegirl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@npim12 Backup rom gốc bằng cách nào vậy bạn?
@smilegirl Vào CWM => Backup and Restore. Tuỳ theo nhu cầu của bạn mà chọn thôi.
smilegirl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@npim12 Bạn có thể trả lời câu hỏi phía trên của mình không? Mem mới cần giúp đỡ, cảm ơn bạn.
@smilegirl Bạn dùng rom stock à, bạn làm theo bài này nhá http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-khoi-phuc-restore-rom-stock-nook-hd-da-root-da-kich-hoat-tieng-viet-bang-cwm.2092178/
Bước 6 của bài HD bạn chọn Backup.
ci5tb
ĐẠI BÀNG
10 năm
ai ở hà nội chán bán mình với 0902 249 887
vdluong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không biết CM11 có lên được bản stable không chứ như CM 10.2 nightly đến mấy tháng trời rồi ngừng không phát triên nữa để lên luôn CM 11. 😔
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
@vdluong Nó vừa mới cập nhật stable 10.2 đó. Anh em down về flash thôi. Nhưng em nghĩ nên dùng CM 11, nó có vẻ nhẹ hơn và mượt hơn CM 10. Nhưng chỉ đang ở nightly, chắc còn lâu nữa mới có stable hoặc RC.
Cảm ơn bạn rất nhiều, bạn cho mình hỏi mình mới mua Nook HD+, bản của mình là 2.2.0 thì có làm theo cách của bạn được không ?
@hazard213 Cài bt bạn nhé, cứ làm theo hd là ok hết.
Thank bạn mình làm được rồi, lần sau mình muốn up rom khác mà không cần thẻ nhớ có được không bạn, có phần mềm nào boot trực tiếp vào cybemod mà không cần thẻ nhớ không nhỉ, nếu được thì mình chỉ cần copy rom vào bộ nhớ máy rồi boot vào cybemod là up được rom thui không cần thẻ nhớ
@hazard213 Ko cần nữa bạn ạ. Muốn vào cwm thì khi khởi động máy bạn giữ phím 'n' đến khi vào là đc or bạn tải "rom installer" trên google play.
Mình nhớ lúc trước có trang Web cung cấp các bản ROM cho nook hd+ mà giờ quên rồi, bạn cho mình lại địa chỉ với
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
@hazard213 Tận hưởng đi bro: http://download.cyanogenmod.com/?device=ovation&type=
Khuyến mãi thêm topic chuyên về Nook HD+ trên XDA: http://forum.xda-developers.com/nook-hd/development
bác nào xài bản room này rồi cho ý kiến với . chạy mượt mà không . tại đang định mua em nó về xài + bán lại .
laxanhroi00
ĐẠI BÀNG
10 năm
Truc khi lam the huong dan co can phai root truoc khong nhi ?
@laxanhroi00 Ko cần bạn ạ.
@npim12 Chào bạn!

Máy mình hiện đang xài bản rom CM 10.2, mình muốn Up lên CM 11 thì làm theo phần A: Dánh Cho Máy Up Lần Đầu phả ko bạn?
vdluong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truongnam09 http://nook.rootshell.ru/hd/cwm-recovery-ovation-6.zip
@vdluong bạn ơi mình đã tải cwm-recovery-ovation-6.zip về và flash vào máy thành công. máy đã cài CyanDelta nhưng check ko thấy có j hết...

mình thắc mắc k biết làm thế nào để CyanDelta check được bản rom CM11 trên nền CM 10.2. và khi check được máy tự động up lên thì tất cả ứng dụng có bị mất ko?
nếu máy tự up mà ứng dụng mất hết phải cài lại từ đầu thì chẳng phải up thủ công bằng tay có khi còn nhanh hơn. chỉ là mình tiếc mấy cái game đã chơi phá đảo lâu nay muốn giữ lại cho đẹp và viber, zalo ... khi cài lại sẽ đòi Code rất phiền.
vdluong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@truongnam09 Bạn bỏ qua bước 2,4 làm theo hướng dẫn theo bước 1-3-5-6-7 nữa là xong. Lên CM11 thì CyanDelta mới check được.
@truongnam09 Cái CyanDelta ấy nếu bạn dùng CM 11 thì nó sẽ check update của CM 11, Cm 10.2 ko liên quan gì đến CM 11 nhá. Khi update thì các ứng dụng vẫn giữ nguyên ko mất gì hết (mất chỉ khi bạn wipe date ở CWM thôi).
laxanhroi00
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bản này dùng ổn không nhỉ?
Cho mình xin link down google play nhé/ Mình ko tải đc
Cho mình xin link down google play nhé/ Mình ko tải đc
@nhviet1980 Đã fix link, bạn lên #1 tải nhé.
shark149
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy mình đang ở 10.1, giờ muốn lên thẳng 11 thì có phần cài qua thẻ nhớ không hay cop vào bộ nhớ máy rồi cài. Mà vào cwm kiểu gì thế?
@shark149 Nếu bạn đã cài CM 10.1 thì ko cần qua thẻ nữa nếu bạn có cwm rồi. Muốn vào cwm thì trc tiên tắt máy, nhấn nguồn + "n" khi lên nguồn thì thả nút nguồn giữ "n" đến khi vào cwm.
Mình vừa thử cài cm11, kết quả là rất chậm, lag, ko thể xài đc
Cuối cùng phải về cm 10.2.1 4.3.1 stable, ngon
Mỗi tội em nook hd+ cpu yếu, ram ít nên chạy bt cũng ko đc mượt lắm

Sent from my BN NookHD+ using Tapatalk
@USRobotics Mình dùng thấy bt mà, có thể bạn update lên ko xoá dữ liệu cũ. Mỗi khi mình up rom mới toàn wipe data hết.
@npim12 Mình wipe đủ 3 cái luôn bạn ơi
Mình cài 2 lần rồi đều thế, nên mới đành phải về cm10.2.1

homarox
ĐẠI BÀNG
10 năm
"cm-11-20140124-NIGHTLY-ovation.zip" cho mình xin link tải với 😁
@homarox Download.cyanogenmod.com

laxanhroi00
ĐẠI BÀNG
10 năm
sau khi cài mình có cảm nhận :
máy chạy nhanh, giao diện đẹp, mượt mà, dễ sử dụng, thông minh hơn một chút so với os gốc.
Lỗi : -Trình duyệt bị dính lỗi tự dưng đóng.
- Đang xem phim sẽ bị giật một cái nếu như thanh công cụ ẩn để chạy toàn màn hình.
- Thỉnh thoaảng bị lỗi cảm ứng trong ứng dụng ( nhấn không ăn) nhưng ngoài home screen thì không bị.
@laxanhroi00 - Bạn có thể dùng trình duyệt khác
- Bạn chạy xem video bằng app gì. Mình toàn dùng MXPlayer.
- Lỗi cảm ứng thì bạn tắt màn hình rồi bật lại là mất.
laxanhroi00
ĐẠI BÀNG
10 năm
Minh chay video bang app mac dinh
@laxanhroi00 Mình rất ít khi dùng mặc định từ xem ảnh, video, trình duyệt... trừ cái gmail.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019