Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Nước chiếm tỷ lệ bao nhiêu trong thể tích trái đất?

sonlazio
14/5/2012 1:45Phản hồi: 323
323 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dungdepzai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đổ hết nước trên trái đất và mỹ mag ngập có 145km thì cài này em thấy kỳ kỳ thế nào ý.theo em nghĩ toàn bộ nước biển là đã ngập hết rồi.
coiyeun2b
ĐẠI BÀNG
12 năm
3/4 bề mặt trái đất bao phủ bởi nước. Có lẽ vẫn đúng và còn tăng lên khi băng ở 2 đầu cực Nam và Bắc tan chảy hàng năm.

Tuy nhiên thể tích nước không có chiếm đến 3/4. Cần phải thêm thông tin và phân tích sâu trong các bài giảng.
meismid
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sách giáo khoa không sai, 3/4 bề mặt trái đất là nước là 1 kiến thức cơ bản, nhưng cẩn phải gải thích rỏ hơn là bề mặt nó cách xa rất nhiều so với toàn bộ thể tích vì dưới đáy đại dương thì vẫn là đất, đá, cát, sỏi ... thôi.
Nước thì luôn tuần hoàn vì vậy ta cũng không nên quá lo lắng về việc thiếu nước, chỉ sợ 1 ngày nào đó nước nhiều quá thành lụt lội thì mệt 😁.
Tuy nhiên tiết kiệm tài nguyên thiên nhiên là chuyện nên làm nếu như bạn nghĩ đến tương lai loài người - trong đó có cả cháu, chắt , chút, chít ... của bạn. Cần phải thay đổi nhận thức của mình và mọi người và có những hành động cụ thể. Chẳng hạn, ở nhà mình hay nói vợ mình hãy để chén dĩa nhiều nhiều rồi rửa 1 lần, hay khi tắm lúc xoa xà bông thì nên tắt vòi sen đi ..., mỗi lần bà già Vợ sang mà nghe nói thế thì bả lại nói tiết kiệm chi kiểu đó được vài trăm ngàn 1 tháng là cùng, mình giải thích chủ yếu là tiết kiệm tài nguyên thiên nhiên, thì Bả nói mình lo xa quá 😃.....
Nhận thức, kĩ năng sống kém chứ, sgk chỉ dạy vỡ lòng thôi.
ranchoi2lua
ĐẠI BÀNG
12 năm
đề nghị đưa những nội dung này vào sách giáo khoa, đăng rộng rãi lên các phương tiện thông tin đại chúng để mọi người có ý thức bảo vệ nguồn nước tốt hơn.
rất cảm ơn bài viết này, ko bik có chính xác ko nhưng nghĩ lại thấy cũng đúng thật
hãy tiết kiệm nước bà con ới
nhiều điều mới quá
Rất ý nghĩa , Dù chiếm 70% diện tích trái đất nhưng khi gom lại thì nước thật ít ỏi !
@hoangtrung1989 Sách giao khoa nói là nước chiếm 70% bề mặt trái đất nhá,nhiều anh em cư bảo sách giáo khoa sai....Sách có bảo chiếm 70% trái đất đâu mà sai😁
khi nào mà nước biển có thể sử dụng như nước ngọt đại trà thì thật tuyệt
nước có thể sử dụng đc lại chiếm 1 phần rất nhỏ, nên chúng ta mới cần phải tiết kiệm
trong nước có vi khuẩn gây bệnh ... các bạn đừng uống nước nữa nhé
Nhìn bọn Khựa chúng nó xả thải phá hoại môi trường nhiều nhất quả đất mà chúng nó k biết tiếc nhỉ
nklchuyen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bài viết hữu ích
Trân trọng
Mình ko nghĩ lại ít zay....hiz....nhưng mà nguồn nc theo tuần hoàn sẽ lại có thêm từ thiên nhiên thôi....sau này có máy lọc nc biển đại trà nữa thì tuyệt.
nên hiểu là: nước che phủ 70% diện tích bề mặt Trái Đất là nước mới đúng. Các bố chả biết gì, toàn phát biểu linh tinh
Các bạn có thể tìm xem bộ phim tài liệu An Inconvenient Truth để hiểu thêm về sự khan hiếm nguồn nước cũng như những nguồn tài nguyên hữu hạn khác 😃
Tuyệt ! sau này có con thì dạy lại cho nó 😃
Đọc 2 bài liên tiếp về nước. Nhiều thông tin rất bổ ích. Cám ơn tác giả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019