Olympus Stylus SP-100EE: có ống ngắm dot-sight, zoom quang học 50x, 16MP, 399$

Duy Luân
29/1/2014 8:11Phản hồi: 35
Olympus Stylus SP-100EE: có ống ngắm dot-sight, zoom quang học 50x, 16MP, 399$

Bên cạnh mẫu EM-10, hôm nay Olympus còn ra mắt thêm chiếc máy ảnh siêu zoom Stylus SP-100EE*. Hãng nói đây là camera đầu tiên được tích hợp một ống ngắm dot-sight giúp người dùng theo dõi các chủ thể đang di chuyển ngay trong lúc zoom nhờ một chữ thập màu đỏ (tương tự như khi các bạn chơi game bắn súng). Ống ngắm này sẽ bật lên ở vị trí ngay phía trên EVF. Mục tiêu của Olympus khi đưa dot-sight lên Stylus SP-100EE là để giúp người dùng canh vị trí của chủ thể trong khung ảnh tốt hơn, không để lạc mất vật cần chụp khi đang zoom với độ phóng đại quang học lớn (có thể lên tới 50X, cung cấp góc nhìn tương đương tiêu cự 24 - 1200mm nếu quy đổi sang máy phim).

*EE viết tắt cho chữ Eagle Eye, tức là mắt đại bàng

Về mặt cấu hình, Stylus SP-100EE được trang bị cảm biến BSI CMOS 16 megapixel, bộ xử lí hình ảnh TruePic VII (giống các máy OM-D mới), hệ thống chống rung quang học bằng cách di chuyển thấu kính trong lens, khả năng zoom số lên tới 100x. Máy còn có một nút "Focus Limit" (khi nhấn vào nút này thì người dùng chỉ có thể focus được trong một dải zoom đã định sẵn), báng cầm chắc chắn, đầy đủ các chế độ chỉnh tay. Bên cạnh thanh gạt zoom đặt ngay nút chụp ảnh, máy còn sở hữu thêm một cần zoom nữa nằm ở bên trái ống kính nhằm mang lại trải nghiệm tương tự như khi cầm DSLR. Stylus SP-100 hỗ trợ quay phim Full-HD với tốc độ 60fps, nếu giảm độ phân giải xuống còn 640x480 thì tốc độ là 120fps, còn ở mức 320x240 thì có thể quay video với tốc độ 240fps.

Stylus SP-100 sẽ được bán ra vào tháng Ba năm nay với giá là 399$.

Cấu hình cơ bản của Olympus Stylus SP-100EE:
  • Cảm biến: BSI CMOS 16 megapixel định dạng 1/2.3"
  • Bộ xử lí hình ảnh: TruePic VII
  • ISO: 125 - 6.400, mở rộng lên 12.800
  • Ống kính zoom quang 50x, góc nhìn tương đương tiêu cự 24 - 1200mm nếu quy đổi sang máy phim
  • Khẩu độ tối đa: F2.9 - F6.5 (tùy tiêu cự)
  • Có đèn trợ sáng lấy nét
  • Khoảng lấy nét gần nhất: 1cm
  • Màn hình LCD 3" độ phân giải 460.000 pixel, hỗ trợ lật lên xuống
  • EVF: độ phân giải 920.000 pixel
  • Tốc độ chụp liên tục: 7fps
  • Quay phim: 1920 x 1080 (60p, 30p), 1280 x 720 (60p), 640 x 480 (30 fps, 120fps), 432 x 324 (240fps)

Nguồn: Dpreview
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhìn thấy 1/2.3 là chán rồi 😔
mấy cái zoom xa này bất tiện lắm, zoom càng xa càng rung, bắt buộc phải có tripod
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
@vietdoan20062006 bác nói đúng, ảnh chán lắm, chủ yếu là để thay cái ống nhòm.
@vietdoan20062006 ai kêu quay lén làm chi nó rung là phải rồi, có chụp thì tiến lại gần zoom ít cho nó nét.
@vietdoan20062006 Muốn an toàn tránh bị rung thì tăng tốc độ màn chập = 2 X tiêu cự vào. Với cảm biến nhỏ này thì cho 4xtieeu cự cg đc.
trannhu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn mới mẻ quá nhỉ
em vẫn ước ao có 1 con
Olympus siêu zoom từ xưa , nhưng giờ vẫn chưa có đủ tiền làm 1 con ><
kết cái eagle eye 😆 giống như cách nhanh nhất để headshot đối thủ kaka
và sensor 1/2.3 là đg nhiên vì dòng cao cấp của olym vốn chỉ m4/3 mà thôi.
tóm lại hơi căng so với rx20 1" và xài zeiiss lens khẩu 2.8 toàn dải.
em này phải có j nổi trội may ra mới ăn đc mấy em zoom
dàn zoom camera bh chỉ có em galaxy mà có grip là khủng KHIẾP nhất
Gia khá hấp dẫn .
ruacon86
TÍCH CỰC
10 năm
Mua đc à nha.mà vn ko biết chỗ nào bán
zoom cho lắm, chụp rung giật chết lun, trừ khi có cái giá cố định may ra xài max zoom @_@
Giá rẻ vậy ta. Ngon à nha. E Gà về máy ảnh, không biết con này với G1x thế nào các bác.
không thích dòng siêu zoom lắm nhưng giá có vẻ ổn nhỉ
Phóng đại được bao nhiêu thế mấy bác. Em gà về mấy cái này.
chụp macro ngon 😃
hamyty
CAO CẤP
10 năm
sao mà ngày nào cũng có tin máy ảnh mới thế này,

ko biết mua cái nào cả,

chán ghê luôn 😔
như súng ý nhỉ, bắn đc khối thứ 😆

Dùng mấy dòng siêu zoom này chỉ phát huy tác dụng khi...đi biển. Ngồi một nơi nhưng tia được mọi góc cạnh :p
Giá tốt
Mang máy này ra biển,thuê cái ghế cắm cái dù,mua quả dừa,kiếm thêm cái monopod cho nó vững...ấm :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Mua về ngắm mấy em bikibi 😃
@saiback có lẽ nàooooooooooooooooooooooo😕
@saiback mua mẹ mấy em quát cho sướng
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy bác trên cứ phán như thánh
Em thấy siêu zoom nó có thế mạnh của nó.
Chất lượng ảnh so với DSRL có thể không bằng, nhưng với những người không có nhu cầu cao hay không đủ tiền thì nó là 1 lựa chọn ổn định
với Em, thì chụp hình bằng máy gì không quan trọng, quan trọng là mình cảm nhận nó thế nào mà thôi
tt1985
ĐẠI BÀNG
10 năm
@CuHanhTay Bác này nói đúng ý mình đây.
@CuHanhTay Mình cũng đồng quan điểm với bác, mình có con Nikon D4s nhưng thấy em Nikon coolpix P1000 khủng ở dãi zoom nên cũng ham hố nên rước em nó về trải nghiệm. đúng là chất ảnh không thể nào sánh bằng DSLR nhưng được cái zoom thì không chê vào đâu được nên khi đi phượt mình vác cả 2 khi cần nó cũng đáp ứng được tất cả
hầm hố

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019