OmniROM, thêm một lựa chọn rom cook mới cho người dùng Android

vuhai6
8/12/2013 16:58Phản hồi: 164
OmniROM, thêm một lựa chọn rom cook mới cho người dùng Android
Cùng với CyanogenModPanaroidAndroid thì OmniROM là một trong những bản rom hỗ trợ nhiều thiết bị khác nhau, nó cũng có khả năng hỗ trợ và cập nhật rất tốt. Được phát triển bởi 3 thành viên chính là Xplodwild, ChainfireDees_Troy, những cái tên rất nổi trong cộng đồng android, việc ra mắt bản rom cook này không nhằm mục đích hơn thua, chỉ đơn giản là theo sở thích của những người sáng lập. OmniROM được trang bị những tính năng rất riêng, mới đây thì họ đã bổ sung thêm khả năng cập nhật phiên bản mới qua OTA. OmniROM cũng giống như CM11, phát triển dựa trên Android 4.4.1 Kitkat với giao diện gốc của Android.

Để cài đặt OmniROM lên máy thì bạn cần tải trực tiếp file rom từ dl.omnirom.org. Lưu ý là tốt nhất bạn nên dùng TWRP recovery bản mới nhất để cài đặt rom cook này. Trong OmniROM chưa có Gapps, chính vì thế cần tải và cài thêm, tải về tại đây. Ở bài viết này mình chỉ muốn giới thiệu các tính năng hay trên OmniROM mà thôi, không đi vào hướng dẫn cài đặt chi tiết 1 dòng máy cụ thể, về cơ bản thì cách cài cũng như việc bạn vẫn cài các rom cook khác.

Nhiều tuỳ chỉnh giao diện

OmniROM trang bị cho bạn khá nhiều những tuỳ chỉnh về giao diện của máy, bao gồm tuỳ chỉnh các khu vực như thanh thông báo, menu, khu vực motification Drawer, màn hình khoá, hoạt cảnh menu ...
  • Trượt tay trên thanh thông báo để thay đổi độ sáng màn hình
  • Hiển thị tốc độ mang đang dùng (wifi và 3G)
  • Lựa chọn chụp màn hình, quay video màn hình trong menu power
  • ActiveDisplay: hiển thị thông báo trên màn hình, chỉ là icon thông báo, đèn màn hình vẫn màu đen
tinhte_omnirom-3.jpg tinhte_omnirom-4.jpg tinhte_omnirom-5.jpg tinhte_omnirom-6.jpg tinhte_omnirom-7.jpg tinhte_omnirom-8.jpg

Tuỳ biến phím bấm linh động

Android thường có các phím truyền thống phía dưới màn hình, OmniROM cho phép bạn thêm nhiều tuỳ chỉnh hơn cho các phím này, như nhấn giữ, nhấn đúp. Trên con HTC One mình đang dùng thì có 2 phím là Back và Home, nhờ OmniROM thì sẽ có nhiều tuỳ chỉnh hơn cho 2 phím này.

Phân quyền truy cập dữ liệu cá nhân cho từng phần mềm

Đây là một tính năng rất hay, bạn có thể cho phép 1 phần mềm nào đó được truy cập vào danh bạ, tin nhắn, được quyền gửi tin, được quyền truy cập internet. Bạn có thể tự do tắt mở các quyền này.

tinhte_omnirom-10.jpg tinhte_omnirom-11.jpg tinhte_omnirom-12.jpg

Tính năng MultiWindow

Đây là tính năng chia đôi màn hình, cho phép hiển thị hai phần mềm cùng một lúc. Hiện tại thì chỉ mới chia đôi theo tỷ lệ 50-50, để kích hoạt thì bạn vào phần recentapp, nhấn giữ vào 1 phần mềm và chọn Add to Split View

Quảng cáo

164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ngon, xin cảm ơn vuhai
binhdb
TÍCH CỰC
10 năm
Hay, thêm lựa chọn cho ae thích vọc
cài được cho Z ko vậy pro?
thinhbk11
TÍCH CỰC
10 năm
@võ thanh hưng đây này: http://dl.omnirom.org/yuga/ cài tốt bạn 😁
@thinhbk11 Ủa. Tải ntn vậy. Tải hết xong rồi vào CMw up như bt hả
duyat
TÍCH CỰC
10 năm
@thinhbk11 Bạn cho mình hỏi chút, sao mình ko flash được, toàn báo lỗi, máy mình đã UB rồi nha bạn
s2 mình cài rom này có 1 cục sóng nên cài lại rom gốc rồi 😃
@Lê Thanh Lâm pin thế nào vậy bác.sóng kém thì up cái baseband khác,sóng căng đét :d
em chỉ lo mỗi khoản pin thôi,mà rom stock thì tốn pin quá,đang dùng vk rom và hc rom.nhưng 2 cái rom này chỉ đẹp thôi,pin vẫn thế,cm 10.2 thì vẫn còn vài lỗi vặt.bác cho em vài đánh giá về rom này với
katashiroza
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lê Thanh Lâm chạy trên S2 có vấn đề hả bạn? Sóng yếu à?
Quá nhanh, quá hay
sao e lumia 920 của mình cài k được nhỉ?😁:D:D
@ngocnhanpr_89 Nền tảng của bác là WP đâu phải Android mà bác cài @@
@ngocnhanpr_89 troy hả.androi mà
Cái hay của Android là đây, bất kỳ lập trình viên nào cũng có thể tiếp cận và sáng tạo
Đang xài MIUI thấy ngon, mượt 😁
@JerryKist miui có cho z k bác cho e link đi
thank bạn
ko có cho i9500 nhỉ
cool3366
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dành cho TX đc k nhỉ?
Lại vẫn mỏi mắt tìm cho Lenovo P780 😃
@mr.remy.lhtv Bác chiến quả lewa trong linh này đảm bảo quên luôn cm với ommi
http://www.needrom.com/phone-roms/lenovo/serial-p/p780/
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
chainfire thì toàn hàng khủng hiệu năng tốt 😁
FireBmT
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vọc thử xem thế nào. Ae nào chuột bạch với tớ k 😁
Tuyệt
Hiện hỗ trợ hơi ít dòng so với cm. hy vọng sớm có cho nhiều dòng máy khác, trong đó có HOX của mình 😃
Iphone mà vỏ nhựa hết như 5C thì người ta chạy hết qua Android, vì với Android bạn không bị nhà sx ép phải dùng thế này thế kia, Let's war 😆)))))
luker
TÍCH CỰC
10 năm
@sướng từ nhỏ Mình chuyển sang iPhone dùng cũng chẳng phải vì cái vỏ nhôm 😁 Ngày xưa thất nghiệp có nhiều thời gian thì vọc vạch, 1 ngày có khi phải up đi up lại đến chục cái rom. Bây h đi làm rồi chả có thời gian mà nghịch ngợm nữa nên mới thấy giá trị của việc dùng 1 thiết bị có tính ổn định cao :D
@sướng từ nhỏ mỗi cái có 1 cái hay mà bạn....
@sướng từ nhỏ Bạn có nghịch room chúng tôi có jailbreak
SP ko biết có dk ko nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019