Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Opera Max, ứng dụng tiết kiệm dung lượng mạng di động cho Android

Duy Luân
6/6/2014 12:36Phản hồi: 73
Opera Max, ứng dụng tiết kiệm dung lượng mạng di động cho Android

Đây không trình trình duyệt Opera mà là một ứng dụng có tên Opera Max. Khác với trình duyệt Opera chỉ nén dữ liệu trong khi bạn lướt web thì Opera Max có thể nén hầu hết các gói dữ liệu ra/vào chiếc điện thoại Android của chúng ta, ví dụ như Facebook, Instagram, YouTube và cả dữ liệu lướt web, từ đó tiết kiệm dung lượng và chi phí 3G. Về nguyên tắc hoạt động, app sẽ dùng một mạng riêng ảo (VPN) để đo lường dữ liệu mà máy sử dụng, sau đó gửi yêu cầu tới các máy chủ của Opera. Sau đó, máy chủ sẽ nén dữ liệu từ Internet trước khi gửi về điện thoại, từ đó giảm bớt lưu lượng dữ liệu mà máy phải tải về.

Giao diện của app khá đơn giản. Chúng ta có một dòng thời gian thông báo vào lúc nào app nào tiêu thụ bao nhiêu dung lượng. Bạn sẽ biết được tổng dung lượng mạng di động đã dùng kể từ khi cài Opera Max và bạn đã tiết kiệm được bao nhiêu, rất hay và dễ hiểu. Chúng ta cũng được phép thiết lập chặn hẳn một hoặc một số app nào đó không cho chúng truy cập 3G, chỉ khi vào Wi-Fi thì những app đó mới được quyền gửi nhận dữ liệu, phù hợp khi cần tiết kiệm tối đa tiền cước. Mình có dùng thử phần mềm này thì thấy tỉ lệ nén dung lượng vào khoảng 12% cho các tác vụ như duyệt web, push email liên tục, Facebook, chia sẻ ảnh.

Vậy có phải lúc nào Opera Max cũng nén data hay không? Câu trả lời là không. Ứng dụng chỉ hoạt động khi bạn xài 3G mà thôi, còn khi bạn chuyển sang Wi-Fi thì phần mềm này sẽ tạm ngừng hoạt động để đảm bảo trải nghiệm nhanh nhất, đầy đủ nhất có thể cho chúng ta. Dữ liệu đi qua giao thức HTTPS cũng không được nén.

Bản Opera Max mà mình dùng để giới thiệu cho các bạn trong bài này là bản beta và họ đang tiến hành thử nghiệm hạn chế ở Châu Á, còn tính trên toàn cầu thì có 20.000 người được thử app này. Ngoài ra còn có Mỹ, Nga và Châu Âu là được sử dụng app này. Khi nào Opera chính thức công bố và cho tải rộng rãi Opera Max thì mình sẽ thông báo cho các bạn nhé.

73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cùi
@bomduc bạn nghĩ sao mà lại nói cùi.......... cái này là cứu cánh cho 3G ờ vn rồi
@bomduc Tuổi trẻ, sức trâu 😁
@minhvuong2013 tuổi già, sức yếu :D
Như thế có thì chất lượng của các app có giảm đi không nhỉ ?
@daothiennghiep Mình dùng thì thấy không ảnh hưởng gì lắm, có một vài app download file lớn thì ban đầu nó chậm đi một chút, sau đó thấy ok
@Duy Luân #2 như thế kia mà cũng ko bị xóa cơ à?
Được cái lọ thì mất cái chai. Tiết kiệm nhưng dùng ức chế.
@ducanhengineer chuẩn rồi tốc độ duyệt web sẽ chậm hơn
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@ducanhengineer Chắc chắn bạn chưa thử nên nói vậy.

Tốc độ có chậm đi nhưng với công việc lướt web đọc tin chat chit thì chẳng có khác biệt.

Dữ liệu lại được nén nên gói dữ liệu nhỏ hơn.

Tóm lại là chẳng mất cái gì cả về mặt tốc độ.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
cái này giống như 1 cái cổng phải không anh Duy Luân?
Nó có cần root không nhỉ?
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
10 năm
@IceNinja Biết có gói Opera ấy, nhưng dùng Smartphone đâu chỉ để lướt mạng thôi đâu.
Gói này mà dùng lướt mạng bằng Opera thì rẻ, nhưng dùng mạng bằng apps khác thì đắt...
@Duy Luân A ơi. Theo e biết thì hình như có app Onavo Extend cũng làm thế này. Vậy theo a thì app nào tốt hơn, và app nào nên dùng hơn. Nêu có thể a làm 1 bài so sánh giữa 2 app Opera Max và Onavo Extend thì càng tốt 😃
@Ak_DragonJc mình cũng thấy vậy hình như opera max chỉ hỗ trợ cho người Mỹ thôi
nierec
TÍCH CỰC
10 năm
Hay nhĩ!!! Nhưng mình toàn sài mimax cho yên tâm, app tiết kiệm nhưng với tính cước kiểu nhà mạng bây giờ thì vẫn không chịu nổi đâu.
No-U
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nierec Mimax 1 tháng bn tiền bạn?
lhlan
TÍCH CỰC
10 năm
@nierec Hay chứ.

Tớ cũng dùng mimax miu gì đó đây.

Nhưng những gói đấy cho bạn có 600mb tốc độ cao. Nếu dùng cái này bạn sẽ có đến tương đương 700m hoặc hơn dữ liệu tốc độ cao.

Đáng để thử. Có thể tải Onavo Extend để thay thế.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
moi toanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
thời buổi nhà mạng tăng giá + bóp tờ rim thì cái gì tiết kiệm là ok
itieukim
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì dùng trọn gói, nên chỉ muốn dùng app tăng thêm dung lượng, để bõ tiền bỏ ra.😃
@itieukim Trọn gói thì cũng có bandwidth chứ có phải unlimited đâu, trừ khi hack
ctthou
TÍCH CỰC
10 năm
Mình tìm trên store không có. Tải ở đâu vậy bạn.
@ctthou Bản Opera Max mà mình dùng để giới thiệu cho các bạn trong bài này là bản beta và họ đang tiến hành thử nghiệm hạn chế ở Châu Á, còn tính trên toàn cầu thì có 20.000 người được thử app này. Ngoài ra còn có Mỹ, Nga và Châu Âu là được sử dụng app này. Khi nào Opera chính thức công bố và cho tải rộng rãi Opera Max thì mình sẽ thông báo cho các bạn nhé.
ngon cho việc dùng 3 G ở viêt nam đây!
cu hải
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho em.xin cái .apk đi bác luân 😁
thế này lại tiết kiệm được vài chục tỉ đồng tiền 3G hehe 😁
at0607
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chắc là dùng giao thức SPDY cho toàn bộ kết nối 3G trên máy thay vì chỉ trên trình duyệt.
@at0607 dùng VPN để redirect gói tin qua máy chủ opera nén lại chứ SPDY chỉ là giao thức kết nối làm sao nó thay đổi gói tin & kết nối của từng ứng dụng đc
đọc một hồi thì app này chưa xài đc ở châu á.
cho e cái link 😃:eek:
Hi chủ thread, phần mềm này trên chplay không kiếm ra, ngoài ra có phần mềm tên Onavo Entend thay cung hay, chủ thread so sánh sao giua 2 phan mem này, thanks
cuối cùng là cho xin cái link tải
sao mình lên CH play ko thấy có nhỉ
opera browser cắt data, chứ có nén gì đâu. duyệt web chất lượng giảm thấy rõ, treo đầu dê bán thịt chó.
@hienhpline bác được voi đòi tiên rồi đó là loại nén giảm chất lượng
Nén kiểu ko giảm chất lượng như rar zip hình ảnh video gần như chả ko giảm dung lượng. Muốn giảm dung lượng phải giảm chất lượng hoặc ngược lại thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019