Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[OS X] Cách gỡ bỏ mật khẩu user trên máy tính Apple

vuhai6
18/3/2014 8:40Phản hồi: 72
[OS X] Cách gỡ bỏ mật khẩu user trên máy tính Apple
Thỉnh thoảng lại có người dùng máy tính Apple hỏi mình cách gỡ bỏ mật khẩu user trong máy, vì lâu ngày họ tự nhiên quên mất và không nhớ nó là gì nữa. Ngoài ra thì còn một lý do khác để quên là vì đi cài lại Mac OS ở ngoài tiệm và cuối cùng là không nhớ thợ đã cài mật khẩu gì cho máy của mình. Do đó bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đơn giản nhất để gỡ bỏ và thay mật khẩu mới cho user trong máy, rất đơn giản và ai cũng có thể làm được. Chi tiết vui lòng xem trong video dưới đây.

Các bước thực hiện:
  1. Khởi động máy lên, đồng thời nhấn giữ phím Alt (còn gọi là Option) để vào bảng boot
  2. Chọn phân vùng Recovery để vào recovery. Trong trường hợp máy bạn không có recovery như chiếc máy trong video thì có thể sử dụng usb cài đặt Mac OS để boot vào đây
  3. Trên menu chọn vào Utilities -> terminal
  4. Trong terminal gõ vào lệnh: resetpassword , rồi enter
  5. Trong bảng Reset Password chọn vào phân vùng chính (thường là phân vùng đầu tiên). Sau đó chọn vào user bạn muốn reset mật khẩu.
  6. Nhập vào mật khẩu mới và nhấn Save.
  7. Sau đó cứ nhấn Command + Q vài lần để chọn restart lại máy.

Cuối cùng, có vẻ như mật khẩu user của OS X khá là dễ phá, vì thế nếu như muốn an toàn thì bạn cần sử dụng mật khẩu Firmware Password thì tốt hơn (tương tự như Bios password trên windows), khi đó nếu không biết mật khẩu thì người ta sẽ không boot vào recovery được.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thường đặt mk cho máy tính bằng 1 hoặc 2 ký tự để thuận tiện mỗi lần đăng nhập.
Hôm nay em mới cài lại bản 10.9.2 mà cài xong giờ vào mở Find my mac báo ko còn Recovery HD giờ em phải làm sao để tạo lại và mở Find my mac. Bác nào hướng dẫn em vụ này với
willxlazy
TÍCH CỰC
10 năm
thế chứng tỏ cài mật khẩu chả để làm gì nhỉ, vì chỉ cần mỗi cái usb bộ cài có thể mở được mọi máy. @@
@willxlazy mình vào đổi password xong nhưng khi khởi động lại máy cứ đòi pass của Keychain. chả biết cái này là gì? nó yêu cầu set up lại nhưng cũng không được. cao nhân hóng.

Mua macbook về có dùng OS X quaí đâu mà nhớ mật khẩu.
@haduytuyen sao lại không dùng :3, đừng đem ý kiến cá nhân ra mà gán gép như thế
iThiet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@haduytuyen Bác mua Mac mà không chạy Mac OS thì bác chỉ chạy Win à, chán chết, thà đổi con PC chạy Win còn hơn, trải nghiệm Mac OS mới thích chứ. :eek:
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
lần đầu thấy pass lại dễ phá như vậy.
upkey1010
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn có ai biết cách tìn lại retriction passcode của iphone ko ạ :3
pocket
TÍCH CỰC
10 năm
Câu hỏi là: vậy cái mật khẩu này để làm gì nhỉ???

Vừa thử, quả đúng như vầy, hic. Không hiểu nổi, chí ít nó phải hỏi 1 số thông tin chứ nhỉ? Hoặc ít ra, lúc set password, nó phải ra cái thông báo này. May đọc bài của bác Hải, chứ không toàn vứt mac lung tung.
hoatongoc
TÍCH CỰC
10 năm
Vậy mật khẩu để làm gì :|
@hoatongoc vậy cái ổ khóa nhà bạn để làm gì?
CloudNine
TÍCH CỰC
10 năm
nhiều chú cứ hỏi "vậy password để làm gì" nghe ngứa tai thiệt.
pocket
TÍCH CỰC
10 năm
@CloudNine Không biết thì hỏi bạn ạ.
Kyle.D
TÍCH CỰC
10 năm
Cuối cùng kết luận 1 câu còn tệ hại hơn nữa, lời khuyên cùi bắp. Password người dùng còn quên huống chi password firmware. Không nhớ password firmware thì sẽ ra sao?
@Kyle.D Bạn có lời khuyên nào khác?
Kyle.D
TÍCH CỰC
10 năm
@vuhai6 Dùng FileVault.
má ơi! làm bữa bị iCenter quốc hết 5 xị! pó tay! mình bị pass người dùng mà xử ác vậy trời có phải pass bios đâu! haizzz...
Kyle.D
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyentien10286 Hahaa ai bảo không chịu hỏi Google trước.
@nguyentien10286 OS X không dùng BIOS
Kyle.D
TÍCH CỰC
10 năm
Nói thật password chỉ là giải pháp nhất thời cho người khác đừng thái mái tay chân thôi. Quan trọng là dữ liệu bên trong, tháo ổ cứng ra là chép được hết. Cài lại HĐH mới là dùng đc thôi. An toàn thực sự là phải mã hoá dữ liệu nhạy cảm của cá nhân, khi mất máy thì người khác không cách nào xem đc và phải có cách xoá toàn bộ từ xa.
ngon vaf Quá nhanh !
Các bạn có thể cho mình hỏi nếu dùng pc mà mình khóa mật khẩu trong bios thì giả sử như khi ta quên thì làm thế nào? xử lý bằng cách đụng chạm vào phần cứng hay chỉ phần mềm thôi, hay có thể cài trình boot thay thế bios ko? cảm ơn! 😃
OS X bẻ khoá dễ vậy sao 😔
@PhamTheThao hehe. Xp huyền thoại, đi kèm với chip P4 cũng huyền thoại luôn
@sahom Bác bá đạo quá, em vào được tới cái màn hình cmd để rồi gõ lệnh reset password là đã mất ít nhất 30s đó 😁
@phongvan.zoro cmd của win á. Đâu ko vào win. Chỉ qua dc BIOS là dc rồi.
tepbac
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nktoan0317080 Bạn giúp dùm mình máy đã bị disable acc admin và cài pass syskey, bạn chỉ mình cách vào mà không cần usb nhe. Máy xài win xp sp3.
namandy89
ĐẠI BÀNG
10 năm
đọc sơ sơ đã thấy mấy cậu anti tranh thủ vào nhả chữ r=))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019