Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[OS X] Tìm và xử lý những file chiếm dung lượng lưu trữ với OmniDiskSweeper

levuongthinh
2/11/2012 2:19Phản hồi: 77
[OS X] Tìm và xử lý những file chiếm dung lượng lưu trữ với OmniDiskSweeper
Một trong những vấn đề mà người mới dùng OS X hay thắc mắc đó là dung lượng phần Other bỗng dưng tăng nhanh và chiếm hết ổ lưu trữ. Mình đang xài MacBook Air và cũng bị tình trạng này. Sau khi mày mò thì mình đã tìm ra một phương án để giải quyết vấn đề nêu trên. Xin chia sẻ với các bạn và hy vọng nó sẽ có ích.
[prebreak][/prebreak]
Screen Shot 2012-11-01 at 6.32.19 AM.jpg

Sau khi nâng cấp lên Mountain Lion thì mình gần như đã backup toàn bộ dữ liệu ra ổ cứng gắn ngoài, thế nhưng ổ SSD trên MacBook Air vẫn bị chiếm chỗ rất nhiều. Riêng phần Other đã chiếm 81,45GB. Cố gắng tìm theo cách truyền thống là dùng Finder và chức năng tìm kiếm của OS X, nhưng không thành công.

Tìm hiểu trên mạng mình đã kiếm được ứng dụng OmniDiskSweeper, có khả năng tìm và xử lý các file chiếm dung lượng lưu trữ. Đây là một ứng dụng hoàn toàn miễn phí, giao diện đơn giản. Thực ra nó chỉ giúp chúng ta biết những file có dung lượng lớn nằm ở đâu và đưa chúng ta đến đó để backup hoặc xoá nếu muốn.

Các bạn có thể tải OmniDiskSweeper tại đây trước khi bắt đầu xem hướng dẫn bên dưới.

Screen Shot 2012-11-01 at 3.44.00 PM.jpg
Khi chạy OmniDiskSweeper bạn sẽ thấy giao diện như trên. Toàn bộ các ổ lưu trữ sẽ được liệt kê ra. Ở đây mình chỉ có một ổ nên chỉ có một dòng.

Screen Shot 2012-11-01 at 3.44.13 PM.jpg
Ứng dụng bắt đầu tìm kiếm và tính dung lượng của các file và folder trên ổ lưu trữ.

Screen Shot 2012-11-01 at 4.00.51 PM.jpg
Theo như trong hình trên thì Account Admin chiếm 47,1GB, trong đó phần Library là 38GB. Nhấn tiếp vào thư mục Library các bạn sẽ thấy các sub-folder chiếm dung lượng cao được xếp trên đầu. Trên máy của mình có 2 thư mục chiếm dung lượng cao là Application Support (23,9GB) và Mail (13,1GB). Lý do khiến thư mục Application Support có dung lượng lớn như vậy là vì mình đã kết nối máy với nhiều iPhone và iPad. Cứ sau mỗi lần kết nối thì dữ liệu trên iPhone và iPad sẽ được backup lên máy tính. Và nó cứ tăng dần theo số lần kết nối. Càng kết nối nhiều lần thì dung lượng sẽ càng cao. Mình nhớ là mình đã gắn ít nhất 5 chiếc iPhone và 3 chiếc iPad vào máy Mac của mình.

Còn ứng dụng Mail chiếm dung lượng lớn là vì mình đã tích hợp 3 tài khoản Mail khác nhau lên OS X. Vấn đề là ứng dụng Mail sẽ tải toàn bộ thư và lưu trên máy nên nó sẽ rất chiếm dung lượng ổ lưu trữ. Để tiết kiệm dung lượng các bạn có thể gỡ bỏ bớt tài khoản Mail và chuyển sang sử dụng trên web. Hoặc các bạn dọn dẹp hộp Mail bằng cách xoá các thư cũ, xoá Junk Mail (Spam), Thư đã gửi...

Trước khi xử lý những phần chiếm dung lượng thì các bạn cần xem xét thật kỹ. Cố gắng tránh đụng đến những thứ liên quan đến OS X, nếu không máy của bạn có thể gặp trục trặc. Hãy chắc chắn bạn biết là mình đang xoá thứ gì. Nếu có thể thì nên backup dữ liệu quan trọng ra ổ gắn ngoài trước khi bắt đầu.
Screen Shot 2012-11-01 at 4.01.05 PM.jpg
Truy xuất đến các Sub-folder thấp hơn để biết chúng có những gì. Bấm đúp chuột vào chỗ icon thư mục (ô màu đỏ) để đi đến thư mục cần xem.
Screen Shot 2012-11-01 at 4.01.36 PM.jpg
Nếu bấm vào đó thì ứng dụng sẽ đưa chúng ta đến đúng thư mục mà ta đã chọn. Lúc này các bạn có thể backup các dữ liệu cần thiết.
Screen Shot 2012-11-01 at 4.02.47 PM.jpg
Còn nếu không cần thiết phải backup thì các bạn có thể bấm vào biểu tượng Delete để xoá luôn các dữ liệu đó.

Screen Shot 2012-11-01 at 4.01.57 PM.jpg
Bạn sẽ được hỏi lại một lần nữa để chắc chắn về việc xoá dữ liệu. Hãy cẩn thận nhé.

Screen Shot 2012-11-02 at 9.09.08 AM.jpg
Sau khi đã xử lý một số dữ liệu (backup ra ổ gắn ngoài và gỡ bớt tài khoản Mail), mình đã tiết kiệm được khoảng 40GB, đủ để cho việc cài Windows 8 lên MacBook Air và trải nghiệm hệ điều hành mới của Microsoft. 😁

Quảng cáo

Chúc các bạn giải phóng được nhiều dung lượng không cần thiết để có thêm chỗ lưu các thứ quan trọng.

Xin cảm ơn.
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
không hiểu về cái này😁
Mình nghĩ bài này Chủ Topic nên đưa vào chủ đề Mac-Os hơn ra là đưa ra trang chủ.
Bài viết rất dài mặc dù mình ko hĩu nhưng mình cũng có thể hỉu được tâm huyết của người viết.
Dù sao cũng Thanks Bạn.
@quangloc999 Thì chính vì ít người xài nên mới cần nhiều bài viết chia sẽ kinh nghiệm đó thím.
Mà cái vấn đề bộ nhớ này có gì đâu mà lăn tăn ta, lâu lâu ta cứ cho onlyX hay cleanmymac dọn là dc chứ gì.
duchuykun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quangloc999 Sao, ghen ăn tức ở à, nhớ không lầm tinh tế cũng có khối bài nói về thủ thuật windows ra trang nhất sao không thấy đề nghị, hình như trên có cái bài về windows 8 kìa. Mình cũng muốn lịch sự nhưng cm của bạn làm mình khó chịu.
@htevn Bác này nóng
@quangloc999 viết rõ vậy mà không hiểu là sao ta?
chắc còn tin tin, nc ngây ngô quá
Em không hiểu vì chưa xài Mac bao giờ 😁
uycuong
TÍCH CỰC
11 năm
Vậy trên iphone ipad thì xử lý vụ này thế nào
@uycuong vào usage cái gì thừa thãi thì cho em nó đi
e cũng đang ngâm kíu cái này, giờ có cách rùi, thanks bác
chả hỉu j hít, zo^ cmt đại ^^, ai thyk thỳ like 😁, like nhìu nhìu k e lại ra đảo thỳ chết :p
@fo112 Trên Win thì dùng cái TreeSize miễn phí để xem

Gửi từ LG-F120S của tôi
Ủa mình nhớ Finder có tính năng lag xem xem thư mục đó bao nhiêu đó. Nó không tiện nhưng mò cũng ra.

Gửi từ LG-F120S của tôi
namttn
TÍCH CỰC
11 năm
chắc cả đời ko đc trải nghiệm OSx
Không hiểu bởi vì chưa biết, chưa biết ngâm kíu cho biết
Để hôm tới thay SSD rồi làm theo 😃

tienlm
TÍCH CỰC
11 năm
Đề tài ế vêu, thế mà cũng đòi chấm hết kỷ nguyên pc cơ đấy
@tienlm Không phải ai cũng có khả năng sở hữu Mac devices nên "ế vêu" cũng dể hiểu mà bạn!
tienlm
TÍCH CỰC
11 năm
@redsn0w89 Ở tây dùng windows và office phải trả dủ tiền bản quyền rồi cộng với tiền máy thì biết mac rẻ hay win rẻ nhé.
Đừng suy nghĩ kiểu sinh viên vượt khó rằng rằng mua đc cái máy mac vài chục củ thì đc gọi là có tiền chứ. Hãy tập suy ngix rằng cái gì nó giúp mình đẻ ra tiền mới là cái quan trọng, về mặt này thì lại khỏi càn phải so sánh mac win
@tienlm Qua tây sống đi bạn à, tinhte là của VN, post bài lên cho VN, VN ít dùng mac nên topic ít người quan tâm, quote cm thì phải biết vì sao cm đó đc viết ra, nhé!
giống giống what size ấy nhỉ
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
Thích mỗi câu này ^^
Sau khi đã xử lý một số dữ liệu (backup ra ổ gắn ngoài và gỡ bớt tài khoản Mail), mình đã tiết kiệm được khoảng 40GB, đủ để cho việc cài Windows 8 lên MacBook Air và trải nghiệm hệ điều hành mới của Microsoft. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019