[OS X] Tìm và xử lý những file chiếm dung lượng lưu trữ với OmniDiskSweeper

levuongthinh
2/11/2012 2:19Phản hồi: 77
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hungleth
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng chuẩn cho anh em dùng macbook, rất nhiều anh em lo lắng về vấn đề này nay đã đã được giải quyết
inetvnn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về phần xóa các back up của iDevice, các bạn có thể vào iTunes Preferences, tap Devices rồi xóa cũng dc. Ko nhất thiết dùng App này. Nhưng thật sự mình cũng chả biết xóa gì vs cái App này cả dù phần Other của máy mình cũng 60GB rồi.
@inetvnn xin lỗi bạn nhé
xoá ở đấy ko hết đâu
nó vẫn lưu lại
xoá ở đây mới hết :|
bớt đi đc 1 đống dữ liệu
máy chạy nhanh hơn rõ rệt =))
theo mình nghĩ dùng cái này thích hợp cho cả hdd nữa
dọn rác bớt
hdd hoạt động nhanh và chính xác hơn
luckylife88
ĐẠI BÀNG
11 năm
mấy ông nào ko xài mac mà cứ vào nói lung tung , ai xài mac đi rồi biết.tự dưng mình chả co cài gì nhiều mà phần orther cũng lên tới vài chục GB trong khi ổ ssd cài mac os rồi cả bootcamp thì còn dc bao nhiêu đâu
thx chủ thớt
nhiều người miệng mồm ghê quá nhỉ
maynebuoi
TÍCH CỰC
11 năm
Mấy thằng đệch này éo dùng Mac thì về chuồng Win-đao mà làm anh hùng, vô đây bị rọ mõm bây giờ. Chúng mày không cần không có nghĩa là người khác không cần nghe chưa. Đệ...ch!
tienlm
TÍCH CỰC
11 năm
@maynebuoi Dệ tử táo có kháC bú sữa rồi đi ngủ đi cưng, ....
Nhiều công nghệ mới quá nhẩy
xmen1604
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cám ơn nhiều, vừa xoá dc gần 20G toàn ảnh với nhạc 😁
Tải về rồi mà sợ xoá bậy, đi về nơi xa luôn quá😆
Trên Mac thường xuyên có những file sinh ra bất kỳ để tránh lỗi và những log lỗi cũng dôi lên .. chín hvif thế nó sinh ra dung lương chiếm dung lương của ổ do đó phải loại bỏ những file không cần thiết này
ledangtrung
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cám ơn chủ thớt nhé, mình thấy rất hữu dụng. Để hạn chế dung lượng do tải mail mà vẫn dùng được Mail App thì bạn có thể vào setting trong web mail (nếu là Gmail) và hạn chế chỉ sync với 1000 mail mới nhất thôi. Bạn cũng nên dùng giao thức imap thay vì pop3 để load mail.
@ledangtrung Cái này hay nè, mình đang đánh vật với việc hết dung lượng của Mac.

Đặc biệt là thằng gmail, chả hiểu sao mail trên gmail có 4GB mà Mail.app chiếm tới hơn 10GB, chả hiểu ra làm sao
K sinh động bằng Daisy Disk
@tal0v3t chuẩn, dùng daisy disk còn có scan folder, mình toàn dùng để xoá các file lớn, hay số lượng file quá nhiều.
bookmark lại khi nào xài mac sẽ sử dụng
bài của bạn rất hay và ý ngĩa với mình! cám ơn nhiều!
Tha.nks. mình cg đang dùng mac book air. May mà chưa bị lỗi này 😃

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
dual1
CAO CẤP
11 năm
@mashi144 Không riêng gì Air, mà mấy pro hay iMac cũng zậy. Về lâu về dài sẽ phát sinh chuyện dung lượng tự dưng tăng thôi bạn à. Đó không phải là lỗi, đó là 1 cơ chế dạng "tự back up" của Mac.
Một ví dụ như này cho dễ hiểu. Khi bạn gửi file đính kèm bằng mail của Apple. Mặc dù trong ổ cứng của bạn đã có file đính kèm đó rồi, nhưng khi bạn đính kèm Mac sẽ tự động tạo 1 folder để lưu giữ toàn bộ file đính kèm bạn gửi đi.
Việc này tốt ở chỗ: giúp bạn nếu lỡ vô tình xóa file trong ổ cứng thì bằng chức năng search bạn có thể tìm ra file đó ở trong backup folder.
Việc này tệ ở chỗ: chiếm dung lượng. Thế thôi.
Lâu lâu bạn nên định thời gian để làm mới ổ cứng 1 lần bằng chương trình nêu trên hoặc vài chương trình khác.
phungphuc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá hay, tôi sẽ thử, đang đau đầu về vụ này
đúng là tự nhiên chiếm một khoản lớn trong ổ cứng. máy không lám gì cũng hết 300gb. nhưng thôi kệ, ko rành, sợ xóa nhầm thì khốn đốn.. còn 150gb trong máy đủ xài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019