Panasonic GF1 - đối thủ nặng ký của Olympus EP1

testdasi
2/9/2009 7:16Phản hồi: 49
Panasonic GF1 - đối thủ nặng ký của Olympus EP1
Panasonic vừa giới thiệu một máy ảnh mới của dòng Micro Four Third ống kính rời. Ảnh và cấu hình của máy đã xuất hiện ở các site "tin đồn" về máy ảnh được cả tháng và cuối cùng thì "bí mật" của Panasonic cũng ra lò.

Panasonic GF1 được thiết kế tương tự Panasonic LX3, kích thước tương đương Olympus EP1, có chức năng quay video HD (720p) như Panasonic FZ38, và sensor của Panasonic G1 cùng các chức năng ưu việt như bộ xử lý Venus HD, Intelligent Auto, My Color Mode, tự động giảm viền màu, ảnh méo, v.v...

Đồng thời với GF1, Panasonic còn giới thiệu thêm ống pancake siêu mỏng 20mm f1.7 (tương đương 40mm full frame). Đây hứa hẹn sẽ là một trong những ống kính được ưa chuộng vì tiêu cự normal và khẩu lớn phù hợp chụp trong môi trường thiếu sáng. Ống 20mm f1.7 cũng là ống kính đầu tiên của dòng m4/3 có khẩu lớn hơn f2.8.

Có thể thấy rõ là GF1 được thiết kế để trở thành đối thủ nặng ký của Olympus EP1. So sánh với EP1, GF1 có những điểm mạnh, yếu như sau:
  • Điểm mạnh:
    • Tốc độ lấy nét nhanh hơn và có AF tracking
    • LCD độ phân giải cao hơn
    • Có flash cóc
    • Có thể gắn thêm ống ngắm điện tử quay 90 độ
    • Quay video chuẩn AVCHD (720p)
    • Ống pancake f1.7!
  • Điểm yếu:
    • Chỉ có AF cho các lens m4/3 và một số ít lens 4/3
    • Chống rung trên ống kính
    • Không có ống zoom siêu gọn như EP1
    • Ghi âm mono khi quay phim
    • Không có art filter
Panasonic GF1 có 3 màu: đỏ, bạc và đen. Giá hiện tại trên Amazon (20mm f1.7 kit) là $899.95, tương đương giá mới ra lò của EP1 kit với ống 17mm f2.8 ($899.99). Dự tính, máy sẽ được tung ra thị trường vào khoảng tháng 10 với kit 20mm f1.7, 14-45mm và body.

GF1 và một số phụ kiện
Nhìn nghiêng với ống 14-45mm
Nhìn nghiêng với ống pancake 20mm f1.7
Nhìn từ phía sau
Nhìn từ phía trước và sau với ống ngắm
Ống ngắm
Flash cóc
So sánh với EP1 (GF1 màu đen, bên phải)

Quảng cáo

Một vài ảnh chụp preview của dpreview (ống 20mm và 14-45mm)
http://www.dpreview.com/gallery/panasonicgf1_previewsamples19573758/

[relate]lumix, dmc[/relate]​
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Panasonic giới thiệu máy ảnh Lumix DMC-GF1 siêu gọn nhẹ

Không từ bỏ ý định thâm nhập sâu thị trường máy ảnh Interchangeable lens camera, vừa qua Panasonic vừa công bố thêm sản phẩm Lumix DMC-GF1, loại máy ảnh sử dụng thuộc dòng Micro Four-Thirds có thể thay đổi ống kính nhưng không dùng gương lật như DSLR. DMC-GF1 có thiết kế đặc trưng, kiểu dáng nhỏ gọn tương tự chiếc Olympus E-P1.

Chuẩn Micro Four Thirds (4/3) của liên minh hai nhà sản xuất Nhật Bản Panasonic và Olympus vẫn có khả năng thay thế ống kính như DSLR nhưng lại không sử dụng gương lật để ghi nhận hình ảnh. Trong đó, Panasonic là người đã tiên phong trong việc hiện thực hóa bằng sản phẩm DMC-G1, và chính họ cũng đưa ra hệ thống ống kính Micro Four-Thirds và chiếc máy GH1 với khả năng quay phim HD 1080p.

GF1 sử dụng cảm biến ảnh CMOS 12 megapixel kích thước 4/3 inch (Four-Thirds) với hệ thống làm sạch bụi SSWF. Bộ xử lý hình ảnh Venus Engine HD cho chất lượng ảnh tĩnh và động cao kiểm soát các gam màu cơ bản, giúp tái hiện màu sắc trung thực hơn trong các bức ảnh. Chiếm phần lớn diện tích mặt sau là màn hình LCD Polycrystalline rộng 3 inch tỉ lệ 3:2 độ phân giải 460,000 pixel, góc nhìn rộng.

Thiết kế thân máy DMC-GF1 khá giống đối thủ E-P1 của Olympus đã ra mắt trước đó. Tuy nhiên, Panasonic lại tạo được lợi thế nhờ đèn flash pop-uo tích hợp được bật lên như sản phẩm compact DMC-LX3. Hệ thống điều khiển mang phong cách của G1 với bánh xe xoay dial cùng các phím thao tác nhanh.

Đặc trưng trong tính năng chụp tự động thông minh chính là Intelligent Auto (iA), tự động nhận diện cảnh, nhận diện khuôn mặt, phơi sáng thông minh và hơn thế nữa. Tốc độ chụp liên tiếp 3 fps với màn trập đạt 1/4000 giây, độ nhạy sáng ISO 100-3200. Cũng như GH1, GF1 có tính năng đo sáng thong minh Intelligent Multiple bên cạnh Center-Weighted và Spot. Chế độ quay video linh hoạt nhờ việc quay phim chuẩn AVCHD Lite và MOV (Motion JPEG) với độ phân giải 1280x720 pixel với thời gian quay phụ thuộc vào thẻ nhớ. Cổng HDMI cho phép người sử dụng xuất nội dung ra màn hình ngoài.

Panasonic kèm theo tùy chọn kính ngắm điện tử EVF (giá 200 USD) được gắn trên chân đèn flash (hot-shoe) hiển thị nội dung tương tự màn hình LCD. EVF có độ phân giải 202,000 điểm ảnh và độ phóng 1,04x.

Sản phẩm được bán kèm với một trong hai ống kính Micro Four-Thirds Lumix 14-45mm f/3.5-5.6 hoặc Lumix G 20mm f/1.7 ASPH với giá bán 900 USD, dự kiến phân phối trong tháng 10/2009.

Nguồn: Panasonic

thiết kế rất compact và có phần sang hơn Ep1, khó lựa chọn ghê ^^
nhìn cái hình này thấy kiểu dáng y hệt LX3 😃:
chú này đúng là có nét cổ điển của Lx3 vừa có thể thay lens như Ep1 của Olympus
mình nghĩ dòng này ra đời sẽ làm những ai lựa chọn máy compact cao cấp như LX3 sẽ phải đắng đo dữ lắm đây 😁
em không phải là dân nhiếp ảnh nhưng em thích cái kiểu dáng cổ điển của máy Lumix 😁
đẹp thật nhưng LX3 vẫn rẻ hơn nhiều mà , chắc khách hàng cũng không phải đắn đo mấy đâu😁
Và hơn EP1 là có thêm Flash trên máy.
cho mình hỏi,con này có thuộc dòng DSLR k ?và mua về để chụp nghệ thuật đc k ? (phơi sáng,macro...)
-cái này ko thuộc dòng D-SLR (Digital Single Lens Reflex),dòng máy trên chỉ đúng 3 chữ cái đầu thôi "D-SL" còn chữ "Reflex" có nghĩa là "phản xạ,phản quang,bóng phản chiếu qua gương" nên ko đúng cho loại máy này!
-Đối với những chiếc SLR thì ánh sáng sau khi qua ống kính sẽ đến 1 chiếc gương và chiếc gương ấy sẽ hất (hay còn gọi là "phản quang") lên ống ngắm;còn đối với loại máy này thì KO CÓ GƯƠNG PHẢN XẠ nên ko dc gọi là SLR!
Theo em hỉu loại máy này chỉ là loại máy ảnh thông thường(tức là ánh sáng sau khi qua ống kính sẽ dc "đưa" vào chíp cảm biến luôn) nhưng có thể thay dc ống kính mà thôi!
-Đối với loại này bác vẫn có thể chụp nghệ thuật được(vì ống kính có thể thay đổi theo yêu cầu chụp mà!Ví dụ:chụp "chân rung" thì dùng ống "20mm;f:1.7" như bác ở trên đã nói.Nhưng nói trước là màu sắc và độ nét thì vĩnh viễn ko thể bằng SLR được!
Em hiểu là như thế nếu có gì sai các bác sửa giúp em với nhá!
Bạn palmtj27 thân mến
Về lý giải máy GF1 không dùng gương là chính xác, cái này ta nên gọi là interchangeale lens camera (máy ảnh thay ống kính được), và không gọi chúng là DSLR.
Tuy nhiên về màu sắc và độ nét thì cảm biến Micro Four-Thirds sẽ tương tự như DSLR Four Thirds. Nếu không thì Olympus, Panasonic sẽ chẳng có thị phần ở dòng máy DSLR và dàn ống kính four thirds cũng hoành tráng không kém... Tuy nhiên cảm biến càng lớn (như full-frame) thì độ sâu trường ảnh (D.O.F), khả năng kiểm soát nhiễu ISO cao sẽ tốt hơn...
thua EP-1 1 điểm là không có chống rung trong thân máy.
pron nguyen
ĐẠI BÀNG
15 năm
dù sao vẫn thích e-p1 hơn, trông có vẻ hoài cổ hơn
phamtuanvu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Olympus E-P1 kiểu dáng hoài cổ hơn, còn Pana GF1 lại mang vẻ lịch lãm và sang trọng... Ghiền nhất là chiếc Pancake 20/1.7 trông nhỏ nhắn và tinh tế vô cùng...

.
Có vẻ như lần này Pana và Leica sẽ sản xuất toàn ống kính nhanh cho định dạng m4/3, nên không cần chống rung ở thân máy. Nhưng mà như thế ống kính của định dạng này lại đắt, ặc ặc, mà Pana với Olym có bắt tay sản xuất ống kính ko nhỉ, hay lại như Canon và Nikon, hình thành 2 thế lực, máy hãng nào dùng ống kính hãng đấy 😁
testdasi
TÍCH CỰC
15 năm
Panasonic với Olympus là đồng minh mà bác. Ống Olympus có thể dùng trên body Panny, ống Panny hoàn toàn có thể dùng trên body Olympus. Tương thích 100% đấy.
pron nguyen
ĐẠI BÀNG
15 năm
chắc là sẽ đi chung với nhau thui, đang lăn tăn con E-P1, ra thêm em này --> lại phải suy nghĩ thêm nữa rùi, nhức cái đầu :-(
vậy hả bác, tại em thấy báo chí việt nam cứ bảo 2 hãng Panasonic và Olympus cạnh tranh trong phân khúc m4/3 này, nên nghĩ là không hỗ trợ ống kính. Chứ mảng ống kính thì Olympus rất dày, các máy của Pana mà tận dụng được thì thị trường này sẽ không bị rào cản về thiếu ống kính nữa.

Nhưng mà em vẫn nghiêng về GH1, vì quay phim HD, màn hình xoay lật, có kính ngắm điện tử, và body trông cũng hoành tráng hơn, cái GF1 này giống LX3, mua về làm anh em sinh đôi? 😁

Không biết GF1 ra có thu hút được sự chú ý, để GH1 giảm bớt giá không đây
Bực quá,bực ơi là bực! Hôm nay đọc báo Tuổi Trẻ thấy mấy thằng ngu đần về công nghệ(hình như mình nói hơi nặng thì phải) viết chiếc máy này là D-SLR........ và là DSLR nhỏ nhẹ nhất thế giới....!Sử dụng khung thấu kính đa chiều........
Đọc đến thế thôi là bit ngu ntn rồi!
testdasi
TÍCH CỰC
15 năm
Ống m4/3 thì Panasonic có nhiều hơn Olympus đấy bác. Olympus chỉ có nhiều ống 4/3 hơn thôi. Nhưng mà máy m4/3 của Panny vẫn dùng ống 4/3 của Oly được vì có adapter. Cũng như máy m4/3 của Oly muốn dùng ống 4/3 của Oly vẫn phải gắn thêm cái adapter. Nói chung là chả khác gì nhau về chuẩn. Cạnh tranh đây là cạnh tranh về chất lượng ảnh và chức năng.
Em cũng vẫn thích GH1 hơn. :D

Bác bình tĩnh. :D Ở VN ta thì máy ảnh đổi ống kính được thì là DSLR, mua máy ảnh thì phải mua Canon, Nikon, Sony. Mấy chuyện đấy em thấy hoài. Lúc đầu cũng thấy ngứa, giờ thì em kệ, khuyên được 1 người, không khuyên được 10 người. Mà kể cũng giống TQ lắm. Ở TQ, Canon + Nikon + Sony vs tất cả những hãng còn lại.
Đúng rồi, ở VN chưa có nhiều người biết về máy m4/3, nên xếp chung nó vào DSLR cho đỡ phức tạp ý mà 😃
Ở mảng DSLR thì Canon no.1, Nikon no.2, Sony no.3, cái này hoàn toàn đồng ý vì em đã được cầm thử Canon 20D và Nikon D40, ở VN Canon và Nikon đã hình thành 2 thế lực, 1 phần nào đó Sony muốn chen chân vào, với hàng loạt mẫu mới.
Ở mảng compact thì Canon no.1, Sony no.2, vị trí No.3 là sự cạnh tranh của Nikon, Pana và Samsung. Canon nổi tiếng về DSLR, nên nhân viên bán hàng cũng không tiếc lời khi nói về máy ảnh du lịch Canon 😕, sẵn sàng phá giá các hãng còn lại
testdasi
TÍCH CỰC
15 năm
Vụ DSLR, bác chắc là chưa đọc các thread fan Canon/Nikon/Sony đại chiến võ mồm bên vnphoto bao giờ nên bác mới dám nói thế. Đại khái là fan hãng nào thì khen hãng đó và nếu bị chỉ trích thì chuyển thành đại chiến.
Còn mảng compact thì em hoàn toàn không đồng ý. Máy Canon/Sony chỉ được cái đắt tiền vì người VN thích dùng chứ không phải là vì chất lượng hơn hẳn những hãng khác. Cũng tương tự thực trạng sữa ngoại giá trên trời - cũng vì người VN thích mua sữa ngoại chứ không phải vì chất lượng sữa nội kém.
Còn vị trí số 3 mà bác bảo cạnh tranh giữa Nikon/Pana/Samsung thì em lại càng không đồng ý. Chất lượng máy compact của Nikon em chưa thấy cái nào được. Tương tự với Samsung.
Em chỉ thấy bác vega đánh giá canon và nikon bằng 20D và D40 là kì diệu thôi 😁
Ý bác là sao ạ? Có phải là bác chê cười em kém hiểu biết không ạ

2 máy này đều có thâm niên rồi (nhất là cái 20D), mà chụp tuyệt như vậy nên em mường tượng được các máy khác của Canon và Nikon hoàn hảo như thế nào thôi. Chả lẽ cứ nhắc đến Canon và Nikon phải nhắc đến những máy khủng, mới như 5D Mark II, D300? Em không có điều kiện thì làm sao mà thử được những máy đó, bạn bè em có cái gì thì em mới mượn chụp được thôi, còn bác muốn cười em thì bác cứ cười thôi 😃. Tính em có sao nói vậy đó mà

@testdasi: cái này là em nói theo quan điểm của Châu Á, trong đó có VN, chứ không phải là em tự sắp xếp đâu mà bác phản đối em 😃, theo điều tra của CNET năm 2008 thì toàn bộ thị trường máy ảnh, Canon chiếm 27% thị phần, Sony 21%, còn lại các hãng Nikon, Olympus và Samsung mỗi hãng chiếm khoảng 9%, còn lại là những hãng khác, còn chẳng hề nhắc đến Panasonic 1 cách cụ thể ý chứ, năm 2009 thì ko biết thế nào vì năm nay với LX3 và TZ7, dòng FZ và FX thì thị phần của Panasonic tăng lên đáng kể, (dự kiến) là đạt 12%

Về mảng DSLR thì càng chênh lệch, Canon 48%, Nikon 42%, số % ít ỏi còn lại thuộc về Sony và các hãng khác.

Ở Việt Nam thì em nghĩ cũng gần giống như vậy ở phân khúc DSLR, còn mảng compact : "Không Canon thì Sony", các hãng như Panasonic, Olympus, Fujifilm, hỏi mua chỉ được tư vấn qua loa, rồi lại hướng vào Canon hoặc Sony thôi.
Những thứ mà số đông sử dụng nhiều, 1 là nó ko tốt nhưng đc PR tốt, 2 là nó tốt nhưng ko phải tốt nhất....
Suy nghĩ của mình đấy
Số lượng ko thế đánh giá đc chất lượng
Nếu bạn nói Canon no1 về số lượng máy bán ra thì mình đồng ý 😃
Bác hiểu nhầm ý em. Là thế này, 20D thuộc dòng semi-pro của Canon, D40 lại là entry level. Nếu D40 mà đánh bại dc 20D thì đúng là kì diệu rồi 😁
dạ em biết chứ ạ, 20D mặc dù ngừng sản xuất rồi nhưng vẫn là dòng cao cấp hơn so với những máy như D40, ngoài ra lens bạn em dùng là ống L, trong khi D40 là kit lens, so làm sao được ạ. Nhưng bác mới là hiểu nhầm ý em, em có so sánh 2 máy này với nhau bao giờ đâu, chỉ là em có 2 người bạn có máy này, và họ đều chụp đẹp, cái gì tận mắt chứng kiến thì mới nói được chứ bác. Em đang nói về chất lượng của máy Canon và Nikon, và em đưa ra ví dụ, chứ không hề có so sánh

Lần sau bác đọc bài cũng nên chú ý 1 chút, em xin nhường bác 2 chữ kỳ diệu :D

@khucnhacbuon: "phù.... xong, các pác cứ tham khảo, em có gì sai thì các pác chỉ thêm 😃"

bác đang so sánh hay thì ghi nhầm GF1 thành GH1 rồi, làm em cứ tưởng có kẻ thứ 3 :D
pron nguyen
ĐẠI BÀNG
15 năm
các pác lại tranh cãi về Ca - Ni - So nữa rùi (ặc..ặc.. trận chiến ko bít bao giờ có điểm dừng 😃

có bác nào làm 1 cái "Full so sánh" giữa GF1 và E-P1 cho ae tham khảo đc không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019