Panasonic sẽ ngừng sản xuất TV Plasma vào năm tài chính 2014?

TDNC
18/3/2013 2:25Phản hồi: 70
Panasonic sẽ ngừng sản xuất TV Plasma vào năm tài chính 2014?

Trang tin Reuters dẫn nguồn Nikkei cho biết, Panasonic đang có kế hoạch cắt giảm mảng kinh doanh TV của mình trong vòng 3 năm tới, trong đó bao gồm luôn cả việc đóng cửa nhà máy Amagaskai ở miền Tây nước Nhật và rút khỏi thị trường TV Plasma được cho là sẽ bắt đầu thực hiện từ năm tài chính 2014. Hiện hãng này cũng đang tiến hành bán đi một số tài sản của mình bao gồm cả địa ốc để giữ vững vị thế tài chính của mình trên thị trường, đồng thời cũng đã khấu hao hết các tài sản trong nhà máy Amagaskai.

Theo trang Nikkei cho biết, mảng TV của Panasonic đem về cho hãng điện tử này hơn 10,5 tỷ USD trong khoảng thời gian 2009, 2010. Nhưng theo dự đoán con số này sẽ giảm xuống hơn một nửa vào năm 2015, 2016. Panasonic cho rằng việc phát triển cùng lúc hai công nghệ LCD và Plasma sẽ không mang lại nhiều lợi ích nên quyết định sẽ đặt dấu chấm hết cho TV Plasma, đặc biệt là ở thị trường Nhật Bản đang có một sự thu hẹp nhu cầu cho loại TV này. Có thể đây chỉ là lời đồn vì trang Nikkei không cho biết họ lấy nguồn thông tin từ đâu, trong khi đó một phát ngôn viên của Panasonic thì cho biết hiện hãng vẫn chưa có quyết định về mảng kinh doanh TV của mình.

Theo Engadget, Reuters
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật là buồn, mình rất thích plasma😔
@sonlazio Hao điện :p
@galabuon 0 hao bao nhiêu đâu bac ah, sao de bi hu vay...mình xài Panasonic P50ST50 bao lâu rôi có thấy tiền điện tăng lên bât thuong đâu😃
2323293
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sonlazio Me too :(
Bác nào làm kỹ thuật có thể giải thích giùm em được không: theo em tìm hiểu thì tivi LCD và tivi LED (theo cách gọi thông thường) chỉ khác nhau về công nghệ chiếu sáng nền, 1 cái là dùng đèn huỳnh quang (LCD) và cái còn lại thắp sáng bằng các đi ốt LED. Như vậy, tấm nền của 2 loại là giống nhau, chỉ khác nhau về độ sáng có phải không ạ? Hay là còn liên quan đến màu sắc, độn tương phản?
PS: Một số bác khen LED đẹp, em thì em không chouj được cái tật hở sáng của nó lúc xem phim :-(
@2323293 độ sáng ! độ bền của đèn led ! dãy xám !..v...v..
- Nhưng so với plasma dải màu không bằng vì lcd dùng đèn để bù màu.
3077
ĐẠI BÀNG
11 năm
Plasma có phải là cái loại tv siêu tốn điện hông nhỉ, nhà bác mình trước quay số được 1 cái 50 inch mà không dám bật vì nó nóng với tốn điện kinh khủng.
@3077 bác cứ nói quá....bác xài thử 1 con Panasonic P50ST50 đi, bác sẽ rất thích nó đấy, 0 tốn điện hơn bao nhiêu đâu bác à, nhiều khi người ta phóng đại lên đấy.
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
@3077 Phép tính thử cho bác đây (http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/464901-tv-plasma-dau-la-dung-va-print.html):
Ta có LG 55LW9800 (LED) tiêu thụ điện 89W và Pana TC-P55ST50 (Plasma) tiêu thụ 305W (nguồn: Plasma vs. LCD vs. LED: Which HDTV Type is Best? | PCMag.com)
Bảng giá điện 2012 (Biểu giá điện áp dụng từ 1/7/2012 - VnExpress). Lấy giá 1.848đ / kWh là giá trung bình.
Plasma
1 ngày xài 5h (trung bình) x 305W = 1525Wh = 1,525kWh.
Giá điện 1 ngày = 1,525kWh x 1848 đ = 2818,2 đ
Như vậy 1 tháng xài hết 30 ngày x 2818,2 đ = 84.546 đ
LED:
1 ngày xài 5h (trung bình) x 89W = 445Wh = 0,445kWh
Giá điện 1 ngày = 0,445kWh x 1848đ = 822,36 đ
Như vậy 1 tháng xài hết 30 ngày x 822,36 đ = 24.670,8 đ
Số tiền chênh lệch = 84.546 đ - 24.670,8 đ = 59.875.2 đ. Như vậy nếu xài Plasma 55'', một tháng bạn tốn thêm 60 nghìn đồng tiền điện. Bạn đã có thể bỏ ra vài chục triệu mua TV và vẫn bận tâm về vài chục nghìn đồng hàng tháng ???
don0102
ĐẠI BÀNG
11 năm
@3077 bạn đã dùng VT50 chưa... hãy tham khảo ai đã dùng con này..ko người ta bảo bạn là ếch ngồi đáy giếng nhé...
@3077 ko phải
@3077 2.5 ~3 lần bạn ạ

S3/Note2 (HW) + Boeffla/Stweak(FW) + Neutron(SW)→ iBasso D0 (digital) → SE535/AH D2000 = BIG audio upgrade!
Sony đang liên kết với Panasonic trong mảng OLED, có lẽ hãng sẽ chuyển sang OLED...!?
kimoon
ĐẠI BÀNG
11 năm
Điện thoại có eluga tivi thì chưa dùng bao giờ

Sent from my ST27i using Tinhte.vn
mhtvd
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang định sắm con plasma của pana mà nghe hung tin này, dù sao công nghệ plasma vẫn cho hình đẹp và chân thực hơn LED, Pana mà rút thì biết mua TV plasma của ai đây
d7293
CAO CẤP
11 năm
@mhtvd Ở siêu thị họ không bán nữa ạ, bác lo xa quá đấy, chỉ tổ tốn Kalo thôi... Cứ mua và trải nghiệm đi, nó không sản xuất thì thành đồ cổ rồi có giá đó....
Chắc Pana cùng Sony chuyển sang OLED đây mà.... Cố nên JA.V, 😃 😃
@mhtvd Hiện tại, ngoài Panasonic thì có Samsung và LG vẫn đang bán tương đối chạy về Plasma TV bạn nhé. Điển hình Samsung E8000 plasma TV nhìn ko nhỏ dãi mình làm bố bạn luôn. 😁
Thú thật những ai chỉ thjx xem phim trên TV màn rộng ở nhà (it's me) thì Plasma là Năm-Bờ-Oăn cmnr. Chứ loại LCD, LED tốc độ quét hình chưa đủ tuổi đâu. 🆒
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
Plasma của Pana là vô địch về chất lượng & giá...Tiếc quá!
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@lmcuong4u Mua LG hình như hãng này còn sản xuất mà
lmcuong4u
TÍCH CỰC
11 năm
@natomedia Hị hị, vậy là bác chưa dùng qua plasma Pana rồi...Nickname của em ý là Cao-To-Đen & Ngon-bổ-rẻ 😁
Gần 600 trang cho 1 topic về plasma là biết rồi
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-hinh-anh/113370-fans-plasma-panasonic.html
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
Không bán được thì phải ngừng thôi. Chỉ vì em nó tốn điện và nóng hơn nên dân tình không ưa thì thua rồi. Mặc dù chất lượng và giá cả tốt.
anhhung7461
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhà mình đang dùng TV plasma 46" của nó đây, phải nói là xem phim rất sướng mà sao hãng lại bỏ vậy trời, tiếc quá😔
ostar
TÍCH CỰC
11 năm
Buồn nhỉ. Nhà mình đang dùng Plasma của Pana, xài thấy rất ổn về chất lượng hình ảnh cũng như giá thành. Thế mà Pana lại bỏ mảng này đi. Tiếc quá.😔
Nhà mình đang dùng cin 42 inh nóng và tốn điện thật.nhưng được cái ảnh đẹp
có lẽ công nghệ Plasma hao điện hơn LCD nên bị đào thải luôn khi công nghệ LED hiện nay ít hao hiện hơn LCD
Plasma > LCD > Led
thích tivi cua Pana nhất
ikondoit
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình vẫn đang xài Plasma của Pa. Nghe tin này hơi buồn vì fan plasma của Pa hơi nhiều.
Các anh này vẫn chưa bắt đáy 😔.
Buồn cho Pana và các hãng điện tử của Nhật nói chung. Họ đã không thay đổi nhanh để sống trong thế giới phẳng và quá thật thà để sống với bọn gian như Hàn hay bựa như khua.
@thanhlonghp 'Gian' hay không thì không biết nhưng người tiêu dùng họ không có ngu đâu bác à. 'Gian' mà ko có thực lực và chất lượng thật sự + giá cả, chính sách hợp lý (ở một mức độ nào đó) thì cũng chẳng thể thành công nổi, hoặc có cũng không bền. Đây là tôi đang nói cái chữ 'Gian' của bác thôi vì nó hơi bị chủ quan, cứ như thể là các công ty HQ chỉ nhờ 'Gian' mà thành công vậy trong khi nỗ lực của họ thì ko đáng nói đến hay ko đáng để ghi nhận. Còn phần chữ 'bựa' thì chắc là đúng.

Ps: nói luôn là hiện tôi ko có dùng điện thoại hay TV, máy tính bảng, máy ảnh gì của các hãng từ HQ, TQ nhé. Khách quan thôi, ko phải fan của hãng nào hết.
@shallwedance Đúng là không phủ nhận sự nỗ lực của mấy anh Hàn nhưng họ đi tắt đón đầu hơ nhiều. Pana là 1 nạn nhân bẩn chứ k sạch như mấy anh liên doanh. Anyway share for fun - mình dùng rất nhiều đồ của Hàn SS - LG nưng là cựu binh của Pana 😃
o0oatulao0o
ĐẠI BÀNG
11 năm
Plasma giờ cũng đâu tốn thêm điện bao nhiêu,so với chất lượng +chênh lệch giá các bác trả tiền điện bao nhiêu năm mới hết.
Nhà đang xài con 50ST30 mua hơn 20 chai, định mua thêm 1 con 50ST50 đời mới nữa ;)
@wave9x 50ST50 thât la qua tuyêt voi...ung ho bac ruoc em no đây.
orisocean
ĐẠI BÀNG
11 năm
Plasma của Panasonic là báo đạo, điệu này gôm tiền mua mấy con về treo đầy nhà quá
ngừng là đúng, mấy cái plasma nhìn gần rõ ra từng hạt từng hạt, bây giờ cái điện thoại bé tí mà độ phân giải lên đến 440dpi vậy thì sản xuất plasma làm gì nữa khi không thể hạ giá thành và nhìn nó "ruồi" như vậy😃
@o2neorobin Phát biểu ngu xoắn thế thì đừng la to nhé ! Xem con VT50 chưa mà phán thánh thế, cho chú em mày nhìn xem có hạt ko :rolleyes:
vinhlottery
ĐẠI BÀNG
11 năm
@o2neorobin Bác hãy so sánh khi trình chiếu 2 clip cùng độ phân giải 1080p trên Pana plasma P42V20 và trên 1 cái LED bất kỳ rồi xem thử em nào hiện ra từng hạt trước khi phán nhé.
@o2neorobin Dí sắt mắt vào làm gì hả bạn? Soi sạn à?
//Plasma - Tình yêu của tôi 😔
@o2neorobin so sánh ngu, khập khiểng... Ai đời đi so cái điện thoại màn hình 4 - 5 inch với cái tivi cả chục inch?
Bạn thần thánh cái smartphone quá, thì để cái smartphone lên đầu mà thờ.
Ai đời ngồi nhà xem tivi cả chục inch mà bắt ghế ngồi con mắt để cách tivi chỉ có vài chục cm để xem rồi soi ra sạn không?

mà bạn chắc chưa xem phim HD 1080 bao giờ? phim HD thì phải có hột hột hạt hạt mới đẹp 😃
Junio
TÍCH CỰC
11 năm
@o2neorobin Ghét nhất cái dạng không dùng qua mà cứ phán như thánh. Tính ném đá chú rồi mà thấy nhìu anh em ném rồi nên thôi.
Chú sài màn to mà dí sát mắt vào thử hỏi đưa 1 con TV nào xem ko hột. 50inch mà đòi 440dpi thì chắc 10 năm nữa nha chú, giờ mà có thì cũng ko có nguồn cho chú xem.
Tóm lại là dạng ếch ngồi đáy giếng, ko có kinh nghiệm thực tế thì im lặng cũng chả ai nói mình câm!!!
Tivi Plasma của Pana luôn là best p/p rồi, mua hàng led giá gấp đôi chưa chắc đã cho ảnh đẹp bằng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019