Pebble đã khiến mình chịu đeo lại đồng hồ như thế nào?

Duy Luân
11/7/2014 3:16Phản hồi: 219
Pebble đã khiến mình chịu đeo lại đồng hồ như thế nào?

Trước đây đã từng có một thời gian dài mình đeo đồng hồ trên tay. Nó chỉ là một chiếc đồng hồ điện tử rất bình thường của Casio được mua từ hồi mình còn bé. Theo thời gian, với chiếc smartphone trong túi, mình có một phương tiện mới để xem giờ khi cần thiết và kể từ đó, mình không còn đeo đồng hồ nữa. Tuy nhiên, sở thích đối với đồng hồ thì vẫn còn đó, mình vẫn rất yêu cảm giác được nghiêng cổ tay để xem những con số hiển thị trên màn hình, hoặc liếc nhìn những cái kim đồng hồ đang nhích từng chút từng chút một. Vấn đề là, mình muốn đồng hồ của mình phải có gì đó đặc biệt hơn là chỉ để hiển thị giờ giấc.

Tìm kiếm một chiếc đồng hồ thông minh

Thế là cuộc hành trình tìm kiếm đồng hồ để đeo lên tay lại bắt đầu. Lúc trước chúng ta thường hay thấy ngoài tiệm bán những chiếc đồng hồ điện tử có tích hợp bàn phím số của Casio và vài hãng khác nữa. Bàn phím này được dùng để nhập liệu cho tính năng tính toán, hay nói cách khác, chiếc đồng hồ của bạn sẽ trở thành một cái máy tính đeo tay. Ở thời điểm mới nhìn thấy dòng sản phẩm đó, mình thật sự rất ấn tượng. Nhưng sau một hồi suy xét, mình quyết định sẽ không sắm cái đồng hồ đó bởi vì tính hữu dụng không cao.

Lý do? Thứ nhất, bàn phím của sản phẩm khá nhỏ, lúc đó bàn tay mình vẫn còn nhỏ mà bấm thử vẫn còn thấy khó. Thứ hai, chẳng có mấy dịp mà chúng ta lại đi bấm máy tính trên đồng hồ cả, bởi vì công việc bình thường đã có máy tính bỏ túi hoặc xài PC để thực hiện rồi. Cuối cùng, diện tích màn hình bị thủ nhỏ lại do phải nhường chỗ cho bàn phím, thế nên các con số dùng để hiển thị giờ cũng bị nhỏ lại, rất khó thấy.

Thế rồi mình lại tiếp tục tìm kiếm thêm những chiếc đồng hồ khác có thể giúp cuộc sống mình đơn giản hơn ở một khía cạnh nào đó. Nhưng qua cả 3-4 năm trời mình vẫn chưa tìm được cái nào ưng ý. Một số sản phẩm nhìn rất tuyệt bởi nó có một lớp bán trong suốt hiển thị thông tin báo thức và giờ quốc tế, một số khác thì có thêm tính năng kết nối Bluetooth với điện thoại với để báo khi có tin nhắn, tuy nhiên những tính năng này đều không thật sự có ích với mình, giá tiền sản phẩm cũng còn cao. Chiếc Casio Bluetooth Watch thì đúng là có thể thông báo đấy, nhưng mình không thể xem được nội dung một cách đầy đủ, vả lại lúc mới ra thì đồng hồ này cũng chưa hỗ trợ nhiều điện thoại di động.

Tới năm 2010, Sony Ericssion bắt đầu tung ra thị trường chiếc Sony LiveView, một chiếc đồng hồ với màn hình to, đúng như những gì mình từng mường tượng và một cái đồng hồ "thông minh" (khi đó định nghĩa smartwatch chưa xuất hiện phổ biến, mình chỉ nghĩ về nó như nghĩ về điện thoại thông minh mà thôi). Thiết bị này có màn hình OLED 1,3", kết nối với điện thoại thông qua Bluetooth, hỗ trợ hiển thị thông báo về cuộc gọi, tin nhắn, nó cũng có rung để báo hiệu cho bạn biết. Ngoài ra còn có thể dùng LiveView để tìm kiếm điện thoại nếu bạn bị thất lạc đâu đó trong phòng (sử dụng tính năng Find Phone, kích hoạt cho điện thoại kêu âm báo).

Nhưng lại một lần nữa, mình đã không đến được với Sony LiveView, và cổ tay mình vẫn còn trống không đeo gì cả. Lúc đó LiveView cực kì khó kiếm ở thị trường Việt Nam, nó có thì giá cũng cao ngất và mình thấy nó không đáng so với những tính năng mà sản phẩm mang lại. Tính tương thích cũng là thứ làm mình lo lắng, bởi Sony chỉ nói rằng LiveView sẽ tương thích với các điện thoại của hãng chạy Android, còn thiết bị của các công ty khác thì không nghe nói đến. Đó là chưa kể mình biết chắc rằng LiveView sẽ không thể nào ghép đôi với chiếc iPhone của mình. Đành gác lại ước mơ smartwatch và tiếp tục chờ đợi vậy.
Thế rồi LiveView đời thứ hai cũng được Sony công bố, và hãng đổi tên đồng hồ này thành Sony SmartWatch. Kể từ đây mình mới biết nhiều hơn về cụm từ này. Xét về mặt tính năng thì SmartWatch cũng không có nhiều điểm khác biệt so với người tiền nhiệm, thiết kế có đổi một chút nhưng vẫn chưa ấn tượng. Phải đến khi SmartWatch 2 xuất hiện hồi tháng 9 năm ngoái, mình mới cảm thấy thiết kế bên ngoài của sản phẩm là đẹp và xứng đáng để mình có thể đeo nó lên tay.

Cùng thời điểm đó có một sản phẩm khác làm mình cân nhắc, đó là Samsung Galaxy Gear. Thế nhưng chỉ một thời gian ngắn sau khi ra mắt, mình đã nhanh chóng cho chiếc Gear ra khỏi danh sách lựa chọn bởi nó chỉ tương thích với các điện thoại Samsung mà thôi, trong khi mình không xài máy Samsung. Dù cũng đoán là có thể chỉnh sửa phần mềm để làm cho Gear tương thích với nhiều sản phẩm khác nhưng không ai có thể đảm bảo về tính ổn định của kết nối và việc hiển thị thông báo cả.

Đợt gây quỹ mua smartwatch đầy thất vọng

Quảng cáo

Mình được biết đến Pebble khi sản phẩm này được giao về Việt Nam cho anh @sonlazio bởi ảnh có tham gia chương trình gây quỹ cho Pebble trên trang web KickStarter. Nhưng mình chưa vội mua ngay bởi vào tháng 8 năm ngoái, chiếc đồng hồ Omate TrueSmart mới mẻ được đem lên gây quỹ với lời hứa về "Smartwatch thế hệ 2.0", tức là smartwatch không cần điện thoại mà vẫn chạy độc lập được. Mình thấy hình ảnh quảng cáo và các tính năng được công bố thì thấy TrueSmart rất tuyệt, vậy là mình quyết định bỏ ra 250$ để mua phiên bản cao cấp nhất của sản phẩm này. Ban đầu kế hoạch giao hàng là tháng 11/2013, nhưng sau đó do nhiều lý do về chuỗi cung ứng mà phải đến tháng 5/2014 mình mới nhận được hàng trong tay.

Hí ha hí hửng khi hàng được giao đến nhà, mình bóc máy ra ngay để thử nghiệm. Dù biết là TrueSmart cũng chỉ kết nối được với điện thoại Android thôi nhưng mình vẫn rất ấn tượng vì những tính năng đã được quảng bá. Tuy nhiên, chỉ ngay trong hôm đầu tiên, TrueSmart đã làm mình thất vọng bởi quá trình ghép đôi đồng hồ với điện thoại diễn ra cực kì khó khăn, lúc được lúc không, và kết nối Bluetooth cũng không ổn định. Tham khảo trên mạng thì thấy có cách khắc phục nhưng cũng không triệt để, cho nên mình rất thất vọng về một sản phẩm như TrueSmart.

Thực chất thì TrueSmart có thể làm được tất cả tính năng của một cái điện thoại, và các tính năng này thật sự dùng rất tốt. Bạn có thể gắn SIM thẳng vào trong đồng hồ, có thể nhận cuộc gọi, nhắn tin, check Facebook, lướt Tinh tế... có cả Wi-Fi và 3G nữa cơ mà. Vấn đề nằm ở chỗ, TrueSmart quá cao cấp nhưng nó lại không đáp ứng được nhu cầu cơ bản nhất là xem thông báo do điện thoại gửi sang. Do tính chất công việc, mình không thể bỏ cái smartphone của mình ở nhà. Mình không thể trả lời email từ TrueSmart được, mình không thể chụp ảnh từ cái đồng hồ này được. Thứ mình cần là xem notification của SMS, cuộc gọi đến, sơ lược nội dung email, những cập nhật từ Facebook, không phải là một cái đồng hồ có khả năng gọi điện!

Sau hai tuần thử nghiệm, tìm kiếm thông tin trên Internet nhưng việc kết nối giữa TrueSmart với điện thoại vẫn rất chập chờn, khi được khi không, chưa kể đến việc đồng hồ này xài màn hình LCD màu nên hao pin khá nhanh. Thế nên, đầu tháng 6/2014, mình quyết định phải thay đổi sang một sản phẩm khác có ích hơn.

Và rồi mình nhớ đến Pebble.

Quảng cáo

Pebble, thiết bị đem lại cảm hứng để đeo lên tay

Trước hết mình lên trang web của hãng xem Pebble có thể làm được những gì, và mình nhận thấy so với một năm trước, sản phẩm này đã có những cải tiến vượt bật. Nếu như ở thời điểm mới bán ra, Pebble chỉ hỗ trợ xem cuộc gọi và tin nhắn thì giờ đây, nó có thể hiển thị hầu hết mọi thông báo từ điện thoại. Ngoài ra, điểm mình thích đó là Pebble tương thích với cả iOS và Android, một người thường phải chuyển qua lại giữa nhiều điện thoại như mình sẽ cảm thấy đây là một điểm cực kì đáng giá của chiếc đồng hồ thông minh này.

Vậy là mình lục tìm lại các bài đánh giá Pebble trên Tinh tế, đồng thời tham khảo thêm các topic xoay quanh Pebble do anh em lập nên. Nhận thấy máy có nhiều đánh giá tích cực, mình quyết định làm liều: thử mua lại một cái smartwatch mới, để xem lần này nó sẽ làm được gì. Mình cũng mua lại Pebble thông qua trang Nhattao.com thôi chứ không đi đâu xa. Lúc đó sản phẩm cũng đã có mặt khá nhiều tại Việt Nam rồi nên việc mua bán cũng tương đối dễ dàng.

Ở ngay lần đầu sử dụng, Pebble đã gây ấn tượng rất mạnh với mình bởi vì quá trình ghép đôi giữa đồng hồ với điện thoại diễn ra cực kì đơn giản. Chúng ta chỉ phải xài đúng một app duy nhất để làm việc đó. Từng bước kết nối được hướng dẫn chi tiết trên màn hình điện thoại, và chỉ sau 3 phút là mình đã có thể bắt đầu xài Pebble rồi.
Nói đến tính ổn định của việc thông báo, Pebble đã không làm mình thất vọng. Kết nối Bluetooth luôn được duy trì, cho dù có đang ghép với máy Android hay iPhone đi chăng nữa. Ngoài ra, nội dung thông báo cũng được hiển thị khá đầy đủ, trong đó những thứ quan trọng nhất là notification cho cuộc gọi, SMS và email đều hoạt động ngon lanh. Đây chính xác là thứ mình cần, và mình biết mình đã không lầm khi bỏ tiền ra mua Pebble.

Tính năng luôn hiển thị giờ giấc của Pebble cũng là thứ rất đáng khen. Với hầu hết những smartwatch có trên thị trường tính đến thời điểm tại thì không nhiều sản phẩm có thể hiện giờ liên tục mà không gây hao pin. Pebble thì dùng màn hình Memory LCD nên mức độ tiêu thụ điện là rất thấp, thời lượng dùng pin dài đến cả 4-5 ngày mới phải sạc lại. Bạn chỉ cần lắc nhẹ cổ tay một cái là đèn nền sẽ được bật giúp bạn xem giờ hoặc thông báo rõ ràng hơn.

Như một số anh em cũng biết là Pebble có hai loại: Pebble Steel làm bằng vỏ thép và Pebble làm bằng vỏ nhựa thông thường. Mình chọn mua Pebble loại thường vì giá rẻ, chỉ khoảng 2,5 đến 3 triệu đồng (giá bên Mỹ là 150$, mình mua đồ second hand). Thiết kế của Pebble thường thì không đẹp và sang trọng bằng Pebble Steel, nhưng do bản Steel cũng khó kiếm nên mình quyết định sẽ không chơi với nó.

Xem thêm:

Vậy Pebble đã thay đổi thói quen của mình như thế nào kể từ ngày sắm nó về?

Trước hết, Pebble tạo cho mình cảm hứng để đeo lại đồng hồ đeo tay. Mình đã bỏ đeo đồng hồ được 4 năm, và giờ đây cảm giác liếc nhìn vào những con số điện tử lại ùa về. Do mình có thể chọn giữa nhiều mặt đồng hồ khác nhau nên khi đeo Pebble, cảm giác chán là không xuất hiện. Thú vị hơn nữa là mình có thể xem giờ mọi lúc mọi nơi, không phải bấm nút mới xem được như hồi còn xài TrueSmart. Muốn có đèn nền? Chuyện nhỏ, lắc nhẹ là có đèn chiếu lên liền.

Ngoài ra, mình cũng không còn rút điện thoại ra khỏi túi để kiểm tra thông báo nữa. Tất cả mọi notification đã được đẩy sang đồng hồ hết cả rồi, mình chỉ mở điện thoại lên khi nào cần trả lời lại email hay tin chat, tin SMS mà thôi. Những thông báo không quan trọng khác, mình bỏ qua hết. Nó đã tiết kiệm được cho mình khá nhiều thời gian đấy.

Pebble Watch-7.jpg
Và cuối cùng, thứ mình cảm thấy là tiện lợi nhất: Pebble giúp mình biết ai đang gọi điện đến, hoặc nội dung SMS là gì. Thường thì đây là hai phương thức liên lạc nhanh nhất, và cũng được nhiều người xài nữa. Khi có cuộc gọi mà đang chạy xe, tất cả những gì mình cần làm đó là liếc nhìn tên người gọi trên đồng hồ, nếu thấy quan trọng thì ấn nút trên tai nghe Bluetooth để trả lời, còn không thì có thể ngắt cuộc gọi. Nó hạn chế được tình trạng bị giật điện thoại ngoài đường, và gần như bạn sẽ không bị vấn đề này một khi đã xài Pebble.

Vậy là hiện giờ mình đang đeo chiếc Pebble, và ra đường có người tưởng là mình đang đeo đồ chơi của... siêu nhân Gao. Nhưng không sao, mình thích sự trẻ trung mà Pebble mang lại, những tiện ích mà Pebble giúp ích cho cuộc sống hằng ngày của mình, và trên hết, mình thích cảm giác lại được nhìn giờ giấc ngay trên cổ tay mình.

Nói như vậy không có nghĩa là Pebble không có điểm yếu. Trước hết, thiết kế của đồng hồ chưa sang trọng, nghiêng nhiều về phía trẻ trung vui vẻ. Sau đó phải kể đến màn hình: mặc dù Memory LCD cho hiệu quả sử dụng năng lượng cực tốt nhưng mình vẫn kì vọng sẽ thấy nhiều hình ảnh hơn với màu sắc, không phải chỉ là trắng đen như hiện nay.

Trong thời gian tới, thị trường sẽ có thêm nhiều smartwatch mới, chẳng hạn như LG G Watch, Samsung Gear Live hay Moto 360, thậm chí là iWatch của Apple. Biết đâu một trong số chúng sẽ đủ tốt, đủ đẹp và đủ thông minh để thay thế cho Pebble thì sao? Chuyện đó khó mà nói trước được, còn hiện tại, mình đang cảm thấy vui vẻ với Pebble, và đây cũng là một sản phẩm cực kì phù hợp cho những anh em nào có cùng sở thích xài đồng hồ thông minh như mình.
219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đùng Sony Smartwatch 2 đi và em sẽ thấy nó sướng hơn pebble gấp 76 lần 😁
@vuhai6 đồng ý với bác. :D
@vuhai6 69 lần chứ mod :D
p01_k03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vuhai6 Gấp...69 lần ấy chứ. Hehe
@vuhai6 69 lần bác ạ!
Không biết ở HCM thì mình có thể mua ở đâu ta 😃 ?
@dungnlh_khtn07 Bạn lên nhattao.com kiếm cho nhanh nhé
thanhpho248
ĐẠI BÀNG
10 năm
có mỗi phone, không có smart tích hợp nên cũng không cần smart chỉ dùng watch thôi, 😁
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
Casio trở về tuổi thơ
heocon77
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang dùng tuy nhiên cái mặt gương của em nó cực kỳ dễ xước không giống đồng hồ bình thường hic
cái này tính năng thiếu mà giá thì cao, so với gear neo thì thua khá nhìu,ko nghe gọi trực tiếp đc,màn hình thì trắng đen, mà giá lại cao mua mới thấy mấy bạn rao 3t5-4 triệu,mà lại màn hình trắng đen, chỉ thấy cái pepple steel là đẹp thôi chứ tính năng thua các hãng khác như gear neo, smartwatch 2,lg smartwatch ... rất nhìu mà giá thì khủng.
alanlee
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenhoangtam Kết quả sao rồi bạn ? Có lẽ ý bạn ấy nói miễn là Galaxy là được, có thể còn phải xem phiên bản bao nhiêu nữa chăng 😃
@alanlee mình chưa thử nữa.
@Duy Luân Hàng rẻ, chất đây!
U8 3s-watch.jpg
@lyquocthai quý danh con này là gì bác, noname smart watch à?
Real man thì đồng hồ cơ thụy sĩ, kiddy boy thì smart watch. Nói vậy chứ mai mốt iwatch ra cũng sắm 1 cái :p
@chickenhead Thật ra là cơ thôi chứ cũng không nhất thiết là Thụy Sỹ. Với cả real man là 1 khái niệm khá mơ hồ.

(cá nhân thích đồng hồ cơ hơn)
mình là mình vẫn thick con ss gear đời đầu có camera nghe gọi .... dc luôn
😔seiko 5 trước xài
F.A ngồi một mình lấy dt ra giả vờ xem giờ hay thông báo thường xuyên nên cũng ko cần đến cái này 😁

Sent from my Vertu Signature Touch using Tinhte.vn mobile app
E chỉ mong muốn rằng con pebble nó hoạt đọng trơn tru với bb10. E xài pebble từ m7 nhưng m7 đi vui vẻ với bb10, pebble ở lại đang quần quại với bb10 /(
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quangtrungsking93 Vâng . Nhưng bác mua ở đâu !!
@huyminh1560 Ý bác là mua cái gì?
@huyminh1560 Đợt e mua trên gruop pebble vn trên fb, đợt đó đàn tìm nát nước vô tình thấy giá hợp lý nên e xúc xài tới giờ luôn
Comment ko đánh giá Smart Watch, mà bởi vì rất thích cách viết bài của Mod Duy Luân 😃
Vì thường phải đem máy tính bảng theo nên một combo hợp lý trong suy nghĩ của mình là pé omate + tai bluetooth và em ipad 😁
Thế nhưng quá trình mua được omate quá vất vả nên đã bỏ ý định đó và giờ đọc rvw này thấy may mắn 😃 nên giờ vẫn phải tai bluetooth, smp và ipad hy vọng trong thời gian tới sẽ có smw hỗ trợ sim 😃
leetromas
TÍCH CỰC
10 năm
Vâng, bác Duy Luân luôn có bài chi tiết, đầy đủ! Đọc hơi dài nhưng sướng!
Iem cũng đang tìm kiếm 1 cái như thế.

Trước giờ cứ chơi Casio. Sau rồi có dùng qua cái vòng Nike Fuel Band, 1 thời gian nó hỏng mất.

Giờ lại đang tạm quay lại với Casio.

Chờ cú Apple ra cá iWatch có gì mới, nếu không thì cố sắm cái Pebble như bác!
Đang đeo 1 cái đồng hồ cơ =___=" nếu mà Apple nó ra iWatch thì có lẽ mình cũng cân nhắc làm 1 cái. Nhưng giờ mình thích cảm giác mỗi lần nhìn thời gian trôi trên đồng hồ cơ hơn ^^

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Luân cho mình hỏi cái pebble này có chống nước không vậy? Với mình thì một chiếc đồng hồ thông minh đến mấy mà không chống nước vào thì cũng vứt đi.
@casanova0611 Có bạn, chống nước đã lắm, chưa thử trong hồ bơi thôi chứ rửa tay hay nước mưa gì là chơi hết
dolivnus
ĐẠI BÀNG
10 năm
@casanova0611 Thắc mắc y như bạn.
tranbao81
TÍCH CỰC
10 năm
Chờ đồng hồ của apple sắm cả thể cho nó đồng bộ.
goldvn109
TÍCH CỰC
10 năm
đeo cổ điển vẫn thích hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019