[Pebble] Firmware tiếng Việt cho đồng hồ Pebble (21/12/2013)

BigShix
20/12/2013 18:55Phản hồi: 22
[Pebble] Firmware tiếng Việt cho đồng hồ Pebble (21/12/2013)
Đúng như title ạ, đây sẽ là nơi thông báo về Firmware Tiếng Việt dành cho Pebble Watch làm bởi mình.
Các bạn cứ góp ý nhiệt tình nhé để chúng ta cùng hoàn chỉnh tiếng Việt cho Pebble ạ!
Mọi lỗi tiếng việt hay không tương thích với phần mềm nào thì các bạn post bài thông báo nhé để mình chỉnh sửa 😁

Chúc các bạn có một giáng sinh vui vẻ bên gia đình và người thân!!!
Merry Christmas !!!

Version 0.2 (24/12/2013 - Chúc mừng giáng sinh ^^ ):
  • Đã thay một số font để chữ hiển thị rõ ràng hơn
  • Chỉnh lại size của font chữ
  • Đã mod thêm bản Kickstarter cho các bạn có nhu cầu (bản Serial Number không bắt đầu bằng chữ Q)
Link download ở phía dưới.

Một vài ảnh:

CAM00039.jpg CAM00042.jpg

Version 0.1 (21/12/2013):
  • Thay 2 font hay dùng nhất thành 2 font hỗ trợ Tiếng Việt.
  • Vẫn chưa tìm được font nào hiển thị thực sự tốt như font gốc, bạn nào tìm được font kiểu gothic, hay font kiểu bitmap, và là dạng font cao (condensed) thì post mình nhé để mình test xem có tốt hơn font hiện tại không.

Cách cài đặt Pebble firmware modded Vietnamese:
1. Kết nối Pebble với điện thoại smartphone
2. Dùng điện thoại smartphone truy cập link sau: https://www.dropbox.com/sh/zh41gyieq6kjzbi/R020WLWrPV
3. Chọn bản phù hợp với Pebble của bạn và download về:
  • Đối với Pebble có số Serial bắt đầu bằng chữ Q thì chọn bản Commercial
  • Đối với Pebble có số Serial không bắt đầu bằng chữ Q thì chọn bản KickStarter
4. Đối với iOS click chọn Open in Pebble để mở bằng Pebble, đối với Android thì click vô file pbz mới tải về và chọn Pebble là chương trình mở
5. Click chọn Update Firmware và chờ Pebble thực hiện Flash firmware hacked này.
Sau khi Pebble tải khởi động lại thì Pebble của bạn đã có thể đọc tiếng Việt ngon lành
Chúc bạn may mắn.

Quảng cáo

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Font này chữ có vẻ hơi mỏng. Mà mình thì hay lái xe nữa. Đi trên đường có lẽ khó khăn khi lái xe. Còn font khac hok bác
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng thấy giống như bạn nhưng vì sự tương thích với các app khác mình dùng trên android cụ thể là Glance for pebble nên mình phải làm font chữ nó bé đi 😔
Mai mình sẽ tìm font khác hoặc để sang kiểu bold thử xem. Chữ thế này đúng là bé thật.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
tuanphat
ĐẠI BÀNG
10 năm
chờ bản update từ bác
Hung_mtuci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vừa mới cài xong, minh thấy chữ hiện to như bình thường ở phần mềm do tốc đọ chạy. Không còn lỗi như phiên bản trước

Vừa mới cài xong nên chưa nhận được thông báo nào bằng tiếng Việt để nhận xét.

Nhin chung mình nghĩ bản này hoàn thiện hơn bản trước về vấn đề font. Rox hơn nữa thì càng tốt.

Rất cảm ơn bác BigShix cùng xnohat đã dành thời gian
Bác ơi cho mình xin fw bản ko bắt đầu bằng chữ q đc ko bác. Thanks bác
@BigShix ơi, Title của Email vẫn bị hềnh vuông T_T. Bạn fix lại cho mọi người dùng nhé. Hiện Tại mình chưa thấy lỗi gì thêm 😁
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minh_khoa Mình đã thử lại email và thấy title hiển thị tiếng việt đầy đủ mà bạn. Không thấy bị ô vuông nào nhỉ?
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sorry các bạn 2 hôm nay mình đang bận học quá T_T
Chắc là mình sẽ fix trong vòng 1 2 hôm tới ạ, làm quà giáng sinh ^^
May quá, đã tìm được topic của bác về vụ thêm font này vào. Bạn có thể hướng dẫn cách làm firmware ở vụ nhúng thêm font này không? Nếu có thì tớ cũng thích được mày mò tự làm cho vui. Ở nhà tớ có 2 cái, 1 cái bản thương mại, 1 cái bản kickstater 😁

------------------------------
Ah, bạn phát triển 1 bản cho bản thương mại nhé (mình đang dùng bản thương mại bạn ạ) 😃 Cám ơn bạn nhiều.
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
Update Version 0.2 (24/12/2013 - Chúc mừng giáng sinh ^^ ):
  • Đã thay một số font để chữ hiển thị rõ ràng hơn
  • Chỉnh lại size của font chữ
  • Đã mod thêm bản Kickstarter cho các bạn có nhu cầu (bản Serial Number không bắt đầu bằng chữ Q)
Link download: https://www.dropbox.com/sh/zh41gyieq6kjzbi/R020WLWrPV
Hung_mtuci
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BigShix Cảm ơn ông già noel món quà giáng sinh đầy ý nghĩa
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhờ mod sửa dùm mình title của bài viết với. Mình cứ tưởng edit được title để cập nhật ngày cho các bạn dễ theo dõi nhưng không edit được.
Nhờ Mod xóa dùm mình ngày trên title đi nhé.
Mình cám ơn ạ 😃
Hung_mtuci
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn còn dính lỗi với mail của iphone, ios7 thì phải bác.
Fix được cái lỗi tiếng Việt người gọi chưa Big?
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
Người gọi thì ngon lành mà đâu có bị lỗi gì nhỉ 😁
(mình dùng android nên không biết như thế nào)

À do bác để Font Size notification là Large nên bị thế. Mình không làm cho font chữ large, mình mới chỉ làm cho Font size small thôi.
Bạn thử vào setting -> Notification -> Font Size: Small xem còn bị lỗi không nhé.
Nếu bạn cần size Large thì mình sẽ làm trong thời gian tới. Tại đối với mình thấy font như bây giờ là được rồi :D
bản này của bác font hơi vỡ hơn so với bản của bác xnohat nhưng 1 số phần mềm thì font lại chuẩn hơn. tuy nhiên khi dùng với ios7 thì cả 2 bản vẫn bị lỗi khi tên người gọi là tiếng việt chỉ hiển thị ?. Hy vọng bác fix đc lỗi này
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nagini Mình không dùng iOS nên ko test được, có thể lỗi này xuất phát từ bên phần mềm Pebble của iOS không cho gửi notification unicode sang đồng hồ. Nếu thế thì khả năng cao là phải đợi bản cập nhật phần mềm Pebble của iOS.
notification gửi sang vẫn đọc tiếng Việt bình thường, chỉ trừ cuộc gọi. Theo mình đoán thì font cuộc gọi nó khác so với font notification nên mới ra như vậy
BigShix
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nagini Bạn thử chụp ảnh lại màn hình dồng hồ khi có cuộc gọi đến để mình xem nhé 😁
Đây bác
Đang có nhu cầu sắm em màu đen menly nên cho em trắng tạm thời về chủ mới ai cần 😁
https://www.nhattao.com/threads/pebble-watch-xai-gan-tuan-gia-dep.2723284/
bmt_9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
https://www.nhattao.com/threads/ban-dong-ho-thong-minh-pebble-gia-cuc-hot.2753843/

Cho bác nào cần mua, em thấy giá ở đây là hợp lý, giá site 3tr, ship về vn thuế mất 1tr1 rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019