Phân biệt các đời CPU Intel và APU AMD qua logo thương hiệu

cuLong
19/6/2013 14:36Phản hồi: 82
Phân biệt các đời CPU Intel và APU AMD qua logo thương hiệu

Hôm qua khi Intel giới thiệu Haswell, thế hệ Core i thứ 4, nhiều người đã có cùng câu hỏi là làm cách nào nhanh nhất để phân biệt một máy tính sử dụng chip Haswell so với những máy tính dùng chip thế hệ cũ, ví dụ Ivy Bridge hoặc Sandy Bridge. Câu trả lời của phía Intel đó là để ý vào cái logo thương hiệu Core i dán trên máy thì chúng ta có thể nhanh chóng nhận ra được chiếc máy đó đang dùng CPU thế hệ nào. Một điểm thú vị là Intel cũng đã áp dụng ngôn ngữ "thiết kế phẳng" trong việc tạo ra logo Core i thế hệ 4 này, chúng ta không còn thấy đồ họa 3D nữa mà thay vào đó là kiểu thiết kế 2D. Đây là một cách nhận diện thương hiệu nhanh khá thú vị nên mình cũng xin chia sẻ với các bạn cách phân biệt như sau.

Logo của Intel Core i đời đầu tiên, Clarkdale:

Logo của Core i thế hệ 2, Sandy Bridge:

Logo của Ivy Bridge, thế hệ Core i thứ 3 giống hệt với thế hệ 2:

Logo của Haswell. Một điểm thú vị là Intel cũng đã áp dụng ngôn ngữ "thiết kế phẳng" trong việc tạo ra logo Core i thế hệ 4 này, chúng ta không còn thấy đồ họa 3D nữa mà thay vào đó là kiểu thiết kế 2D.

Haswell có thiết kế phẳng chứ không còn 3 chiều như các logo cũ

Tương tự, phía AMD cũng thay đổi logo theo từng đời APU để tạo sự nhận diện thương hiệu cho khách hàng phân biệt:

Logo của APU đời đầu tiên, Llano ra mắt năm 2011:

Logo của APU thế hệ 2, Trinity ra mắt năm 2012:

Logo của APU năm nay, Richland ra mắt 6/2013:

Quảng cáo

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

con lap mình core i5 đời đầu tiên bây giờ ra đời 4 rồi nhanh thật😔
@Nguyễn Lê Trung Minh :( con lap của mình còn core 2 đua hu hu
@Nguyễn Lê Trung Minh Vừa chơi game vừa tráng trứng là nó, 3 năm vẫn chạy phà phà 😃

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn
@nekkun mình dell inspiron core i5 480 2.66ghz😃
00986
TÍCH CỰC
11 năm
@Nguyễn Lê Trung Minh Mình thì con 460M, kiểu này chắc đợi đời thứ 6 hoặc 7 lên luôn..😕
ồ, mấy em này ngon quá (ý mình là mấy cái cpu)
tvhieu
TÍCH CỰC
11 năm
@keibad_baoduytion Mình thấy có em công nghệ chế tạo hơi lớn hai quả bóng đá qua vẫn lọt ahf
topol1990
TÍCH CỰC
11 năm
@keibad_baoduytion bác lại comment 1 tay chứ gì, có ai hỏi ý bác là gì đâu😁
kimthanhbao
ĐẠI BÀNG
11 năm
Biết rõ logo của cái này thì ko khó lắm. Nhưng biết" logo" của mấy e kia mới khó kìa. Hihi
in hình các cô gái lên máy làm logo có khi lại dễ phân biệt hơn ý các bác nhỉ :p
chatnever
TÍCH CỰC
11 năm
Đúng là Intel có khác, rất là "theo" kịp thời đại nhá.

Còn thiết kế logo năm nay của AMD mình nhìn thấy giống cái SIM 😁
Trích ".....Đây là một cách nhận diện thương hiệu nhanh khá thú vị nên mình cũng xin chia sẻ với các bạn cách phân biệt như sau."....
Còn nữa......
kazenjin
TÍCH CỰC
11 năm
Còn thiếu nhìu ah, petium 3 vang bóng 1 thời và pentium 5 đâu admin
00986
TÍCH CỰC
11 năm
@kazenjin Pentium 5 là con nào vậy:eek:
Luchi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có 3 em xấu, 5 em kia thì đã quá ! Chỉ thích các em ấy thui còn CPU cho laptop đã có xài rồi, kg có nhu cầu mua thêm nữa.
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
nhìn thấy em nào già già là biết đời cũ òi....
mcshane
TÍCH CỰC
11 năm
không thích thiết kế phẳng chút nào
Cá là Apple thiết kế logo cho Intel 2013 :rolleyes:

@dmt4ukhw4 cá mất gì?
@dmt4ukhw4 hãm vãi.
mr.heosua
TÍCH CỰC
11 năm
@dmt4ukhw4 Bạn trẻ manh động quá đấy nhìn thời gian ra mắt sản phẩm đi trong khi apple kín tiếng thì intel nó đưa ra cách đây nửa năm rồi

Vũ Hà My
@dmt4ukhw4 Thằng win 8 nó dẫn đầu xu thế lâu lắm rồi
Hưng TT
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thiết kế 2D kiểu này chỉ bắt theo xu hướng thôi chứ trông xấu hơn cái logo đời đầu
amd logo là loạn nhất
Ôi cái em thứ 5 từ trái qua! 😃
@quocbaocollection nhìn xuinh ghê dz đó
bài viết hữu ích 😃
meomap18
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Net0925345000 Bác ở đâu thế, anh em tinh tế với nhau thì để anh em 20k 1 cái được rồi
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
Mình vẫn dùng đời này :
@tonion Tớ vẫn xài con này cad word excel etabs vi vu,
Các Bác đồ họa kiến trúc Mỹ thuật thì ráng theo công nghệ nha, còn chú ga mẻ nữa
Đang dùng Ivy thấy hài lòng rồi, chắc phải chừng 5 năm nữa mới đáng thay cái mới 😁
van_doan
TÍCH CỰC
11 năm
giờ ai cũng "phẳng" dần.trào lưu mới đây
@van_doan em là em không thích "phẳng đâu", cứ phải đồi núi chập trùng, có suối có khe là mới thích!
knowing7
TÍCH CỰC
11 năm
@van_doan Thiết bị điện tử phẳng thì ok chứ người phẳng quá thì chết mất, con người chỗ nào cần phẳng thì phẳng lồi ra thì lồi ra lõm vào thì lõm vào,chứ cứ phẳng băng như cái sân bay tân sân nhất nhìn mất hứng.
hieudv1
ĐẠI BÀNG
11 năm
@van_doan Mấy e này phẳng còn chấp nhận được chứ mấy e kia mà "phẳng" thì...
Mình vẫn phân biệt các đời chip core i bằng cách dựa vào mã kí hiệu : core i đời đầu có 3 số, đời 2 có 4 số đứng đầu là số 2, đời thứ 3 cũng 4 số, bắt đầu là số 3...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019