Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Phân biệt màn hình IPS và màn hình thường trên ThinkPad X220

trieuthanhtuan
24/10/2011 9:37Phản hồi: 8
Chào các bạn, mình vừa mới mua con ThinkPad X220 trên trang web chọn cấu hình của Lenovo. Mình chọn màn hình IPS nhưng khi nhận máy và xem hình ảnh hiển thị thì mình thấy màu sắc không được tốt lắm. Mình muốn biết hãng đã sử dụng màn hình máy tính của mình loại gì thì phải làm sao đây? Mình đang ở Nhật Bản, máy mình mua gần 150.000 yên lận, bây giờ đang buồn không biết thế nào. Mong các bạn giúp đỡ:help:
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tieusieu90
ĐẠI BÀNG
12 năm
Màn hình IPS thì sắc nét, màu sắc trung thực hơn, ra ánh sáng trời thì vẫn nhìn rỏ. Nếu bạn đã dùng những X61, X200 or X201 thì bạn se thấy khác ngay. X220 màn hình thường thì màu sắc hơi bị tái, không trung thực lắm, không rõ khi ra ánh sáng trời và cũng giống như X200 or X201.

Bạn có thể check trên website của Lenovo về cái màn hình của máy bạn. Code của màn hình thường sẽ là ...HD12... còn code của IPS sẽ là ...PRHD12.... (PR la Premium HD)

Nếu bạn build thì trên thùng máy sẽ có code của tất cả các parts của máy của bạn. Bạn check code của cái màn hình có phải là ...PRHD... không.
cdtshau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Màn hình IPS bạn có thể nhìn thấy rõ ràng được ở góc 178 độ, màn hình bình thường không thấy rõ đâu. Bạn có thể vào Youtube để tìm và so sánh.
hitto
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sắc nét đẹp hay không là do vga quyết định chính chứ 2 màn loại thường và loại ips xem bằng mắt thì cũng khó mà phân biệt được.Nhưng điều dễ dàng nhận ra ngay là góc nhìn của màn hình, nếu bạn mở màn ra ở mọi góc mở hay nhìn 2 bên cạnh mà hình ảnh không có sự thay đổi mấy thì là ips, ngược lại là panel thường.
Bằng mắt thường có thể phân biệt được màn hình thường (panel TN) và IPS bằng cách thay đổi góc nhìn vào màn hình (thay đổi độ nghiêng màn hình từ từ hoặc máy theo chiều ngang hoặc xoay người thay đổi vị trí nhìn vào màn hình) sẽ thấy màn hình IPS thì màu sắc không đổi còn màn hình thường (TN) mà sắc sẽ thay đổi (chỉ có góc nhìn trực diện thì màu sắc rõ nhất)
Tham khảo thêm các video này:
http://www.youtube.com/watch?v=p8MO-XaCZ_8

Hoặc dùng thông tin Type # và S/N để check thông tin Part như bài của tieusieu90.

Kinh nghiệm của bản thân hả em.
namthang
ĐẠI BÀNG
12 năm

Vừa lấy của bác Lam con X220 cuối tuần rồi ;)
cdtshau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng múc X220 chổ anh Lam. Sau này có mua nữa chắc cũng vậy. Bác nào mua nhớ chọn màn hình IPS nhé.
cũng order bên anh Lam. lót dép hóng vợ về :showoff:
cho mình xin đt / địa chỉ của a. Lam với, mình cũng đang tìm mua con x220

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019