Phát wifi trên windows 7 / windows 8 không cần dùng phần mềm

15/12/2012 8:45Phản hồi: 70
Phát wifi trên windows 8 Release Preview | Win 7 không cần dùng phần mềm

Các phần mềm phát wifi Connectify và MyPublicWiFi hoạt động rất tốt trên winxp, win7 và win8 CP, tuy nhiên trên win8 Release Preview thì không cài đặt được có lẽ là do chưa tương thích. Rất có thể ở những phiên bản tiếp theo của win8 vẫn chưa sử dụng được nếu các phần mềm nói trên chưa nâng cấp lên phiên bản thích hợp. Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn 1 cách phát wifi trực tiếp từ windows 8 Release Preview mà không cần dùng phần mềm. Xin nói trước là nó không tiện dụng bằng phần mềm chuyên nghiệp nhưng dù sao cũng giúp các bạn giải quyết được vấn đề trong khi chờ đợi 1 phiên bản mới của Connectify hoặc 1 phần mềm khác.

Đầu tiên bạn click phải chuột vào ngay góc dưới bên trái màn hình và chọn Command Prompt (admin) --> nhấn yes

Tiếp theo, trong command Prompt bạn hãy nhập vào lệnh sau đây để tạo một hostednetwork rồi nhấn enter:

netsh wlan set hostednetwork mode=allow ssid=wifi-win8 key=12345678

Đã tạo 1 hosted thành công. Bạn nhập tiếp dòng lệnh sau đây để phát sóng wifi rồi nhấn enter:

netsh wlan start hostednetwork

Đã phát wifi thành công.

Tiếp theo là share internet cho wifi. Bạn click phải chuột vào biểu tượng sóng không dây ở dưới thanh taskbar, bên cạnh hình chiếc loa --> chọn Open network and Sharing Center --> chọn change adapter settings. Bạn sẽ thấy xuất hiện 1 mạng không dây ảo trong Network Connections:

Quảng cáo

Click phải chuột vào mạng đang được dùng để kết nối internet (adsl, wifi hoặc 3G, ở đây mình đang dùng 3G của Mobifone) --> chọn properties

Trong thẻ Sharing, bạn hãy tick vào ô Allow other network users to connect through this computer’s Internet connection và ở bên dướiHome networking connection, bạn chọn tên profile vừa được tạo ra, mặc định là Local Area Connection* 12 rồi nhấn ok (phần này chỉ cài đặt 1 lần)

Vậy là xong. Bạn đã phát thành công 1 hostednetwork. Để kiểm tra lại thông tin chi tiết, bạn hãy nhập dòng lệnh sau rồi nhấn enter:

netsh wlan show hostednetwork

Đã có 1 thiết bị kết nối:

Còn đây là chất lượng sóng của wifi-win8, chuẩn 802.11n tốc độ truyền tải 300 Mbits/sec (win7 chỉ phát được 150 Mbits/sec), sóng khá tốt phải không bạn?

Để tắt wifi, bạn nhập dòng lệnh:

netsh wlan stop hostednetwork

Quảng cáo

Để hủy bỏ 1 hosted đã tạo, bạn nhập:

netsh wlan set hostednetwork mode=disallow ssid=wifi-win8 key=12345678

Chú ý:

• wifi-win8 là tên hosted có thể thay thế bằng tên khác theo ý thích của bạn
  • 12345678 là password do bạn chọn, tối thiểu là 8 ký tự
  • Để nhập nhanh và chính xác dòng lệnh, bạn nên copy rồi paste vào command Prompt
  • Nếu muốn kiểm tra chi tiết các thiết bị đang kết nối vào mạng của bạn, tải tiện ích nhỏ này về dùng:
  • Nếu các thiết bị kết nối với mạng của bạn chỉ share được dữ liệu mà không share được internet thì bạn chỉnh như sau: Click phải chuột vào hình cột sóng không dây --> Chọn Open Network and Sharing Center --> Change advanced sharing settings --> All network --> Chọn Turn on sharing..., chọn Use 128-bit..., Chọn Turn off password...
  • Muốn share dữ liệu trên các ổ D, E, F...giữa các máy tính với nhau thì click phải chuột vào ổ đĩa muốn share--> chọn Properties --> chọn thẻ sharing --> chọn Advanced sharing --> tick vào ô sharing this folder rồi nhấn ok

Lời khuyên:

Bạn nên chép những dòng lệnh dưới đây vào notpad rồi lưu ngay trên desktop để thao tác dòng lệnh cho nhanh và chính xác bằng copy và paste:

Tao:

Phat:

Kiem tra:

Tat:

Huy bo hostednetwork da tao:

Chúc các bạn thành công!

70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks, chưa thử mà thấy cũng khá hay
Mình đã test rồi bạn, thấy rất hay và tiện, tốc độ thì khá tốt
@iCenter PhuongQuyen sao minh lam roi khi tat nguon lai mat nhi ban
@hg1234567 Chuyện này là đương nhiên
lưu nguyên trang này luôn có gì coppy ^^
@lamphong83vn
Tao:

Phat:

Kiem tra:

Tat:

Huy bo hostednetwork da tao:

chủ thớt cho hỏi là khi mình tạo hosted mìnddooori key 12345678 bằng 1 key khác được ko hay bắt buộc la 12345678
nhocoi
TÍCH CỰC
11 năm
@lamphong83vn Bạn đổi thành cái j cũng đc, bắt buộc nó phải 8 kí tự mới đc 😁.
netsh wlan set hostednetwork mode=allow ssid=wifi-win8 key=12345678 (tô màu đỏ bạn có thể đổi theo ý muốn của bạn)
@iCenter PhuongQuyen hjc hjc khổ nổi con lap của em chưa có drive wifi mới ghê , cái nào cũng đủ chỉ thiếu wifi lúc trước mới cài thì thiếu camera giờ ko có wifi làm sao phát , lên trang chủ lenovo download cũng chưa hỗ trợ @@
bạn ra ngoài box win 8 có 1 bác chuyên nhận tìm driver theo yêu cầu đây
@iCenter PhuongQuyen tìm thì tìm giúp nhưng quan trọng máy mình nó ko nhận mới ghê
@lamphong83vn Vậy bác cài lại mới luôn đi
@iCenter PhuongQuyen ý bạn là cài win 8 lại hả , mình đang định refesh thôi ^^ làm biếng cài quá
cái này đã có bài nói rồi bác ạ. đi copy paste thôi mà 😁
@hanguyen129 Kệ tui bác, dù gì cũng có tinh thần chia sẽ chứ không phải có tinh thần phá đám và chọc phá người khác
nhocoi
TÍCH CỰC
11 năm
Có phải ai cũng biết đâu mấy bác. Bác ấy post vào đây để mọi nguời thêm một nguồn thôi mà 😃
Em có cái tool này chế lại để xài đỡ phải mò cmd + gõ lệnh lằng nhằng 😃
Mấy bác tải về xài cho tiện nhé.
http://www.tinhte.vn/threads/1602640/page-7#post-29401816
@nhocoi À. thank bác. mình đã thử hồi chiều rồi, nhưng chưa share được
Nếu bác mún người khác bít chỉ cần vào topic của người kia up 1 cái thì ai cũng bít. Cái này là giống như ăn cắp bản quyền vậy. Mình thì không chia sẽ như thế. Chỉ có thánh cuồng like mới thế.
nhocoi
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này thì windows 7 nó cũng có 😃 Nhưng ít ai làm vì phải mò trong cmd mà win nó có ad-hoc cũng tiện 😃
mình bị lỗi xác nhận khi connect 😔 phải làm sao đây?
luserbai
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình không làm đâu
máy cũ rồi phải để card wifi nghỉ ngơi
lỡ die luôn cái card lấy gì mà dùng 😁
@luserbai to thic cai dong be ti o duoi, dung vay that
bac giup em voi den phan nhập tiếp dòng lệnh sau đây để phát sóng wifi
netsh wlan start hostednetwork thi no bao the nay. khong biet phai chinh sao nua
thanks bac truoc nhe
@hg1234567 Có ON Wifi chưa bạn?
Quote chi dài kinh khủng? hic.......
@iCenter PhuongQuyen hix. em on roai ma khong duoc. khong biet co phai khi truoc cai roi lai xoa nen no vay khong nua.
nguyenlongf9
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hg1234567 Bạn click chuột phải vào My Computer, chọn Manage, chọn Device Management, chọn View, click Show Hide devices. Khi đó để ý trong phần Network adapter. Click chọn Hosted Network Virtual Adapter, chọn Enable.
Sau đó gõ lại cmd lệnh start wifi là được nhé.
Thân ái!
nganminhhai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Connectify Pro 4.2.0.26088 <=== dùng cái này đỡ mệt hơn nè mấy bác😁
start cái là phát.... stop cái là dừng đỡ mệt ;)
chủ thớt cho mình hỏi tí, mình làm theo cách này và share dc wifi nhưng hum nay k biết bị gì mình share thì ket noi' bj limited access, mình lỡ díable cái virtual network, h share lại thì vào chang adapter setting k thấy cái vỉtual network dau ca, giúp mình với. Tks
@skailong to cung giong ban roi. mong chu thot giup ca kho nay. thanks
lam_ppc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã thử và thành công. Thanks bác nhiều lắm
Chủ thớt cho mình hỏi, giữa cách phát wifi bằng lệnh với bằng tool connectify thì cái nào nhanh hơn, ổn định hơn.
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chủ thớt ơi! mình làm như trên đến dòng lệnh netsh wlan start hostednetwork thì nó báo thế này The hosted network couldn't be started.
The group or resource is not in the correct state to perform the requested operation
lúc đầu thì mình làm thành công, nhưng khi disable Local Area Connection*12 làm lại thì nó bị tình trạng như thế
Mong mọi người giúp đỡ ^^!
@vuhoanglk chu thot giup do di
@vuhoanglk
vào device manager -> network adapters -> tìm cái virtual wifi adapter ensable nó
@vuhoanglk bạn vào Device manage tìm nó rồi enable nhé !
ban20091990
ĐẠI BÀNG
11 năm
tuyệtvoời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019