Phương pháp readback rom và root máy dùng cpu mediatek mt6573, 6575, 6577

diepgamer
10/5/2013 9:37Phản hồi: 82
Phương pháp readback rom và root máy dùng cpu mediatek mt6573, 6575, 6577
Chào mọi người, hôm nay mình chia sẻ phương pháp để Readback rom và root, tạo recovery clockworkmod cho các smartphone dùng CPU mediatek: Mt6573, 6575, 6577 riêng Mt6589, Mt6582,Mt6572... mình chưa có cơ hội thử, nếu có cơ hội mình sẽ bổ xung thêm.
Bài này dành cho những máy còn rom gốc và cho những ai muốn root máy nhưng chưa có hướng dẫn trên mạng.
Bài hướng dẫn này của mình viết ra để dành cho các bạn thích nghiên cứu, tích luỹ, học hỏi, và các pro chia sẻ kinh nghiệm. Mình chỉ hướng dẫn cách để readback, root, tạo recovery cwm, flash. Vì dốt văn nên câu cú lủng củng, bố cục hơi rườm rà, mong mọi người thông cảm.
Vi trước đây mình root được một số máy rồi nên rút kinh nghiệm cho mọi nguời đi sau, mình sẽ đưa ra phương pháp đơn giản nhất có thể đó là sử dụng 2 phần mềm chính: MTK Droid & Root Tool và SP flashtool. Lúc trước để root được 1 máy và làm recovery CWM nó loằng ngoằng cygwin, android kitchen và tạp phế lù các loại phần mềm khác, dốt tiếng anh thì coi như nghỉ, tuy nhiên ngày nay thì dễ hơn rồi, chỉ cần nhìn hình là đủ biết
Bài hướng dẫn mình làm trên Windows XP 32bit, cài các phần mềm và driver, sau khi cài xong khởi động lại máy. Không nên ngồi ngoài hàng nét để làm mấy thứ này
MTK droid root tool
SP Flashtool có sẵn driver MTK Preloader/ MTK USB port bên trong thư mục
Snappea dùng để cài driver ANDROID ADB
Microsoft .Net Framework 3.5

Phần một: cách readback rom từ máy điện thoại ở trạng thái tắt nguồn
Chạy MTK droid tool, bấm block map, hiện ra bảng block info
1 xem blockmap.JPG

Bấm Create scartter file, tạo 1 thư mục Mt65xx như hình rồi lưu file vào = bấm save
2 tao thu muc mt65xx luu scartter.JPG

Hình Block info, tuỳ từng máy mà có số lượng khối khác nhau
3 giai thich block info.jpg

Chạy SP flash tool
4 chay sp flash tool.JPG

Load scartter file ta mới tạo ra ở bước bên trên
5 chon scartter.JPG

Quảng cáo

Bấm TAB Readback bấm Add hiện ra Pagespare, hiện ra bảng đặt tên file là Rom_0, bấm save lưu lại
6 trinh tu readback.JPG

Nháy đúp vào page spare, đặt thông số của khối đầu và khối cuối cùng, tất nhiên trong hình chỉ có 15 khối, máy của bạn có thể ít hơn hoặc nhiều hơn và chỉ số nó khác nhau
7 chon block phu hop.JPG

Có những kiểu sau đây để có thể readback, tất nhiên máy ở trạng thái đang tắt.
1. Tháo pin ra và kết nối usb.
2. Vẫn kết nối usb tháo pin ra lắp pin vào.
3. Giữ không thả nút volume+, volume-, hoặc nút chụp ảnh.
4. Kiểu kết hợp: ví dụ như là giữ nút volume- tháo pin ra rồi lắp pin vào mà không thả nút volume-.
Hãy đảm bảo là bạn đã thử đủ kiểu nhé, thông thường là lỗi 2005 nếu không giữ 1 trong số 3 nút

Quảng cáo

thao lắp pin.JPG giữ nút.JPG
8 click readback.JPG
9 readback xong.JPG

Sau khi Readback được file Rom_0, bật máy điện thoại vào android, quay lại MTK Droid Tool, bấm tab Root, Backup, Recovery, chọn To Process file Rom_ From Flash tool, hiện ra bảng ta dẫn đến file Rom_0 đã được tạo ra
10 Vao lai MTK.JPG
11 chon rom_0.JPG

Chờ nó xử lý xong vào phần backup trong thư mục của MTK Droid tool ta sẽ thấy một thư mục mới được tạo ra, rom nằm trong đấy các bạn ạ.
12 Rom nguyen ban lay ra.JPG
13 Thanh qua.JPG

Phần 2: Xử lý file boot.img và file recovery.img

Tạo một Folder mới trong MTK droid tool luôn, copy 2 file boot.img và recovery.img từ rom gốc vào trong folder mới tạo ra. Chạy MTK droidtool, chọn tab root, backup...., tích vào choose the boot.img file, bấm nút Recovery and Boot nó hiện ra cái bảng, dẫn nó đến 2 file mới copy vào thư mục vừa tạo ra, chọn 2 file đó.
Bấm open nó hiện ra bảng Phone name, viết tên điện thoại vào hoặc gì cũng được, bấm ỌK, đợi máy sử lý một vài giây bạn quay ra thư mục RECOVERY trong MTK droid root tool. 2 file mới được tạo ra có tên máy bạn đặt với số ngày tháng chính là 2 file Boot đã được mở khóa và Recovery đã được chuyển thể qua dạng Clock Work Mod.

Theo dõi và làm theo hình ảnh
su ly 1.jpg

bảng chọn tên điện thoại
su ly 2.jpg
quá trính sử lý hoàn thành sẽ có báo cáo như sau
su ly 3.jpg

Thư mục kết quả.
su ly 4.jpg

Phần 3: Flash vào máy rồi root

Phần này khá dễ dàng rồi mình không làm hình nữa, có thể tham khảo cách làm từ các bài khác của mình
---- Tạo một thư mục mới với tên là Root hoặc ForRoot gì đó, copy từ rom gốc ra những file Scarter, Preloader, DSP_BL và 2 file đã được sử lý kia rồi nhồi vào thư mục Root.
---- Flash nó vào máy
---- Chạy chương trình root máy bất kỳ nào cũng OK, thế là xong.
Cảm ơn đã đọc bài hướng dẫn của mình, mình xin phép không chịu trách nhiệm đối với các quá trình mất điện dở giữa chừng 😁
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em vướng chỗ nhấn readback ko chịu chạy :< nó báo lỗi

có ai bít cách sửa ko ạ :<

Hóng Full hướng dẫn của bác 😁
@badboy_hippy Tháo pin ra là ok!
Vol bác 1 phiếu. Chờ Tut Full của bác nhé
hic! mong quá :< em làm lỗi suốt :<

bác nào ở hà nội làm đc giúp e với...
em nhấn đủ kiểu mà vẫn ko readback đc 😔 bác ở hà nội ko ạ! giúp e với ạ :<
kirk2711
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác nào có quả rom stock của qsmart s1 thì cho em với
cái này để láy rom stock à
ko ai giúp e à :<
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@badboy_hippy Đọc kỹ coi sao.
@diepgamer em làm đi làm lại nhiều lắm rồi bác ạ :< đang tính mang ra quán xem sao :< hic
@diepgamer readback dc rồi ,tiếp đến dùng mtkdroid bung ra thì bị lỗi "báo chưa đăng ký jj"..hiện tại có file ROM_ mà ko bit làm sao để nó tạo ra thư mục backup dc...?
cách này root được q smart s6 không thớt
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác ơi con này đc ko ?
priceangels.com/PA-i9500-S4-1-1-MTK6589-Quad-Core-Smartphone-Android-4-2-9-Dual-Mode-Single-Standby-With-Dual-Camera-Wi-Fi-GPS-RAM-1G-ROM-4G-4-7--HD-Screen-White--s377967.html
CPU MTK6589
@Lynk Kent Qualcore đc nhé!
đâu hd root ở đâu
bác giúp e root qsmart s16 vs ạ😃
zoomx5
ĐẠI BÀNG
11 năm
tiếp đến root đi bác ơi,đang có cái máy tàu để vọc đây
zoomx5
ĐẠI BÀNG
11 năm
dòng mediateck xử lý rom gốc,cài recovery rồi root = flie.zip qua recovery,có hd bằng TA nhưng chưa hiểu lắm
nhan cuu readback android tau`.lien he 0914539659
mong root của bác.Máy mình mua bên trung quốc không biết hiệu gì chỉ biết nó dùng cpu mt6577 không biết có root được không.Mong bác viết hướng dẫn root nhanh để e thử 😔
diepgamer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@seven92 Làm readback đi, làm xong được phần một là có thể tự hiểu và root khỏi cần hướng dẫn
@diepgamer thank bác nhưng e chỉ mong là root được máy để vào CH Play thôi chứ mới sài android cũng chưa dám làm mấy cái này sợ thành gạch 😔.Mong bài hướng dẫn root của bác 😁
@diepgamer Đã làm xong phần 1, đợi phần 2....
Cảm ơn Chủ Thớt
Xử lý file boot.img file recovery.img và root ntn vậy bác
bác nào có stock rom con này cho em với ạ:
priceangels.com/PA-i9500-S4-1-1-MTK6589-Quad-Core-Smartphone-Android-4-2-9-Dual-Mode-Single-Standby-With-Dual-Camera-Wi-Fi-GPS-RAM-1G-ROM-4G-4-7--HD-Screen-White--s377967.html
CPU MTK6589
masstel m15 da root thanh cog
@phong® O dau ban.cho minh cach di

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019