Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Picture Info - Ứng dụng giúp xem thông tin EXIF của ảnh trên Windows Phone

Duy Luân
16/2/2014 3:37Phản hồi: 15
Picture Info - Ứng dụng giúp xem thông tin EXIF của ảnh trên Windows Phone

Nhiều khi bạn sẽ cần xem lại thông tin EXIF của ảnh trên Windows Phone, ví dụ như ngày chụp, tốc độ chụp, ISO, kích thước file, tên camera, hay cả kinh độ vĩ độ nhúng vào ảnh. Trong trường hợp đó, bạn hãy dùng đến ứng dụng Picture Info. Nó không chỉ hiển thị được những thông tin nói trên mà còn cho chúng ta biết là lúc chụp máy có đánh flash hay không, phần mềm (hệ điều hành) của thiết bị chụp là gì, chế độ đo sáng ra sao, chiều ảnh chụp ngang hay dọc. Thậm chí Picture Info còn giúp chúng ta xem vị trí chụp ảnh trên bản đồ nữa. Phần mềm này hữu dụng không chỉ để xem EXIF ảnh chụp bởi chính chiếc điện thoại của anh em mà còn để xem thông tin ảnh do bạn bè, người thân gửi cho bạn nữa đấy.

Thực ra thì ứng dụng Nokia Camera cũng có thể xem được EXIF ảnh, tuy nhiên nó không nhiều thông tin như bên Picture Info, lại chỉ giới hạn cho các thiết bị Nokia mà thôi. Còn với Picture Info thì bạn nào xài Windows Phone 8 đều chơi được hết.

Để sử dụng Picture Info, bạn có thể dùng một trong những cách sau:
  • Chạy phần mềm Picture Info lên, chọn ảnh mong muốn rồi mở ra xem
  • Khi đang xem ảnh trong Picture Hub của Windows Phone, mở tấm ảnh bạn muốn xem, chạm vào nút menu (có ba dấu chấm) > mục Ứng dụng > Picture Info

15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình như sony z1 cũng có ứng dụng gần giống như thế này ;)
Flickr cho iOS cũng có cái này. Ko biết android hay WP có giống vậy ko.
Android mở ảnh rồi tùy chọn vào details cũng khá đủ thông tin về ảnh luôn.
cái này mình dùng ká lâu rồi.
Thế trêb iDevices thì chi mình hỏi là ứng dụg nào tương tự như phần mềm này thế.
@dorewan199x Flickr của Yahoo
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
@vnstockguru ngoài thằng này ra còn thằng nào nữa kg nhỉ?
@linhatm Lên Store gõ keyword là thấy ngay thôi. Search ra 293 app.
Thậm chí, có cả phần mềm xóa thông tin về exif luôn.
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
@vnstockguru qua androi một thời gian quên hết cả ios, nhờ bạn mà mình mới nhớ ra từ khóa exif, và đã tìm lại dc thằng koredoko
cảm ơn rất nhiều.
s.club2
TÍCH CỰC
10 năm
Cái này mình sài từ lúc mới dùng wp, trên phần mềm nokia camera cũng có tích hợp 1 chút để xem dung lượng và kích thước ảnh. cái này thì đầy đủ hơn
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
Đúng cái đang cần trên WP.
Nhưng muốn MS tích hợp lun trong Thư viện ảnh lun giống Nokia Camera chứ dùng thêm app kiểu này thì bất tiện quá
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Mấy hôm nay bội thực tin windows phone, mong 8.1 nó ra mau lên để mua một cái xem thế nào,nhiều thay đổi thế này giờ không hình dung nổi trông nó thế nào nữa
Mong nó bá đạo luôn đi
Ủng hộ ưwinphone không ngừng lớn mạnh
linhatm
TÍCH CỰC
10 năm
Search thử picture info trên appstore cũng có, giá 0,99$, thử luôn, ngon lành cành đào.
computervip
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có ứng dụng nào để xem ảnh k a, window photo trên wp8 xem ảnh k nét lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019