Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Pin Lumia 1520 tụt nhanh dù để ở chế độ chờ

satanorazy
14/2/2014 4:5Phản hồi: 61
Mình mua con 1520 này hồi 1/1 và xài cũng khá ổn. Tuy nhiên dạo này gặp vài điểm thấy không ổn cho lắm.

Vấn đề pin
Pin lúc trước để qua đêm tụt rất ít, hầu như chỉ 1 2%, nhưng từ hôm qua bắt đầu để ý tụt rất mau. Đêm trước đang từ 80%~ xuống khoảng 59%. Đêm qua sạc đầy 100%, sáng ngủ dậy (chính xác là 5 tiếng) thì thấy tụt 11% (nửa đêm có bật 3g kiểm tra app FB trong 5 phút, độ sáng thấp, rồi tắt liền)

Tình trạng pin ngay tại lúc này:
  • Tuổi thọ 87%
  • THời gian ước tình còn: 1 ngày 20 giờ
  • Thời gian kể từ lần sạc truóc: 5 giờ.

Nhớ lúc trước cái khoảng thời gian kể từ lần sạc trước có thể lên đến 2 ngày hơn mới phải sạc lại, tầm 55+ tiếng mà giờ cộng lại cảm thấy ít đi.

Gần đây mình chỉ cập nhật cái Điểm cài đặt, Apps Social, cài game Tom Jerry, Demon Defender nhưng rất ít chơi.
Kiểm tra ứng dụng chạy nền chỉ có FB, viber, foursquare, Bing Sport. là cho phép.
Ngoài ra máy mình chỉ hiện dùng sim 3G, chỉ mở 3G khi xài, không là tắt liền.

Vậy hiện tượng tụt pin như trên có phải lỗi về pin như chai không hay do phần mềm? Nếu là chai pin thì hơi bị sốc vì mới dùng có 1 tháng rưỡi, cường độ dùng cũng không nhiều lắm. Mà nếu sau này xài SIM nghe gọi được chắc sẽ còn hao hơn nữa?

Vấn đề chất lượng hình chụp khi ánh sáng yếu
Hình chụp con này vào buổi sáng khá tốt, nhưng khi vào ánh sáng tông vàng (nhà hàng, càfe..), hay trắng huỳnh quang tại gia thì cảm thấy yếu quá.

Khi chụp hình ảnh trong ánh sáng yếu thì màn hình hiển thị ảnh bị nhiễu nhiều lắm. Chụp xong thì trong 1 2s ảnh review vẫn cảm thấy nhiễu. Khi xem ảnh thật thì đỡ thấy nhiễu hơn nhưng nhìn nó không mịn, lung linh ảo lòi nịnh mắt như mấy con ip. Toàn bộ chụp auto. Để tối về update thêm hình cho rõ.
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tôi thấy pin không được như quảng cáo, một ngày cũng không nổi!
@bshuy2003 bạn dùng nghe gọi luôn đúng không?

Cập nhật:

Trưa có xóa bớt ứng dụng thì thấy đỡ hơn (nghi là do cái Minion Rush). Bật wifi và 3g liên tục từ 12:30 đến 9 tối thì pin từ 87% còn 70%.

Khá good, nhưng mà về vọc instagram và fb 1 tẹo là rớt còn 59% rồi. Để hóng tiếp sau đêm nay ra sao o_O
tydus1989
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng cảm thấy pin tụt nhanh hơn lúc truoc rất nhìu
mình xài 3G/Wifi luôn on, Fb sáng nào cũng check, insta liên tục :v luôn double tap để mở khóa, brightless thì để low, trung bình 2 ngày mình mới sạc pin :v
mình thấy máy hay tụt sau khi sạc, nhưng từ khi còn tầm nửa cục tới hết pin thì siêu lâu, có hôm mình để luôn không sạc thì xài từ 8h sáng tới gần 12h đêm ! nchung mình thấy con này pin siu trâu: 😆
@breath máy bác giống máy mình...dùng đc 1.5 ngày wifi 24/24 vì bán hàng online mà, nghe gọi liên tục..hehe...khi còn dưới 50% nó cực kỳ trâu....
còn ở chế đọ chờ sạc xong lúc 7h tối sáng 7h ra mở cửa pin tụt chỉ 1% co khi 3%
s89hd
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenpr089 mình dùng bt thì k dc 2 ngày...face ít...chủ yếu đọc báo khoảng 30p...chat zalo 1~2 tiếng/ngày ....gọi thì cũng bt...
tắt hết tất cả chỉ mở khi dùng....cảm giác pin k dc cả = g2 docomo...3g chỉ tắt khi đi ngủ..con gái dùng nên face nhiều...còn dc 2 ngày
trước mình dùng cả 1320..nghe gọi thi thoảng face,đọc báo k phải nói phét cứ 4 5 ngày là bt ( dùng trả sau đó nha)...ol wifi kha khá cũng ~3 ngày
hay bị chai pin...mới dc có 3 tháng mà 😔 onl wifi thì 1 tiếng 16~18% tụt mạnh hơn g2 vs 1320...trong khi quảng cáo mười mấy tiếng
pin dùng chán lắm, mà tốc độ duyệt web rất tệ, màn hình thì nhạy quá!!
tốc độ web mình thấy khá ok, load trang book vé CGV và lịch chiếu rất nhanh, chắc còn tùy mạng, màn hình lâu lâu hơi nhạy thiệt, 1 sứ ứng dụng chưa đi kịp vói cái nhạy đó, ví dụ comment facebook ấn đăng xong phải đợi 3s nó mới hiện ra
Chào bạn, mình đã dùng qua 1520 nói riêng và các sản phẩm của Nokia nói chung. Mình thấy có một điều đó là chất lượng các sản phẩm của Nokia hình như không đồng đều, con 1520 mình xài không gặp hiện tượng như các bạn ở trên, thói quen lên FB lướt web bằng wifi không chơi games hằng ngày onsreen tầm 4h của mình thì sau khoảng 1,5 ngày sẽ sạc ở mức 10%. Những người mình biết xài Nokia người thì như mình, người thì như các bạn ở trên, nên nếu bạn bị vấn những vấn đề trên thì xin chia buồn.
ko biết thế nào nhưng mình cũng thấy có hiện tượng pin mới sạc xong tụt rất nhanh..nhưng đến giữa thấy tụt chậm hơn..
tụt nhanh thì bảo hành đi, màn hình lcd, chứ không phải amoled nên nếu để cái đong hồ ở màn hình chờ thì tức là đang bật màn hình (chỉ là tăts đèn thôi), double tap cũng tốn pin, thằng này hình như định vị bằng gps nên nếu bật vị trí cũng tốn ác, tự đong bộ xbox, sky... nữa dẹp hết thì pin tụt khoảng 8%/ ngày. thêm nữa là mình thấy nó tụt rất đeu, không như android chờ chả tụt gì nhưng mà bật lên tụt ào ào, máy mình wifi độ sáng tự đoong thì 20' = 5%. chất lượng không đồng đều nhưng tụt nhanh quá đôi khi do mình chưa tối ưu
Mong lên 8.1 để còn biết cái app nào hao pin mà xoá, chư tắt hết chạy nền rồi mà vẫn hao pin quá. 😔
hien789
ĐẠI BÀNG
10 năm
tắt đi cái facebock . Là pin ko lo vấn đề
tôi dùng chơi game xem phim ngày 3h, 2 ngày mới sạc
mình mới sài lu1520 vào đầu tháng 5. mới mua về là up lên wp8.1 luôn nên chưa sài qua wp8 bao giờ. sau khi up lên 8.1 cũng bị trường hợp pin hao nhanh và máy thì nóng kinh khủng. tức quá mình reset máy luôn, nhưng vẫn không hết. cuối cùng mình cũng tìm được nguyên nhân xảy ra trên máy mình: mình tắt đồng bộ google mail là hết. còn về hao pin trong lúc sài thì nếu chơi game nhiều thì hao kinh khủng. nếu chỉ lướt web qua wifi thì 10% khoảng tầm 60 phút. theo kinh nghiệm của mình không nhất thiết phải tắt hết background.
Vào phần tiết kiệm pin tắt hết các ứng dụng chạy nền đi là xong.
ứng dung nền (background) mình vẫn để music, skype, calendar, store, weather thì pin khá ổn (3g, wifi và location mở bình thường). chỉ tắt background các game, facebook,... sài facebook và messager của facebook khá hao pin vì tần suất cập nhật dày quá. ai có kinh nghiệm gì chia sẽ thêm để mọi người biết.
Mình thấy L1520 xem youtube hình ảnh không được đẹp. pin thì vừa rút sạc ra 1 tiếng tụt 5%
@tuanvuvan bạn tải youtube HD về xem sao. pin thì tụt đều đặn chứ không tụt ầm ầm như hdh khác đâu.
kietbull
TÍCH CỰC
10 năm
Chào anh em xài 1520, con 1520 mình xài từ hôm qua tới giờ thì bị lỗi là loa trong không nghe điện thoại được, nghĩa là mình niói chuyện đt với người ta thì mình nói người ta nghe nhưng mình lại không nghe được người ta nói gì.

Bật loa ngoài hay cắm tai nghe thì mới okay, anh em giúp mình với chứ không mình đau tim chết mất.
pin con 1520 của mình thì xài với tần suất dày đặc, wifi cả ngày thì pin chỉ được 1 ngày chứ không tới 1,5 -> 2 ngày như vài bác nói :eek:

à mà không biết có ai bị lỗi 'phantom tap' không nhỉ? là mình thao tác kéo nhưng máy lại nhận là bấm, khá khó chịu
@ntthien123 bạn tắt hết các ứng dụng chạy nền không cần thiết chưa, mình mở 3g liên tục pin vẫn 2 ngày.
@kid_banders nếu mình tắt mấy apps như viber, whatsapp thì có còn nhận được thông báo khi tin nhắn tới không bạn?
@ntthien123 tất nhiên là không. bạn nên chọn lựa những pm quan trọng và cần thiết thì hãy cho chạy nền để cập nhật thông tin.
@kid_banders tắt hết ứng dụng thì sài smartphone làm gì nữa. mình đang sài l1520, sài lâu hay mau là còn tùy bạn sài những gì. nếu lướt web liên tục thì tầm 9h thôi, chơi game thì càng sớm hơn. để chờ thì cả ngày chỉ mất 3% pin thôi.
@agemyth Ý mình là tắt hết mấy cái ứng dụng, game không cần thiết, lựa chọn cái nào cần thì cho phép chạy nền thôi bạn, thank bạn góp ý.
bạn vào cài đặt tắt FNC thử xem nhé. vì mình xài 1520 cảm thấy rất tốt và pin ko có tụt như mấy bạn trên nói 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019