Prime Air - dịch vụ giao hàng bằng robot bay của Amazon

Nam Air
2/12/2013 1:57Phản hồi: 195
Prime Air - dịch vụ giao hàng bằng robot bay của Amazon

CEO Jeff Bezos vừa giới thiệu dịch vụ giao hàng mới của Amazon là các rô bôt bay (drone). Những con drone này có khả năng giao những gói hàng nặng khoảng 2,5Kg (5pound). Do gần 86% lượng hàng Amazon thường giao có khối lượng nhẹ hơn mức này, nên đây không phải là một trở ngại lớn. Dịch vụ này sẽ giao hàng tới nhà khách hàng trong khoảng dưới 30 phút sau khi mua. Tầm hoạt động giao hàng hiện tại của các drone này là 16Km (10Mile)

Nghe thì có vẻ khoa học giả tưởng, nhưng dịch vụ Amazon Prime Air đã hoàn thành tốt các bản thử beta. Lý do Prime Air chưa đi vào thực tế là vì còn nhiều quy định của chính phủ Mỹ mà họ phải tuân theo, nên dịch vụ này trước mắt sẽ chính thức hoạt động tại Mỹ vào khoảng năm 2015 là sớm nhất.

Mời bạn xem video Prime Air hoạt động thực tế:

Amazon đã trả lời các câu hỏi như đặt ra:

Hỏi: Cái này có phải là khoa học giả tưởng không?
Amazon: Nhìn thì có vẻ như cái này là khoa học giả tưởng, nhưng đây thực sự là những gì chúng tôi đã làm thành công, thực tế, khi Cục hàng không liên bang (FAA) thông qua các quy định về việc sử dụng drone, chúng tôi sẽ đưa vào thương mại ngay lập tức

image-gallery-01._V367570019_.jpg%22.jpeg Hỏi: Vậy là sau này có thể người ta sẽ thấy hàng trăm drone giao hàng bay trên trời?
Amazon: Đúng vậy, sẽ tới lúc bạn nhìn lên trời thấy các Prime Air drone và cảm thấy bình thường như là nhìn thấy chú bưu thư đang đến nhà em, xe đạp kêu kính kính cong

Hỏi: Khi nào thì tôi sử dụng Prime Air được?
Amazon: Chúng tôi hy vọng các quy định của FAA sẽ ổn định vào 2015, lúc đó thì Amazon đã sẵn sàng để phục vụ bạn

Hỏi: Vậy còn an toàn của xã hội thì sao?
Amazon: FAA đang xây dựng những quy định chặt chẽ, lấy sự an toàn của cộng đồng đặt lên hàng đầu, và Amazon cũng vậy, chúng tôi coi trọng nhất chính là sự an toàn của bạn, những drone của chúng tôi sẽ được sản xuất tuân theo nhiều quy định nghiêm ngặt để đảm bảo an toàn cho xã hội

Theo Amazon

Quảng cáo

195 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ có thể là Mỹ🆒

P/S : Qua VN thì sẽ có vụ rình "bắt cóc" robot để làm máy bay điều khiển từ xa :oops:
@galabuon Và cướp hàng luôn :p
clapika
TÍCH CỰC
10 năm
@galabuon Sang đến VN thì mất cả hàng lẫn Robot bay luôn =))
Sao VN k có để mấy em nhỏ tập bắn NÁ nhĩ😁
Hiện đại thật ;)
nguoidixa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này mà về Việt Nam chắc Amazon phá sản sớm thôi
Mr.storm9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguoidixa chỗ nào chả thế, sao cứ phải ở VN, sang mấy nước "kia" nó để yên cho bay à?
@Mr.storm9x em nghĩ lúc ý các bác sắm súng cao su của trẻ con về tỉa em ấy là vừa nhỉ ?
@Mr.storm9x ở VN bác dám để đồ ở ngoài cửa ko ? 😆 đợt trc mình đặt mua cái TV ở Store mà quên mất nên đi du lịch về thấy để hàng ở cửa mình rồi, tính ra cũng gần 1 tuần chả mất cái TV nữa, ở VN sau 1 đêm ko ai dám đảm bảo cả 😃))
Nhận hang xong rùi hốt máy bay luôn thì còn gì = 😁
làm dàn ná, bắn hạ vài con chơi ^^
Just kidding ^^
1 vấn đề đưa ra là nó có thể va vào chim khi đang bay ko nhỉ ?
tranduymb
TÍCH CỰC
10 năm
@thedragon1 Va sao đc bạn, chim nó có mắt mà 😁
bkpro185
TÍCH CỰC
10 năm
sẽ xuất hiện loại tội phạm mới là những xạ thủ săn drone.
heokoan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này hay nhưng không hiện thực vì thực tế drone chỉ bay đc có 10 miles và nếu áp dụng drone thì Amazon phải có nhìu warehouse ở khắp mọi nơi nên chi phí có thể sẽ rất cao chưa tính tới việc chẳng ai dám để 1 cái macbook air (<5lbs) bay lơ lửng trên trời trước mặt toàn dân thiên hạ cả
@heokoan Đó là Mỹ 0 fải Vn bạn ah
@heokoan phần lớn hàng hoá ở Mỹ được " quăng " trước cửa bác ơi.nen bác đừng lo chuyện đó. cái laptop chưa có gì ghê ghớm. nếu bác ở mỹ, thằng nào thò 1 chân vào sân nhà bác mà không có lý do, bác có quyền bắn què giò nó luôn.
@calvin68
😁 bắn chết lun chứ chẳng cần què giò
@calvin68 đính chính là chỉ đc bắn phía trc, bắn phía sau thì bác đi tù đấy 😆)
Lấy hàng rồi thịt luôn con robot
phhdinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
cái này cần ý thức cộng đồng cao
ở Việt Nam thì mấy em này sẽ ko có cơ hội mà bay trên trời
Gặp mấy bác thợ săn thành phố là em này có nguy cơ rụng
liminzun
TÍCH CỰC
10 năm
ở vn mình còn mấy cái ná lúc nhỏ =))
Xấu hổ cho người Việt Nam khi 95% comment là những suy nghĩ ăn cắp đồ của người khác
@Communist-Utopia nói đi cũng phải nói lại,các bác nghèo cứ chửi thằng giàu. các bác ngồi dưới chửi bác trên cao
các bác so nước ta 20 năm trước và hiện tại có thay đổi nhiều không??? chắc chắn là có đúng không, vậy có nghĩa là người ta làm được.
20 năm trước nếu thế hệ ngồi dưới cũng quan niệm người trên không làm được gì thì xa hội đi đến đâu???
các bác ngồi trên cũng tưng là lớp người ngồi dưới và biết đâu chính các bác trược kia cũng nói như bác bây giờ.tóm lại là như nhau hết,cứ bác nào có điều kiện kiếm là kiếm nhiệt tình.giống như người mình tham gia giao thông ấy, mồm thì chửi sao đi lung tung lao cả lên vỉa hè để đi nhưng các bác có dám chắc chính các bác chưa 1 lần làm điều đó không?
LocDT
TÍCH CỰC
10 năm
Kiểu này về sau nhà nào cũng có sẵn 1 bãi đáp thay cho hòm thư, có tọa độ GPS chuẩn để Done cứ thế chuyển thẳng đến. Chắc bây h vẫn cần người điều khiển.
@LocDT Vâng theo em nghĩ nếu giao hàng kiểu này thì cái chỗ mà bác bảo là hòm thư thì chắc là ở đó có gắn cục định vị và đk sẵn ID , robot bay sẽ theo ID mà giao đến thả đúng chỗ lắp cục định vị .
@LocDT bạn cứ lên google street view gõ bất kỳ 1 địa chỉ ở Mỹ thì bạn sẽ được giải đáp thắc mắc của chính bạn
ở VN vừa ra khỏi chuồng là đùng, ra chợ Nhattao nằm xếp lớp
Chiếc này ở VN mà bay qua nhà em là quăng lưới túm gọn luôn 😆
@exciterc Nhờ có bác, đại đa số người dân Việt Nam và có cả e... Luôn có cái ý nghĩ này trong đầu nên ko dưới 10 năm nữa VN mói có nổi cái dịch vụ này 😁
giao đồ tặng luôn cái hộp, hao tiền nhỉ. Bên đó cái hộp thế cũng tốn vài $$ rồi.
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bt_mis Làm thùng giấy tái chế cứng thay hộp nhựa là được, hoặc dùng dạng foam box, mấy cái đồ phía trong nhẹ nhàng ko sợ vỡ. Cái khó là làm sao bảo vệ được drone khi bay, ở Mỹ cũng có những thằng ăn cắp vặt, ném đá, tung lưới này nọ đầy, chưa kể mấy thằng freaky, nó có súng bắn rơi rồi lấy linh kiện chơi.
@warmboy24 làm kiểu gì cũng phát sinh chi phí cả, chi phí lao động nó đâu có rẻ, vd mua chai xà bông $10, tiền chiết khấu chắc đủ cho cái hộp. Có lẽ ban đầu sẽ hổ trợ lời ít để khuyến khích khách hàng dùng nhiều hơn
@congthanhgiong Chắc là nó cũng tính lun tiềng hộp w tiền xăng trong đó rồi 😁
@congthanhgiong Thế bác chưa đọc về Amazon rồi. CEO của Amazon Jeff Bezos còn yêu cầu các thùng catton đóng gói đồ của Amazon phải tốt hơn, dày hơn bình thường để có thể được người dùng sửa dụng lại nếu cần thiết.

Thông thường hàng bán trên Amazon hầu hết sẽ được free tiền vận chuyển trong nội địa nước Mỹ - trừ trường hợp yêu cầu gấp có trong 1-2 ngày. Amazon sống nhờ bán sỉ các mặt hàng khác nhau trên gian hàng của mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019