Q4/2012: 52 triệu điện thoại di động được giao ở Mỹ, Apple lần đầu đạt hạng nhất

Duy Luân
1/2/2013 11:1Phản hồi: 380
Q4/2012: 52 triệu điện thoại di động được giao ở Mỹ, Apple lần đầu đạt hạng nhất
Screen Shot 2013-02-01 at 6.53.18 PM.png
Số lượng điện thoại di động được giao tạo Mỹ trong Q4/2012. Đơn vị: triệu máy
Nguồn: Strategy Analytics

Theo số liệu mới nhất từ Strategy Analytics, số lượng điện thoại di động được giao đến tay nhà phân phối hoặc khách hàng ở Mỹ trong quý 4/2012 là 52 triệu đơn vị, tăng 4% so với con số 50,2 triệu của cùng kì năm ngoái. Sự tăng trưởng này có được là do nhu cầu cao đối với các điện thoại thông minh 4G cũng như điện thoại phổ thông có hỗ trợ 3G. Nếu xét về cả năm 2012 thì ở Mỹ đã có 166,9 triệu máy được giao, giảm 11% so với năm 2011. Lý do được Strategy Analytics đưa ra đó là số lượng điện thoại di động tung ra thị trường trong ba quý đầu của năm bị giảm 16% so với năm 2011 vì nền kinh tế bất ổn cũng như việc thắt chặt chính sách nâng cấp của các nhà mạng.

Strategy Analytics cho biết thêm rằng Apple là công ty giao được nhiều điện thoại di động nhất trong quý 4 vừa qua với 17,7 triệu đơn vị, chiếm thị phần "kỉ lục" là 34% và cao hơn Q4/2011 là 25%. Đây cũng là lần đầu tiên trong bốn năm trở lại đây Apple đánh bại Samsung để vươn lên dẫn đầu thị trường xét về số lượng điện thoại di động bán ra thị trường. Sự thành công của Apple đến từ các yếu tố sau: hệ sinh thái phổ biến của mình với iPhone và App Store, mức trợ giá hào phóng từ phía nhà mạng và iPhone 5.

Đứng thứ hai trong quý là Samsung với 16,8 triệu máy trong quý 4 năm ngoái, chiếm 32% thị phần tại Mỹ. Strategy Analytics nhận xét đây là một kết quả tốt đối với Samsung vì trong quý 4/2011, số lượng máy Samsung được giao ở Mỹ chỉ chiếm 27%. Dự báo trong năm 2013 này, Samsung sẽ lấy lại vị trí số một của mình với sự ra mắt của các mẫu máy mới, chẳng hạn như chiếc Galaxy S IV được đồn thổi bấy lâu nay. Cũng cần nói thêm rằng mặc dù người đứng đầu quý 4 là Apple, nhưng xét cả năm 2012 thì hạng nhất về tay Samsung.

Xếp sau Samsung là LG với 4,7 triệu máy được giao, nắm trong tay 9% thị phần Mỹ vào ba tháng cuối năm. Kết quả của LG đã bị giảm sút so với năm 2011, khi đó LG giao được đến 6,9 triệu chiếc điện thoại di động và nắm 14% thị phần. Trong năm qua, LG không cạnh tranh được với Apple và Samsung trong mảng smartphone. Tuy nhiên, Strategy Analytics dự báo rằng LG sẽ có những động thái đáp trả trong năm nay với nhiều model mới như Optimus G 4G LTE.

Screen Shot 2013-02-01 at 6.49.09 PM.png

Screen Shot 2013-02-01 at 6.59.25 PM.png

Screen Shot 2013-02-01 at 6.58.26 PM.png
Thị phần điện thoại di động trong Q4/2012. Nguồn: Strategy Analytics

Nguồn: Strategy Analytics
380 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vohphuong
TÍCH CỰC
11 năm
Gà nhà mà, ở Mỹ thì cũng không ngạc nhiên 😁
@duy2 😁. Cảm ơn bạn, câu bạn nói mình cũng đã nghe qua và hình như cũng có một bạn có chữ ký tương tự. Thực ra chữ ký của mình có cách dùng từ gần giống chữ ký của bạn gợi ý, nhưng hàm ý của mình lại khác, nó bắt nguồn từ "thời loạn lạc kinh tế, làm ăn khó khăn, lên voi, xuống chó bất thình lình" - dám làm dám chịu.
p/s đính chính thêm chút: có lẽ nên sửa Avata thì đúng hơn vì Avata + chữ ký có một số bạn nghĩ mình là XHĐ :D
@vohphuong Đáng ngạc nhiên đó bạn ạ, nhất là trong bối cảnh iPhone 5 bị anti chỉ trích là thất bại của Apple, rằng Apple đã sắp phá sản tới nơi, và hơn thế, trong 4 năm qua tại sao bạn nói là "sân nhà" mà chỉ tới quý vừa rồi Apple mới thắng trên "sân nhà"?

Anti đúng là anti, nói kiểu gì cũng nói được 😔
pvtq9
TÍCH CỰC
11 năm
@vohphuong Nếu là vì gà nhà tại sao SS lại bán được bằng ấy máy????
@vohphuong Thế chắc VN toàn dùng mấy cái đt của Viettel hay Vina
apple vẫn là số 1 ở tầm giá trên 10 triệu có khi còn gấp đôi hãng theo đuôi ý chứ , còn nếu tính tạp nham thì apple cũng bó tay thôi đến asha còn được nokia coi là smartphone cơ mà ;)
@mvh02121993 mình cũng từng hy vọng vào project butter từ hồi Google I/O, rồi cũng tậu Nexus 7 3G, up 4.2.1 lun rồi, tới giờ mình mới thấ đúng chất "butter", vuốt bt thì nhiều khi cứ nhầy qua nhầy lại ko theo ý mình, lâu lâu thì tự chạy lung tung như có người vô hình đang nhấn ấy ( mới bị hôm qua), máy mình chính hãng đàng hoàng. Còn M7 thì nhìn cũng đẹp đấy, nhưng từ hồi Nexus one, Desire, rồi Sensation, One X vẫn cái kiểu thiết kế đẹp đẽ- mà chẳng bền lâu đó, mình bít tỏng rồi. Còn app chuyên ngành như Y dược chẳng hạn, từ tiếng Việt đến tiếng anh iOS đều rất tốt, còn Android thì chẳng có gì cả, vd: Android có đúng 1 cái Atlas anatomy, trong khi app iOS thì rất nhiều và chất lượng vô cùng, rồi chưa kể đến tra cứu thuốc men,... mình nghĩ các lĩnh vực khác cũng vậy thôi. 😃
@mvh02121993 Đó ko phải là 1 câu hỏi, đó đúng ra là 1 câu đá đểu người khác, đúng hay ko, bạn là người hiểu rõ!
mvh02121993
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quocvu089 đúng đó, thấy ngứa tai quá =]] ủa mà tui k có nói rõ là ai là số 1, mà tui nghĩ chả có đứa nào gọi là nhất cả, nên mới ngứa tai =]]
@mvh02121993 Đối với bạn số 1 có thể là thế này, nhưng đối với người khác số 1 sẽ như thế khác, mỗi người 1 quan điểm, có gì phải ngứa mắt nè😃
rất ấn tượng, Mỹ vẫn là thị trường lớn
Hic. Chờ đợi đến quý 1/2013 Sẽ có tên blackberry!!!!
@lip007 hi vọng là thế;)
LG dần có thì phần lớn bd
k ưa apple. hi vọg samsung sẽ đè bẹp apple trog time tới.
@kasaudepyai chú khâm phục anh thì anh cũng ko nhận chú làm đệ đâu, Next đê !!!
vinhsswave
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tgianglk nhưng ít ra thằng anti kia không phải tinh tướng ta đây là mr biết tuốt ấy nhẩy :eek:
vinhsswave
ĐẠI BÀNG
11 năm
@wikipediausa sặc mùi🆒 tờ a ta o tao sắc .................
@Elbyn Thanh Nó chưa phá sản thì chắc bạn cũng đến tuổi về hưu rồi 😃
ifan thêm một lần nữa chuẩn bị tinh thần, gạch đá đang vù vù bay đến từ phía antifan đùa thôi:p
Chúc mừng apple,apple vẫn là cty sáng giá nhất😃
@Tình như chocopie "SÁNG" đến mức mà phải đi thuê 500k / 1 ngày 😆 Ôi giới trẻ VN
dniw0601
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ShopVan Cách bẩn là cách thế nào vậy bạn?
bekun
ĐẠI BÀNG
11 năm
apple và SS chiếm muốn hết rồi
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chỉ trong quý 4 thôi mà, tính cả năm thì Samsung vẫn hơn ;)
@trinhtunglc Nữa..
Thật tiếc là không có tên BlackBerry trong danh sách...

Có vẻ ngoài iphone ra, người Mỹ cũng rất thích dùng điện thoại XỨ KIM CHI....😁
@phuocthanh234566 Blackberry là của cty bên canada
pisa
TÍCH CỰC
11 năm
@phuocthanh234566 Người Mỹ thì chẳng nghĩ nhiều đến vậy đâu, họ thực dụng lắm, đưa mấy cái vấn đề dân tộc vô cái đt chi cho nhức đầu!
@pisa cực kỳ thực dụng mà, còn dân tộc thì mĩ là hợp chủng quốc thì dân tộc gì, từ tàu anh da đỏ mễ nam mĩ bla bla làm gì có dân tộc 😁

// sự thật là ở mĩ người ta chuộng hơn vì ng` ta thik thế, còn so số liệu thực thì biết cả rồi, dòng cao cấp thì iphone vẫn số 1 thế giới, ipad cũng rứa đó là sự thật, kiếm con smartphone và tablet nào bán được nhiều hơn nó đi rồi tính tiếp :D đi làm công ty nước ngoài nhà nước thôi bục mặt ra rồi rồi hơi đâu suốt ngày ngồi chờ hóng rom cook như mấy bác android, đảm bảo người sài iphone biết dùng nhiều thứ hơn android :D, nói người bình thường cho dễ luôn nhé :D, dùng ko phải chép game bla bla
@phuocthanh234566 Cái đó dễ hiểu thôi, android báy h chỉ có Samsung làm đầu tàu thôi, các hãng khác chỉ là bay lượn xung quanh thôi
Các bác để ý đâ là " điện thoại di động " chứ không phải riêng " Smartphone "....Công nhận nể Apple thật...!
SamSung và LG tính luôn cả Fearture Phone + Smartphone giá re + Smartphone cao cấp mà chưa bằng Apple 100% là Smartphone cao giá...!;)
@Xperia_no1 Đã có 1 hàng khủng của SAMSUNG rồi...cái tiếp theo có khi phải nhắm sang Apple thôi 😁
okcacaok
TÍCH CỰC
11 năm
@Xperia_no1 ip 4 miễn phí, 4s 99$ kèm hợp đồng 2 năm => táo và sung như nhau cả thôi 😃
Ở mỹ nó bảo hộ thế, làm sao có ai đánh được nó.
@vuongsong84 Mình không hiểu ý bạn bảo hộ nghĩa là gì? Apple ko sản xuất ở iPhone ở Mỹ? Thậm chí, để dùng iPhone, Mỹ phải mất tiền nhập về, nếu là bảo hộ sản xuất trong nước thì phải cấm nhập iPhone mới đúng.
Nếu bạn đọc được các công ty như Apple, Google ... né thuế kiểu gì thì bạn sẽ nghĩ rằng Mỹ ko bao giờ bảo hộ cho những hãng Apple hay Google.
@vnstockguru Trụ sở Apple là ở Mỹ...Lợi nhuận hợp nhất từ bên ngoài của Apple phải về Mỹ nhưng Mỹ đâu đầu là Apple lại ko chịu kết chuyển lợi nhuận về 😁Apple bậc thầy né thuế Mỹ rồi ( lách mà chả kiện đc App vãi App điểm này :D)

Apple là cty có khả năng làm Mỹ tăng trưởng GDP

Còn lại thì ai hiểu chết liền :D
Nên nói Mỹ ko bảo hộ Apple cũng ko đúng :p
@hsdhnh Ai bỏ tiền ra tiêu đều tạo ra GDP cho đất nước hết.
Nhưng xài hàng nhập khẩu hàng hoá sẽ khiến dự trữ ngoại hối bị giảm sút. Nếu thu ko bằng chi sẽ dẫn đến phải vay nợ (nợ chính phủ).
Bác ở VN chắc không lạ gì nỗi đau này.
@vnstockguru Vấn đề là trên tinhte có đủ loại người, nhưng loại có đủ kiến thức để hiểu được chính họ viết gì thì lại rất ít. Đừng nói đến việc hiểu người khác viết gì. Thường thì 10 người dùng từ "độc quyền" sẽ ko hiểu thế nào là độc quyền, tương tự với trường hợp "bảo hộ" mà bạn đang cứu chữa.
Ở Mỹ giao nhiều vậy cũng 1 phần cảm ơn vietnam mình chứ nhờ . Iphone xách tay toàn mỹ ko mà hihi .
Good jobs
ở mĩ cứ 3 chiếc smartphone là 1 của táo => táo vẫn còn sống dai, dài hơn đĩa, nhưng chưa chắc khỏe

và tt vẫn là chiến trường chính của các phân-cuồng Việt
hâm mộ quả táo nhưng mình cũng mong táo thay đổi để hợp với thời đại......
nếu không mình cũng mong anh chàng quả táo nhanh chết hơn anh nokia,,,để hãng khác ra mắt sản phẩm mới đỉnh hơn.
duy2
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu chỉ tính riêng smartphone, thì chắc Apple vượt xa sám sùng
Apple thua sám sùng ở Tung của với Châu Phi
Vậy là " huề"
@duy2 Nick kia đi bộ đội rồi hả chú em. Thôi chờ mãn hạn rồi "về" nhé.
duy2
TÍCH CỰC
11 năm
@meta_tanh02 hì hì banned là " chuyện thường ngày ở huyện"
@duy2 Cắn mem của mod quá nó nhốt lại rồi hả anh duy.thế hệ 6x 7x mà trẻ trâu quá mờ biểu.
mvh02121993
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meta_tanh02 ha ha, ních nào của nó bị ban rồi à ? ngon nhờ. mà sao bác biết thế ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019