[QC] ĐH RMIT mở ngành đào tạo nhà kiến tạo tương lai

TTKM
3/7/2014 2:18Phản hồi: 82
[QC] ĐH RMIT mở ngành đào tạo nhà kiến tạo tương lai
Nếu ví ý tưởng công nghệ là những giấc mơ, thì kỹ sư điện-điện tử chính là những nhà kiến tạo tài ba có khả năng biến những giấc mơ khó tin nhất thành hiện .

Từ những giấc mơ lớn
Vào tháng 5/2014, công ty Microsoft đã công bố kế hoạch đưa tính năng phiên dịch vào ứng dụng trò chuyện trực tuyến Skype. Tính năng này hoạt động dựa trên phát minh mới về phần mềm ứng dụng và một hệ thống phần cứng tiên tiến với những chip vi xử lý siêu nhanh, siêu nhỏ gọn kích thước 14nm. Dự án mang tính cách mạng này sẽ góp phần hiện thực hóa ước mơ vượt qua rào cản ngôn ngữ và mở ra cơ hội kết nối cho công dân trên toàn thế giới.

Anh 2.new.jpg

Đứng đằng sau những cuộc cách mạng và giấc mơ công nghệ như trên là sự hỗ trợ của các kỹ sư điện – điện tử đang miệt mài kiến tạo tương lai tại nhiều quốc gia trên toàn cầu. Rất nhiều trong số đó hiện đang làm việc tại Việt Nam, nơi đặt trụ sở của nhiều tập đoàn công nghệ hàng đầu trên thế giới như Intel, eSilicon, Marvel, Uniquify, , AppliedMicro (AMCC), Samsung Datalogic, ...

Đi cùng với sự phát triển của các tập đoàn công nghệ là nhu cầu nhân lực kỹ thuật có chất lượng quốc tế, có khả năng lãnh đạo và hiểu biết về thị trường Việt Nam. Đó cũng chính là lí do ĐH RMIT quyết định đưa ngành học Cử nhân Kỹ thuật (chuyên ngành Điện – Điện tử) từ Melbourne về Việt Nam để góp phần giải quyết bài toán nhân lực và đóng góp cho sự phát triển của nền công nghiệp điện – điện tử của quốc gia.

Ngành học kiến tạo tương lai
Chương trình Cử nhân Kỹ thuật là ngành học dành cho những bạn trẻ thích thử thách, luôn tìm hiểu cách vận hành của các sản phẩm hi-tech, sản phẩm công nghệ, các thiết bị điện tử, v.v... và có mong muốn trở thành những người đi đầu trong việc kiến tạo tương lai và biến ước mơ thành hiện thực.

Là ngành học chủ chốt của ĐH RMIT Melbourne, chương trình xây dựng cho sinh viên nền tảng kiến thức về điện – điện tử cùng kỹ năng nghiên cứu, giải quyết vấn đề kỹ thuật và quản lý dự án. Từ những kiến thức cơ bản về điện tử, lập trình phần cứng, tự động hóa và kỹ thuật truyền thông các kỹ sư tương lai có thể vận dụng kỹ năng phân tích vấn đề để đưa ra những sáng kiến mới và biến điều không thể thành có thể.

Nhằm phục vụ việc học tập và nghiên cứu của sinh viên, ĐH RMIT Việt Nam đã đầu tư hơn 400,000 USD để xây dựng 3 phòng học đa chức năng với các thiết bị thực hành chuyên dụng dành riêng cho ngành Kỹ thuật. Điều này cho phép sinh viên có cơ hội thực hành và áp dụng kiến thức vào thực tế xuyên suốt quá trình học tập.
Anh 1.new.jpg

Cơ hội nghề nghiệp hấp dẫn

Để đảm bảo chương trình gắn liền với thực tiễn và đáp ứng kỳ vọng của nhà tuyển dụng tại thị trường Việt Nam, ĐH RMIT đã trao đổi và mời quản lý các doanh nghiệp, tập đoàn công nghệ đa quốc gia tại Việt Nam vào ban cố vấn của chương trình. Ngoài việc đóng góp ý kiến và ví dụ thực tiễn cho chương trình, ban cố vấn sẽ thường xuyên đến trường chia sẻ kinh nghiệm trong các tiết học và tạo điều kiện cho sinh viên trải nghiệm thực tế qua các chuyến tham quan và cơ hội thực tập.

Kỹ thuật và công nghệ là một phần không thể tách rời của tất cả công ty trong mọi lĩnh vực. Với lợi thế kiến thức chuyên môn và kỹ năng lãnh đạo, sinh viên tốt nghiệp ngành Kỹ thuật Điện – Điện tử tại ĐH RMIT không chỉ có khả năng đảm nhiệm vị trí Kỹ sư ở các công ty trong ngành, mà còn có thể phụ trách quản lý và phát triển hệ thống kỹ thuật, tư vấn, nghiên cứu và kinh doanh sản phẩm điện – điện tử ở các công ty đa quốc gia.
Có một điều chắc chắn là dù lựa chọn công việc nào, với vốn kiến thức và kỹ năng có được, các sinh viên ngành Kỹ thuật Điện – Điện tử sẽ không ngừng kiến tạo giải pháp để hiện thực hóa ước mơ ở bất kỳ nơi nào mình đến.
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ok đó. Nhưng mà ko thấy đề cập đến học phí và thời gian học ji hết?!
@ticktack Học phí bạn có thể vô trang chủ để xem.

Thời gian học thì toàn thời gian như học đại học chứ gì mà phải bàn? Học nhanh ra sớm, học trễ ra lâu, dạy theo tín chỉ.
@ticktack Rmit VN khoảng 15-20k / năm. 3.5 năm có bằng. Vậy khoảng 50-60k Obama. Nếu học thêm một năm bên Úc chắc tốn thêm khoảng 30-40k nữa.
Học phí thì khỏi bàn, nhưng tiền nào của đó, ra có việc làm liền
Đa cấp cho lành, trẻ trâu cũng thành tỷ phú được. Học mấy cái này tẩu hỏa nhập ma có ngày
huy292003
ĐẠI BÀNG
10 năm
@01666628000 Bác là thanh niên đa cấp ak
hehe, mình có trên hình kìa
zikzac
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá cao vậy ta, so với chương trình bên ĐH Việt Đức thì sao nhỉ? Có gì hot hơn không? Đang muốn cho thằng em thi ngành này đây mà giá căng quá.
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác xem ở đâu mà cao thế bác, DIP là khoảng 400tr/bằng, BA từ 600-700tr/bằng.
Nếu chịu học 1 sem 3-4 môn thì khoảng 2.5 năm là tốt nghiệp rồi, cơ hội làm việc và lương lậu khá cao.
Bạn vào website trường mà tham khảo học phí cho chính xác, và điều nên biết là RMIT là ĐH quốc tế duy nhất và chính thức ở VN. Đừng so sánh với các loại hình thức liên kết.
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hungdunghcmc Bác nói rẻ vậy chứ em thấy vẫn mắc đấy, hồi đó 16tr/môn nay 27tr/môn rồi.
Nếu bác muốn cho con vào học thì tốt nhất là học thi ielts ở ngoài. Sau đó học thì đi từ cao đẳng liên thông lên đại học, tuy tốn thêm khoảng 50tr học phí, nhưng dễ học hơn 😁
@Xdarkest Nếu so với học tại Úc / Mỹ / Anh thì 1 năm chi phí có thể đã đủ để học tại Rmit Việt Nam rồi bác. Hôm trước có dịp tình cờ ngồi chung với bàn cựu SV RMIT Việt Nam đi dự đám cưới, ha ha!!!
@Hungdunghcmc Mình học RMIT đây bạn, ngành design mình học đắt nhất chỉ 23k cho 3.5 năm thôi chứ làm gì 20k/năm, vậy thà đi du học ngon hơn 😁
@music_editor_9x Tính ra khoảng 500 tr / 3.5 năm, tương đương 12 tr / tháng, cao hơn học phí cấp 3 của Á Châu. OK good. Vấn đề ở chỗ không phải ai cũng thích cho con ra nước ngoài học, và nó cũng tốn kém hơn rất nhiều.
zikzac
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đại diện của RMIT đâu lên 1 phát chuẩn về giá cho anh em tham khảo cái đi. Hóng tiếp
songoku01
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có năng lực thì mới vô học, chứ nhào ở vô là "tiền mất mà khùng mang" à
Nếu có điều kiện thì vào RMIT, tiền nào của đó cả thoi.😁:D:D
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn là một hình thức liên kết thôi, chưa kể 2 trường cấp bằng ranking cũng thấp nữa.
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
10 năm
@taquangvinh1803 Buôn dưa lê thì sao bác!
Sự thật nó vậy, rmit khi mới vào VN thì mở những ngành không phải là chuyên của họ. Họ chủ yếu là để kinh doanh, chất lượng không dc đánh giá cao, bị rớt hạng, nhưng vẫn hơn mặt bằng chung tại VN rất nhiều.
Không phải ĐH chính thức tại VN, lách luật đào tạo liên kết, bằng cấp đc muốn công nhận tại VN phải gửi cho BGD kiểm định. Vậy thì gọi là gì bác!
@taquangvinh1803
1: từ ngày có campus ở VN bị rớt khỏi top 100
Khi đánh giá các trường đại học, ng ta đánh giá trên rất nhiều tiêu chí, trong khi đó thì RMIT việt nam có cơ sở vật chất ko bằng RMIT úc (dù là csvc hàng đầu việt nam, nhưng vẫn ko bằng bên Úc); Ko có đào tạo Tiến Sỹ (và nghiên cứu khoa học, RMIT Việt Nam chỉ thuần túy là dạy học), Số lượng giáo sư ít hơn RMIT Úc, khuông viên nhỏ hơn, và vô vàn các thứ khác. Đó là lý do RMIT (nói chung) bị rớt khỏi top 100; Nhưng tuột hạng ko có nghĩa là RMIT dạy kém chất lượng.

Ý của bạn ấy là như vậy, chứ ko phải bạn ý nói RMIT kém hay ko tốt.

2: dạng giống như là dạy chui, bằng chui.

Cái này mình ko bình luận vì đó là vấn đề nhạy cảm, có thể dẫn tới những cuộc cãi vả bất tận. Nhưng ý của bạn đó có thể là ám chỉ mấy trường như Raffle Việt Nam đã bị đóng cửa do đào tạo liên kết ko có giấy phép (Raffle có giấy phép là để đào tạo 100% trong nước và ko có đăng ký liên kết nước ngoài - Cái này bạn có thể google những bài báo cũ để đọc lại nhé - mình đơn cử 1 ví dụ thôi.) và cũng vì ko có giấy phép cho nên bộ giáo dục ko công nhận những bằng cấp đó. Còn về chất lượng thì mình ko có học ở Raffle nên ko biết.
@CrystalShield Hehe mình cũng đâu có học RMIT, nhưng mình thấy trường này có bao giờ vào top 100? RMIT vào VN năm 2001 nhưng trước lúc đó chỉ phổ biến bảng xếp hạng quốc gia. Các đơn vị xếp hạng world university cũng chỉ phổ biến từ năm 2003. Ý mình là ko nên dìm hàng RMIT thôi.

Còn cái raffle VN thì quá nổi tiếng, đến lúc nó vỡ lở ra bộ giáo dục mới rà soát lại tất cả các chương trình. Nếu cần người học gửi email qua Cục đào tạo nước ngoài vied.vn sẽ có hồi đáp ngay là đàng hoàng hay chui.

Còn cái CFVG ở trường mình nó quá nổi tiếng đối với những người học cao học, là biểu tượng hợp tác giáo dục 2 nước Pháp - Việt mà đồng chí kia phán câu vô trách nhiệm nên mình cũng hơi bực mình.
@Xdarkest Bộ giáo dục đã xử lý tất cả các chương trình chui bác ạ. Giờ Cục đào tạo với nước ngoài làm công tác xác nhận và phát hiện cái này. Có hẳn cả danh sách chương trình quốc tế được công nhận. Bác search trên vied.vn là ra. Dân ta có ngốc hết đâu mà cứ để bọn làm ăn chui hoành hành?

Còn vấn đề khảo thí là dành cho tất cả ứng viên tốt nghiệp cấp bằng từ đơn vị nước ngoài (RMIT, liên kết, du học sinh) nếu muốn ứng tuyển vào CQNN bắt buộc phải lên cục khảo thí xin giấy xác nhận. Tất nhiên làm tư nhân thì không.
TNgBiz
TÍCH CỰC
10 năm
Ngành này trước có lâu rồi. Có từ thời mình còn trong RMIT và xách đít khỏi nó cũng vài năm rồi. Thế hệ S31924xx. Kỹ thuật là thế mạnh của RMIT Melbourne 😆 còn thiên hạ nói giề kệ nó. Cơ bản là khôn hối hận đã học đây chò dù giờ đang tiếp tục học tiếp chuyên sâu ở Mỹ, và cảm thấy phong cách RMIT rất gần với Mỹ.
@steven_nguyen
Thông tin của bạn không chính xác rồi. Ngành này tháng 10 mới khai giảng khóa đầu tiên nhé bạn.

Tên ngành là Bachelor of Engineering.

(Đang công tác tại phòng Marketing của RMIT nên thông tin mình ko sai dc nhé ^^!)

Thân chào bạn.
Cái này đợi con nó lớn cho nó đi học vậy
12tr/tháng sao? E tưởng mắc hơn nhiều chứ
@newstar9292 Tiền là tần 25+ triệu/môn; ko có tính tháng nhé bạn. Còn môn thì tùy ngành mà môn ít hay nhiều á.
zikzac
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đúng là tiền nào của đó thật, nhưng giá chát quá. Qua bên ĐH Việt Đức hỏi thì chỉ có khoảng 240tr cho 4 năm. Có vẻ hợp lý với chất lượng ngang với RMIT ^^
@zikzac vãi cả chất lượng ngang RMIT 😆
TNgBiz
TÍCH CỰC
10 năm
@deadknight_1412 Mình chưa học đừng nên chém bác ợ. Không học thì biết nó thế nào, có thể tiền ít hàng thơm thì sao.Giống như cái tiếng con nhà giàu học dốt của SV RMIT thôi bác ạ. Thôi thì mặc thiên hạ. Ít ra khi ra trường gì đấy có lẹ có được cái bằng của bộ giáo dục và đào tạo VN cấp 😃
@steven_nguyen xin lỗi bác, sao cứ phải vào RMIT là mang mác con nhà giàu học dốt ạ. Công nhận có điều kiện mới vào được nhưng mà học dốt thì chắc ra trường sớm thôi bác. Học hành cũng trầy da tróc vẩy ra phết bác ạ. Nói thế thôi chứ ở đâu cũng có cái này cái khác, cái hay cái dở bác nhỉ
TNgBiz
TÍCH CỰC
10 năm
@maivandung2 Dạ thưa bác. E là RMIT alumni đây ạ. E chỏ đưa ra ví dụ để dẫn chứng về cái nhìn phiến diện khi chưa có thực tế trải nghiệm thôi.
Nghe tên sao thấy oách quá
Ôi học hành tốn tiền vào thì xác suất ra làm lương có cao để bù đắp lại tiền học hay hok mới là vấn đề..

Còn nhà bác nào có đk thì miễn bàn ~.~
Thật ra còn phụ phí khác nữa + thêm học tiếng anh nếu ko có IELTS, nếu rớt phải đóng nguyên môn học lại. Trước mình học có 17Tr 1 môn, giờ hình như lên tới 27tr rồi 😁, với mỗi năm sẽ thêm 10% phí. Nói chung RMIT ngày càng đắt rồi. Học xong cũng tiêu tốn ~~ 700tr ấy.
Xdarkest
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái đó chắc của nhiều năm về trước, hồi trước 1 sem cũng 50tr rồi
240tr mà như vậy thì tính ra còn chát hơn so với RMIT top thế giới vs noname VN 😔
daubung
ĐẠI BÀNG
10 năm
có tiền thì cứ vào đây mà học, quá tốt -_-

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019