[QC] Lenovo A390: Smartphone tốt và đáng giá nhất

TTKM
24/4/2013 1:59Phản hồi: 591
[QC] Lenovo A390: Smartphone tốt và đáng giá nhất
Tiếp nối và thay thế Lenovo A690 – chiếc điện thoại tầm trung 2 sim 2 sóng rất được ưa chuộng, Lenovo tiếp tục tung ra “đàn em”: Lenovo A390 với 1 số nâng cấp phần cứng đáng giá. Với Lenovo A390, Lenovo chính thức đưa mức giá smartphone màn hình 4.0 inches và sử dụng bộ xử lý lõi kép xuống sát 2 triệu đồng, chỉ còn 2.290.000đ.
[prebreak][/prebreak]
1. Thông minh hơn và nhanh hơn
Khác biệt đầu tiên của Lenovo A390 so với đàn anh Lenovo A690 chính là hệ điều hành Android 4.0 Ice Cream Sandwich với rất nhiều cập nhật so với Android 2.3 Gingerbread của Lenovo A690. Andoid 4.0 cải thiện rất nhiều điểm hạn chế của phiên bản cũ như:

-Cải tiến cách xử lý tập lệnh đồ họa, hỗ trợ tối ưu hơn các xử lý 2D và 3D.
-Hỗ trợ kéo thả mượt hơn.
-Cải thiện tác vụ copy/paste với nhiều thay đổi trong quản lý clipboard.
-Tối ưu hóa khả năng đa nhiệm.
-Chức năng chụp màn hình được tích hợp sẵn.

Nhờ sử dụng bộ xử lý lõi kép MTK 6577 Dual Cortex A9 1GHz nên điểm đầu tiên dễ nhận thấy là nếu cùng 1 tiến trình xử lý, hiệu năng của máy sẽ mượt mà hơn nhờ số lượng lõi xử lý được tăng gấp đôi, bộ nhớ đệm cũng tăng lên 1MB so với 512KB của 6575 nên hỗ trợ CPU và GPU hoạt động hiệu quả hơn…

Điểm khác biệt thứ 2 của Lenovo A390 so với đàn anh Lenovo A690 và rất nhiều sản phẩm ở phân khúc tầm trung giá rẻ đó là bộ nhớ trong của máy. Lenovo A390 có thể hỗ trợ bộ nhớ trong lên đến 2GB. Đây thực sự là một nâng cấp quan trọng, nó giúp người sử dụng có thể cài đặt các ứng dụng và lưu trữ nhiều hơn. Với ưu điểm trên, người dùng sẽ không bị hạn chế vì bộ nhớ trong quá ít và phải sử dụng những giải pháp từ bên ngoài.

Điểm thứ 3 mà có lẽ ít người để ý nhưng điều này cho thấy sự quan tâm của Lenovo dành cho người dùng đồng thời thể hiện sức mạnh của một hãng sản xuất lớn. Đó là Lenovo đã bổ sung tính năng cập nhật qua mạng (OTA – Over the Air) cho Lenovo A390. Các mẫu máy tầm trung giá rẻ của hầu hết các hãng khác trên thị trường đều chưa có tính năng này. Do việc cung cấp một hệ thống máy chủ hỗ trợ xác minh, cập nhật các phiên bản Android cho các dòng máy không phải nhà sản xuất nào cũng làm được vì các khó khăn về chi phí, nhân lực và công nghệ…Tất nhiên nhờ tính năng này mà chúng ta có thể nghĩ tới việc sử dụng các phiên bản Anrdroid mới hơn trên Lenovo A390, biết đâu có thể là cả Android 5.0 Key Lime Pie sắp được Google giới thiệu hè năm nay.
2. Điều chỉnh để đa dạng phân khúc giá
Vẫn giữ độ lớn 4.0 inches hỗ trợ 16 triệu màu nên chất lượng màn hình của Lenovo A390 vẫn rất tốt để mang lại những hình ảnh hiển thị sắc nét, màu sắc tươi, độ tương phản tốt và cho chúng ta những trải nghiệm tốt nhất trong phân khúc dưới 2.5 triệu đồng. Với kích thước màn hình của Lenovo A390, bạn tha hồ trải nghiệm video, lướt web đọc tin tức trên internet, check mail, thao tác các ứng dụng văn phòng, xem tivi, clip Youtube, sử dụng ứng dụng GPS như Google Maps để tìm đường và với các ứng dụng tiện ích trên kho Google Play Store hay giải trí với hàng loạt game hành động.

Điểm điều chỉnh thứ hai là camera 5.0MP. Tuy chất lượng của bức hình không thể bằng những máy ảnh chuyên dụng nhưng các tính năng hỗ trợ fixed focus, nhận diện khuôn mặt vẫn được trang bị đầy đủ để đảm bảo việc giải trí quay phim, chụp hình. Bên cạnh đó, các hiệu ứng chụp hình Panorama, HDR cũng được giữ nguyên trên LenovoA390.

3. Thay đổi về thiết kế
Ngoài những thay đổi cấu hình đã kể trên thì Lenovo A390 kế thừa gần như toàn bộ đàn anh A690 về ngôn ngữ thiết kế. Vẫn phong cách thon gọn với 4 góc được bo tròn, Lenovo A390 cho cảm giác cầm rất chắc và vừa tay. Việc sử dụng 1 tay để sử dụng chiếc điện thoại này là điều làm người viết rất hài lòng khi so sánh với nhiều mẫu điện thoại có kích thước ngoại cỡ hiện tại.
Khác biệt một chút là nắp lưng của Lenovo A390 có màu nhũ đen và chạy dọc theo cạnh máy là một viền mạ crom màu bạc. Viền mạ này chạy uốn cong theo cạnh dài của máy khiến nhìn từ xa ta rất dễ liên tưởng đến phong cách thiết kế dòng điện thoại nổi tiếng trên thế giới.

Kết
Một vài bạn sẽ tiếc khi Lenovo A390 chưa nâng cấp độ phân giải màn hình và chưa sử dụng phiên bản Android mới nhất, nhưng nhờ tính năng OTA ta có thể tin tưởng và chờ đợi trong thời gian tới sẽ có những cập nhật dành cho Lenovo A390.

Với mức giá 2.290.000đ, Lenovo A390 là model đáng để lựa chọn khi bạn mong muốn trải nghiệm bộ xử lý lõi kép và hệ điều hành Android 4.0.
591 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hjhj rẻ so với nhiều thương hiệu có cùng cấu hình. mình cũng là fan của lenovo nhìn chung giá rẻ máy tốt.
Bèo benchmark hơn con Tegra 2 1 tí
@galabuon Tối ưu hóa kém hơn nhiều.
Được cái có hỗ trợ Neon
Rẻ và chất lượng sử dụng nó sẽ song hành với cái giá 😃
xe360.vn
TÍCH CỰC
11 năm
Hay lỗi cảm ứng màn hình lắm
@vuongbaoremix bị gì
@hahahadkm để 2 ngón tay nằm trên 1 đường thẳng khi đt dọc, thì chỉ nhận 1 điểm giữa 2 ngón tay
chưa xem video à
@vuongbaoremix sao mình thấy để 2 ngón nàm ngang nó mới k nhận nhỉ
banhmypatez
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuongbaoremix điện thoại tàu giá rẻ đều thế bạn à. mình thấy là đa số
Phải android 4.1 thì hay biết mấy 😃
thuhoanf
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không bàn về cấu hình, nhìn ngoại dạng con này xấu kinh khủng. Sao không copy mẫu của mấy hãng nổi tiếng như đồng hương ở Khựa hay làm ta?
thuhoanf
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tramy8787 Thế này nhé bạn, rẻ mà đẹp mã là sở trường của Khựa 😃 nên cái giá đó ko quan trọng. Và giả sử hãng này có mời thì mình cũng không bao giờ qua Khựa để ở nha. Việc ăn cắp chất xám không nói ra ai cũng biết Khựa là số một. Thấy bạn ở HN mà nói Tim Cook như vậy thì mình cứ tưởng bạn mới tụt xuống cây ở trên núi nào đó rồi sộc vào diễn đàn này chứ 😃
@thuhoanf Đúng là mình ở trên núi xuống thật, đang cố vào diễn đàn để phổ cập giáo dục công nghệ, nhưng cái "ngoại dạng" mà bạn nói, nó hàn lâm quá, mình cá là đa phần cái dân công nghệ trong này cũng không thể lĩnh hội được.

Mà thôi, nếu đã không hội được thì đi bắt chước cho nhanh, việc gì phải động não nghĩ, bạn nhỉ?

Còn thực ra mà nói, bọn Lenovo chắc nó cũng chả mời bạn sang đâu, vì không phải thằng Khựa nào cũng thích đi ăn cắp của người khác. Cũng như không phải lúc nào đồ Tàu cũng rẻ và đẹp (ở đây không bao gồm đồ Tàu nhập lậu sang VN). Nên bạn yên tâm là nó *beeeep* mời bạn đâu, nhé!

Khi mình nói là nếu bạn sang làm Coppydesigner, bạn sẽ nổi như Tim Cook, ý là biết đâu bạn sẽ nổi tiếng cỡ đấy, chứ không phải ý mình là bạn giỏi như ông ấy đâu, nhất là với cái não của bạn. Thế nên đừng có sướng vội =))
@tramy8787 gạch đâu ae ifan :p
keyis123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thuhoanf Bạn có biết Lenovo là hãng nào k mà phát ngôn ra 1 câu như thế này =))
Ồ, giá hữu nghị nhỉ
Dòng Sky chính hãng hàn quốc mà về thì con này gọi A760/770 bằng cụ cố!
@sinhsocson =)) bạn nói nghe mắc cười quá ! :v
1. Sky A760/770 ko còn sx nữa ! 😁
2. Hàng chính hãng new giá chắc chắn gấp đôi con này là ít ! ;)
3. Nếu bạn muốn so thì so vs Lenovo P770 ý ! 🆒
trungh0h0
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sinhsocson vâng, lúc nào cũng sky... đợt nó về VN quốc tế thì dắt hơn cả samsung chứ tưởng bở à 2tr2 có có con sky nào k... à chắc hàng cũ... à hàng cũ thì còn vọc cái gì nữa khi có con mới tốt thế này... 2tr đc tận 7k điểm antutu cơ mà 😆
ntvan
TÍCH CỰC
11 năm
@trungh0h0 Của mình chỉ được 6976 điểm thôi 😁
trungh0h0
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sinhsocson sky đấy làm gì sản xuất nữa chỉ là hàng 2nd thì so gì với máy này 😆
kaka_nt09
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao không thấy nói cấu hình chi tiết máy ta?
HacYLang
TÍCH CỰC
11 năm
Chủ thớt có vẻ hơi ở trên mây khi mơ Lenovo sẽ phát hành Android 5 cho cái máy tầm thấp này 😃
@HacYLang Hình như bài này do bên Lenovo họ viết xong đưa cho các trang báo mạng đăng lên thôi bạn ạk ! Mình đọc bên sohoa cũng viết y chang ! Ko phải do chủ thớt viết đâu ! 😁 ! Nhưng cũng ko quan trọng lắm vì :
1. Những người ko hiểu biết về công nghệ thì cũng chả biết Android 5.0 là cái gì !
2. Nhưng người hiểu biết về công nghệ thì sẽ biết là đến 99% con này ko thể lên đc 5.0, và đến 80% là con này ko lên đc 4.1 (or 4.2) ! :p
cry4rever93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@super_stupid lên được hay khôg còn dựa vào cấu hình máy. em đồng ý với bác này. nói thì cho oai thôi. chứ. chắc j đã up đc lên phiên bản mới hơn. khi nào chán muốn đổi không khí thì lại up room thui =.=!
Nhìn chất liệu nhựa của cái nắp lưng thì không thích lắm. Thiết kế để camera ngay chính giữa nắp lưng nhìn cũng không được ấn tượng, sẽ dễ trầy nữa.
quảng cáo hay quá, nếu thật sự mà đc như thế thì cũng thử múc 1 em
hóng các trải nghiệm của a e trước 😁
@thanknct 4
fractal
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nên bổ xung topic là "smartphone giá rẻ"
ducminh0301
ĐẠI BÀNG
11 năm
lenovo có vể thiết kế ko được đẹp như mấy máy sky nhưng có vẻ pin trâu hơn,hồi trước dùng sky a800,hơi buồn về khoản pin.lenovo hình như có con p700i hơn con này 1 củ mà được quả pin chất 😁
”nhưng các tính năng hỗ trợ fixed focus, nhận diện khuôn mặt vẫn được trang bị đầy đủ”
fixed focus cứ tưởng auto focus, máy ngon giá rẻ.
Máy này xấu thế @@
giá có vẻ ổn :rolleyes:
Giá này sắm 1 cái về cho Ngoại chơi Talking tom thôi :p
Máy xấu nhưng khá ngon trong tầm giá. Chỉ cần nó đừng có bị hỏng vặt là dc,😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019