Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

QC lừa đảo của Vinaphone

gautrang10
22/11/2012 18:2Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meyeu14
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này mà lừa đảo? tên topic choáng cả nải.
tung83le
TÍCH CỰC
11 năm
lừa đảo là ở chổ chơi miễn phí, nhưng thật sự chỉ là ngày đầu, còn những ngày sau là 6k. Nhưng cái vụ AFF thì không sao , cũng dc. Đang chơi cho vui , coi như mua vé số mà dc thông tin về vụ đá banh nữa, giờ dc hơn 200 mã dự tưởng rồi, nhiều vãi nhưng cũng như muối bỏ bể 😁
quanganh13
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tung83le Em cũng mới bắt đầu chơi từ hum qua nè bác, mới có hơn 70 mã=))
myanh123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy bác cứ làm quá mọi chuyện lên nhỉ, em thấy bình thường mà@@
gautrang10
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quảng cáo mập mờ, không trung thực, không cung cấp cũng như hướng dẫn cách từ chối dịch vụ thì không có ý lừa đảo là gì nữa? Hệ thống có lỗi quá tải, người dùng hủy không được nhưng tiền thì vẫn trừ????

Trước đó cũng nhận 1 tin tương tự trên nhà mạng Mobifone, tin đầu tiên nói bạn có thể có 1 may mắn bất ngờ, sau đó ít phút, nhận được tin thứ 2, bảo bạn rất may mắn được hệ thống lựa chọn để rút thăm trúng thưởng 30 triệu đồng, không biết có phải của bọn tin nóng này không? mấy cái tin nhảm nhí kiểu đó thì xóa ngay lập tức, nhưng hỏi ra cũng nhiều bạn mình bị dính chưởng.

Hành vi gửi tin nhắn lừa trúng thưởng nhưng thực tế không có giải thưởng để chiếm đoạt phí dịch vụ tin nhắn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Còn cái kiểu mập mờ, đánh lận con đen kiểu này thì gửi đơn khiếu nại tới Thanh tra Sở thông tin truyền thông về việc quảng cáo không rõ ràng, mập mờ, không cung cấp cũng như hướng dẫn cách từ chối dịch vụ dẫn đến trừ tiền dịch vụ. Gửi thêm cái đơn khiếu nại lên Thanh tra Sở Công thương khiếu nại về chương trình quảng cáo sai sự thật. Cho các vị ấy giải quyết chứ chẳng cần khởi kiện ra tòa làm gì cho nó mệt. Ít nhất cũng làm cho quý vị làm ăn gì phải đàng hoàng hơn.

Dạo này mình thấy nhiều người bị mấy cái QC bịp lừa đảo nên rất anti mấy cái vụ này. Cám ơn mọi người đã đọc.
Lừa hay không thì các bạn xét ngay từ tin nhắn đầu tiên. Mình nhận được với nội dung sau: "(QC) Chúc mừng! Bạn được mời quay thưởng trúng 50 triệu đồng từ Vinaphone vào thứ 5 tuần này. Tham gia Miễn Phí soạn DK gửi 555. Từ chối QC, soạn TC gửi 18001091"
Với nội dung quảng cáo như vậy thì các bác bảo là lừa hay là không? khi mà không nói gì đến việc tự động gia hạn rồi cước phí 6k/ngày từ ngày thứ 2?
Em kết luận là lừa ở chỗ không nói rõ tên dịch vụ, rồi thể lệ .....
tung83le
TÍCH CỰC
11 năm
@minhkhuehd Vậy thì đi thưa nó đi, chứ ở đây gào thét mãi. Tui nghĩ ông cũng chẵng tốt lành gì, khi đăng ký nó sẽ trả về 1 tin với nội dung là ngày đầu miễn phí, từ ngày thứ 2 mới tính phí. Mà tui chã thấy ơng đưa ra cái tin này. Tui đang tham gia nè. Và tui nghĩ ông cũng nên bỏ mẹ cái mạng via đi, vì nó thích lừa ông quá mà.

Sent from my GT-S5830 using Tinhte.vn
myanh123
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em thấy rõ ràng là do bác đọc k kĩ nội dung tin nhắn. Tin nhắn viết là "bạn được mời quay thưởng ..." mình k tham gia thì k cần quan tâm làm gì cả còn nếu như bác DK thì chắc chắn tổng đài sẽ gửi tin nhắn lại là đăng ký thành công, phí dịch vụ thế nào và sẽ tự động gia hạn ra sao. Cái này mạng nào mà chẳng thế. Nếu như bác k muốn tham gia tiếp thì hủy tính năng tự động gia hạn thôi.
Em ví dụ như em hay đăng ký dịch vụ 3k 100SMS của viettel, nó cũng tự động gia hạn, hôm nào quên k hủy là mất toi 3k mà cũng hay bị mất tiền oan thế này lắm, cũng là do mình bất cẩn thôi 😔.
Kkkkdd
TÍCH CỰC
11 năm
@myanh123 bạn nói ko sai,đúng là do mính bất cẩn thì trách ai. Nhưng ngta ko ai là ko bất cẩn nhìu việc wá nên wên cái gì đó. Đọc tn ko kĩ cũng là bt,nhưng mà với nội dung tn như thế này thì cái số ng đọc ko rõ hơn ng đọc rõ. *CHUC MUNG,B ĐC VINA MOI THAM GIA CT....* mời tham gia mà nt như vậy đọc hơn gjống đã trúng vậy nt để nkận thưởng vậy. Vì vậy, nên sửa lại tn qc như thế. Nhiều họ ko chịu đoc rõ rùi nói là lừa đảo. Nhưng sự thật là 1lời mời tham gia ct...
Kkkkdd
TÍCH CỰC
11 năm
Hành vi gửi tin nhắn lừa trúng thưởng nhưng thực tế không có giải thưởng để chiếm đoạt phí dịch vụ tin nhắn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.[/quote]
bạn nói nt qc như vậy mình cũng đồng tình. Nhưng bạn nói câu này ko đúng ko phai ko co giải thương. Có giải thường thiệt đừng nói như vầy. Mobi,vina sai ở cho nt qc ko rõ ràng.
hutra
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình mới bị hôm kia lúc nạp tiền Mobifone, đại khái là nạp tiền xong tổng đài gửi về là "bạn đã nạp ... kèm luôn câu tham gia trúng thưởng 20tr gửi 555" chứ có nói Aff cúp đâu, hôm qua ktra tài khoản thấy mất 6000 mà ko biết bị gì, giờ đọc thấy mọi người cũng bị nên vừa nhắn HUY gửi 555 rồi, nó vừa hủy xong, mấy cái tin tào lao mà 6000/ngày đúng là lừa đảo
Tham gia các dịch vụ của nhà mạng, may mắn thì sẽ trúng giải, có gì đâu mà phải bàn tán
gautrang10
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thì chẳng bao giờ tham gia mấy cái dịch vụ nhảm nhí của nhà mạng. Cái này thấy là nghi ngờ rồi nhưng thấy nó gửi từ 18001091 nên cũng thử coi sao. Không ngờ bọn Tin nóng AFF Cup này trơ trẽn đến vậy.

Kiện bọn này chi mất công, thời gian của mình, chỉ cần làm cái đơn khiếu nại gửi cho Thanh tra Sở thông tin truyền thông, Thanh tra Sở Công thương, gửi kèm cho các cơ quan báo chí là được rồi.

Thời buổi gạo châu củi quế, dân mình phải lo kiếm sống vất vả rồi, đã vậy bọn này chỉ trực chờ lừa đảo, suốt ngày gửi tin nhắn cá độ, số đề, đủ loại.

Ai là nạn nhân của bọn này, mà đọc cái tin hủy này chắc ứa gan với bọn nó.
Tổng đài gửi tin nhắn xác nhận rất rõ ràng. Tự mình không hiểu, không chịu đọc rồi thì trách ai. Sao bây giờ nhiều người tỏ ra nguy hiểm thế nhỉ 🆒. Càng nói càng thấy mức độ nguy hiểm dâng cao.
thể lệ chương trình, cấu trúc tin nhắn...tất cả đều được duyệt và đồng ý thì nhà mạng mới được áp dụng.
nhà mạng đúng, bạn kiện ai? đọc kỹ tin nhắn quảng cáo nhà mạng đã nêu rõ Miễn phí ngày đầu, cách hướng dẫn từ chối...
nếu nghĩ đơn giản: không ai cho không bạn cái gì thì chả bao giờ bạn tham gia cái này. nhà mạng đánh vào tâm lý những người nghĩ mình sẽ may mắn
soạn TC gửi 18001091, mình chả bao giờ phải nhận các tin nhắn kiểu này. tất nhiên sẽ mất luôn tn thông báo khuyến mại 50%
@breaking dawn Mình đồng ý vs bạn. Các dịch vụ của nhà mạng khi áp dụng đều phải được Cục xúc tiến thông qua, chẳng có gì phải bàn cãi cả
gautrang10
ĐẠI BÀNG
11 năm
QC mập mờ, chủ yếu lừa đảo dụ người ta đăng ký để trừ tiền, móc túi mà không lừa đảo thì nghĩ cũng lạ nhỉ. Lỡ đăng ký rồi thì bảo là ai biểu không chịu hiểu, chịu đọc để "chúng tau" trừ tiền cho đã. Còn muốn thoát ư, đợi đấy. Hệ thống đang lừa hết công sức nên bị nghẽn rồi. Thiệt là tức cười.

QC có giấy phép không, chương trình quay số có đăng ký không? thì phải đợi cơ quan nhà nước kiểm tra, kết luận mới lòi ra cái đuôi được. Nào ta Vui cùng tin nong AFF Cup. 😆 Thiệt là Quá trơ trẽn.
tung83le
TÍCH CỰC
11 năm
@gautrang10 Càng ngày ông càng trơ trẽn như nó vậy
Cái aff cup các bác soạn HUY Gửi 555 sau đó soạn thêm 1 tin Y gửi 555 nữa là hủy. Mình vừa làm xong. Dạo này bọn vina QC đầy cái đt bực mình ghê
@zeus8410
Công nhận đợt AFF cup ý Vina bom tin nhắn QC dã man luôn. Em có cái sim rác của Vina, chỉ dùng để gọi chứ ko làm số chính, bạn bè ko ai lưu số đó của e, mà ngày nào cũng tít tít tin nhắn, chưa đọc cũng biết ngay QC AFF L hồi đầu còn xóa luôn chứ về sau cứ để kệ nó, chả buồn xóa vì đằng nào cũng chỉ là sim tay trái. Máy Moto của e lắp 1 sim Vina, 1 sim Mobi, mà ngày nào cũng thế, đều như vắt chanh 6 tin nhắn QC cho cả 2 mạng )

Mà có lần e thử nhắn tin nhận bản tin aff cup xem thế nào, đc nửa ngày thì sợ quá, nhắn tin hủy, tưởng hủy được rồi, ai dè hôm sau vẫn nhận được bản tin. Em mới kiểm tra lại, hóa ra để hủy thì phải gửi 2 tin nhắn, 1 cái là HUY, còn 1 cái là xác nhận Y nữa. Cũng tại e đọc xong đoạn đầu tin nhắn báo hủy thành công cứ tưởng là ok rồi, ai dè còn phải xác nhận nữa, hichic. Nhưng mà thôi qua cái thời AFF Cup rồi, em cũng hú hồn hú vía với các tn quảng cáo của Vina.
(Được mỗi cái là tk sim của Vina lại nhiều xiền nhất 😁)
Càng tìm hiểu về chương trình này cang thấy nó rõ ràng, chẳng có gì sai trái cả. Ai chơi thì đăng ký, không thích thì thôi.
gautrang10
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cám ơn bạn, mình hủy được rồi, gửi 3 cái tin HUY, huy tới 555 không si nhê gì, chắc lúc đó hệ thống đang bận điếm tiền. Không biết là thiệt hại của bạn là bao nhiêu sau khi THOÁT được nó?

hehe, nếu ông làm cho bọn Tin nóng AFF cup của Vinaphone hay tương tự thì cũng hiểu được vì sao ông nói tôi vậy. Còn không thì cũng hơi khó hiểu thật?

Hóa ra, thì ... là thế. Không sợ chiêu cũ, chỉ sợ có dám làm không mà thôi. Có điều ngày càng tinh vi và trơ trẽn hơn. Nào vui cùng Tin nong AFF cup, một tay móc túi một tay thọt lét. Vui quá đi.
Phản ánh, khiếu nại ở đâu?
Theo ông Vũ Quốc Khánh, mỗi tháng có tới hàng nghìn trường hợp khách hàng của các nhà mạng phản ánh, khiếu nại gặp tin nhắn lừa đảo gửi qua đầu số 456 (nhắn tin miễn phí), những tháng cao điểm con số này lên tới trên 10 ngàn trường hợp. Ông Khánh lưu ý khi nhận được các tin nhắn có dấu hiệu lừa đảo hoặc đã bị lừa, khách hàng có thể gửi đến đầu số 456 (miễn phí) hoặc phản ánh tới Vncert qua địa chỉ:canhbaothurac@vncert.vn để được tư vấn, hướng dẫn giải quyết. (Thái Sơn)

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20111117/bung-phat-tin-nhan-lua.aspx
tung83le
TÍCH CỰC
11 năm
@gautrang10 Tui nghĩ ông sẽ dc một khoản lớn khi đi kiện vina đấy. Quá trời bằng chứng như thế sao không đi kiện kiếm tí tiền đi. Mức độ trơ trẽ tăng theo từng giờ
kjnhthanh
ĐẠI BÀNG
11 năm
chưa hiểu cái gì nhưn muốn tham gia thì call lên TĐ rồi tham gia !

nếu ko thì xóa đi, vậy thôi mà cũng ỏm tỏi cả lên
@kjnhthanh Bác nói phải, không muốn tham gia thì hủy đi, có ai bắt đâu. Đọc topic này thấy kiểu như nhà mạng nào đó đang mún trù dập Vina ^^
@gacon31709 Em nghĩ các bác ấy trù dập gì đâu bác, bức xúc đấy, nhà mạng lạm dụng tin nhắn QC và mập mờ ae bức xúc thôi, m chả bao giờ tham gia dưới mọi hình thức, nhưng nhiều sms quá phiền toái lắm.
Thực sự ức chế với bọn vina rồi( sr ae vì nói tục), quảng cáo cả ngày ức chế, mà mình thì có tin nhắn là phải kiêm tra ngay, bực.Hủy nhận tin từ 18001091.
Các bác xem xét vụ này của Vinaphone : Không những nhắn tin QC quá nhiều mà tin còn mập mờ ko rõ ràng đã đành, lại còn cung cấp thông tin hoặc lấy thông tin khách hàng từ dữ liệu số trả sau để quảng cáo cho doanh nghiệp tư nhân qua đầu số 8xxx , đầu số mà nhắn tin thanh toán tiền cước ấy.
gautrang10
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đăng ký thuê bao bữa trước, vài bữa sau là nhận được cuộc gọi từ trên trời rơi xuống của bảo hiểm, tin rác... Thiệt là bó tay. Hủy nhận tin từ 18001091 cho nó lành. Mình coi lại nhật ký tin nhắn từ số 18001091 thì thấy chỉ có 1 tin nhắn gọi là có thông tin còn lại đều là QC.

Hèn chi mấy cái chiêu nhảm nhí này được xài đi xài lại. Thiệt là bọn trơ trẽn.

http://nhipsongso.tuoitre.vn/Nhip-song-so/520457/Bo-tui-7000-ti-dong-tu-tin-nhan-rac.html
http://nhipsongso.tuoitre.vn/Nhip-cau/520738/Kho-thoat-tin-nhan-rac.html
May mà em không ham hố mấy chương trình này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019