[QC] Top 4 ngành: sang và sáng cho kinh tế Việt Nam

TTKM
28/7/2014 2:34Phản hồi: 165
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phi thương bất phú
cứ buôn điện thoại thôi 😁
@invokerlist Mình lại khoái thiết kế 3D hơn...lol
@Quìn Xù Tính ra học ngành này đâu chỉ có phục vụ cho Game mà còn nhiều lĩnh vực khác mà
@hungcao1010 Chuẩn cmnr, mà nhìn con số ngành game trên kia khủng nhỉ, Việt Nam mình cũng giỏi phết đó chứ, top 10 nước doanh thu phát triển nhanh nhất thế giới, mỏ vàng đó chứ còn đâu nữa
leonheart
TÍCH CỰC
10 năm
@Quìn Xù Em trước rheo ngành 3d modeling đây... Nhưng chuyển làm kinh doanh được 5 năm rồi giờ làm ăn chán quá muốn quay lại ngành yêu thích mà chắc ko còn ai nhận vì lâu quá ko làm rồi haizzz
ToNy_
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lại thêm một bài quảng cáo cho VTC ACADEMY
@ToNy_ Bọn này quảng cáo ác thật, cơ mà nó vạch ra mấy ngành kia toàn số liệu đúng mà, có nói sai đâu bạn nhỉ
Chủ đề này chém thích nhỉ, mình là mình khoái nhất cái ngành 3D Animation & VFX vì thực ra ở Việt Nam làm đếch có nơi nào đã đào tạo nó
nhảm
có mấy thằng bạn tự làm app trên di động, kiếm mấy chục mỗi tháng. cũng thích học thêm để kiếm như chúng nó mà chưa sắp xếp đk thời gian.
em cũng muốn học lập trình ứng dụng di động, hóng các bác chém, em quyết định click đăng ký ngay. Các bác tư vấn thêm giúp em, đang lo lắm nè😔
@congngheit216 nghề hái ra tiền, học thôi bác, đắn đo gì 😃
Mình nghĩ nếu tự học được thì cũng là điều tốt. Chỉ có điều nếu tự học được thì sẽ rất mất thời gian, chưa kể nếu tự nghiên cứu sai phương pháp sẽ dẫn đến hiệu quả không như mong đợi, rồi thì chán nản blah blah... Nói gì thì nói, thời nào thì thời, có một hay nhiều người thầy vẫn cứ tốt hơn.
leoka
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn nào muốn học 3D thì nên cân nhắc kỹ lưỡng, phải thực sự đam mê, cần cù và yêu nghề, tốn nhiều công sức và thời gian. Cũng nên xác định là sẽ khá gian truân và bản phải hy sinh nhiều thứ đấy, nếu bạn là người dễ nản chí, thì xác định là đừng cố học nhé 😃

Kinh nghiệm bản thân từ một nguời có đam mê nhưng không đủ quyết tâm để theo đuổi 😃
@leoka Toan Shinado có nói câu để đời về 2 chữ ĐAM MÊ " "Chúng tôi cũng có nhiều người đầy ước mơ và đam mê, và cũng phải vật lộn với cuộc sống để nuôi dưỡng những đam mê đó. Những Ngô Bảo Châu, Đông Flappy Bird, Đặng Thái Sơn đang dần giúp chúng tôi dần khẳng định rằng chúng tôi đang cố gắng bằng với bạn bè quốc tế, ngay cả khi xuất phát điểm chúng tôi thua các bạn”
Có đam mê đã tốt, nuôi dưỡng nó thì chắc chắn cần nỗ lực rồi
k300123
TÍCH CỰC
10 năm
Sáng hay ko chưa biết, nhưng mà High Tech Farmer cũng sang ra phết 😁
@k300123 Sang zư lào vậy bạn?
k300123
TÍCH CỰC
10 năm
@Quìn Xù Có chữ High tech là sang còn gì. Ae It chả vẫn tự gọi mình là HT farmer đấy thôi
leobill
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chính những bài viết kiểu này dân tình mới thi nhau vào làm game. Nhà nhà làm game, người người làm game. Người thì học làm 3d, effect... Rồi lại ăn quả đắng thôi. Giờ google một ngày có đầy các game mini được xuất bản ( vâng gấp nghìn lần bình thường 😆
@leobill Ngoài game ra có thể đi theo VFX và Aniamtion mà, Việt Nam cá làm làm Aniamtion và VFX chưa có kiểu nhà nhà, người người đâu :v
@leobill Dân tình đâu chỉ lao mỗi vào game của google đâu bác -_-
@leobill Mình đồng ý với bạn. Tuy nhiên điều này không chỉ đúng với ngành 3D và lập trình game mà còn đúng cho tất cả các ngành khác. Tuy nhiên trong thời gian gần đây có rất nhiều công ty nước ngoài đang đầu tư vào VN và nhân lực hiện tại đang thiếu và thiếu rất nghiêm trọng.

Theo đánh giá của mình qua các lần tiếp xúc với các doanh nghiệp của Nhật và Việt Nam thì họ phải tự training cho người VN để có đủ nhân lực cần thiết cho tương lai. Nên nếu người ta có chạy theo xu hướng thì cũng là một việc không sai. Quan trọng là xu hướng đó có phù hợp và cần hay không?
28 tuổi xuân roài nhưng học các ngành này ko bao giờ là muộn cả, cố nhên
@sao2811 Mình thấy bạn mình nó nói ở VC Cỏrp có anh kia cỡ 40 tuổi ấy, làm lead hẳn hoi mà cũng thấy bảo đang học lập trình di động tại VTC Academy
tiêu đề nghi cai gì ma đọc chả hiểu
@7594195230 đọc tiêu đề mà ko hiểu thì mình chuyển xuống đọc nội dung 😃 chắc chắn sẽ hiểu :v
L.D.
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lĩnh vực ưu tiên đột phá nhưng khi thành công thì lại bị ghen tị và vùi dập như Flappy hay Căn hộ 69 mà thôi
@L.D. Thói quen của người Việt đã bị ăn sâu quá lâu mà 😔(
PR QUẢNG CÁO.Cái gì mà 4 ngành =))))
@khuong3012 Mình nghĩ vấn đề là nhìn nhận 4 ngành này, quảng cáo PR không phải là không tốt
Chúng ta đừng quan tâm tới đây là quảng cáo hay là cái j, xem vấn đề để cùng bình luận với nhau. Vấn đề cơ hội trong các ngành đó sao, và bạn có đam mê với nó hay ko. Cho dù có hay, có đam mê mà ko thực hiện thì cũng ya ah, đừng anh hùng bàn phím quá
Học xong ra trường thành lạc hậu
@tenjoytran Lạc hậu kiẻu gì hả bạn? Thị trường hiện nay cần 10 người, thì ngành giáo dục ra đáp ứng có 3 người. Bạn học 2 năm ra trường thì thị trường cần 15 người rồi, bạn tha hồ mà chọn nơi làm việc!
@cauchu181991 Vậy thì nó còn dài nhỉ, giống như ngành quảng cáo, phim
@Đặng Gia Vũ Nhiều nơi quá lại ứ biết chọn đâu thì s :p
tốt nhất là cứ đi học cái căn bản còn biết cơ sở mà mò, ô kia tự mày mò 10 năm, có khi đi học sớm thì nổi tiếng sớm hơn. Mà với lại ng ta cũng nghiên cứu cả rồi, những cái ko tự học đc thì ng ta mới dạy, chứ có ai đi dạy những cái tự học đc đâu.
@Xấu Nhưng Kiêu Chuẩn voãi luôn, xin hỏi xấu gái kiêu học cái gì đấy?
Ầù, đúng rùi đoá, Cuồng + Ngu = Phá Hoại!
Uả bạn, đây là cơ quan giáo dục mà, đâu phải phát hành game với dịch vụ intercom đâu mà liên quan gì đến dịch vụ online của VTC?
vitunet
TÍCH CỰC
10 năm
@Đặng Gia Vũ Giáo dục, đào tạo, tư vấn đang là ngành hốt ra tiền đó bác
có thím nào biết ngành nào kiếm bội tiền nhất trong 4 ngành k ? e thích $$$$$$$$$$
@Ngocmoon Mình thì thích thiết kế và nghĩ thiết kế 3d vfx là ngon, kkaka
@Ngocmoon Lập trình ứng dụng di động đi e, rồi làm 1 quả như anh Nguyễn Hà Đông giàu sụ ngay :v
muốn hỏi ct học, bác cứ gọi điện đến TT mà hỏi thẳng bác ạ, chứ ở đây cũng toàn ng như bác, thấy thông tin hấp dẫn vào nc với nhau, chứ cũng chả fai bên VTC nên chả tư vấn đc. em cũng như bác thấy mấy anh lt kiếm tiền như nước, đầu tư học hành chất xám, chứ chả cần đi buôn ôm hàng tiền tỷ ngồi đếm lãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019