Qualcomm ra mắt chip 4G LTE có thể tích hợp vào router Wi-Fi, giúp cải thiện tín hiệu trong nhà

Duy Luân
12/6/2014 2:4Phản hồi: 18
Qualcomm ra mắt chip 4G LTE có thể tích hợp vào router Wi-Fi, giúp cải thiện tín hiệu trong nhà

Qualcomm mới đây đã ra mắt một dòng chip mới mang số hiệu FSM90xx. Các SoC này có khả năng kết nối vào mạng 4G LTE và nó đủ nhỏ gọn cũng như có giá thành thấp để các hãng sản xuất tích hợp vào trong router Wi-Fi 802.11n/ac. Bằng cách đưa LTE vào trong bộ định tuyến như thế này, các nhà mạng có thể tạo nên một bộ phát sóng 4G nhỏ giúp tăng cường chất lượng đường truyền trong nhà lẫn trong những khu vực lân cận với chỗ đặt router. Hiện tại nhiều nhà mạng cũng dùng công nghệ tương tự, tên là femto cell, để cải thiện chất lượng 3G, tuy nhiên chi phí triển khai thì cao hơn so với giải pháp của Qualcomm và khó/không thể tích hợp chung trong một bộ phát Wi-Fi.

Sản phẩm nói trên là một phần trong chương trình "small cell" do chính Qualcomm đề ra. Small cell cho phép các nhà mạng sử dụng lại những băng tần không dây đã được cấp phép bằng cách giảm phạm vi phát sóng. Con chip FSM90xx là một bước tiến quan trọng trong mảng này bởi nó có thể giảm phạm vi truyền tín hiệu xuống hẹp đến mức đủ dùng trong nhà. Kết quả là các nhà mạng sẽ sử dụng các băng tần của họ hiệu quả hơn, trong khi đường truyền thì ổn định hơn.

Qualcomm cho biết thêm rằng việc tích hợp chung chip 4G LTE với bộ phát sóng Wi-Fi là một công việc rất khó vì tín hiệu sẽ bị xung đột với nhau, tuy nhiên hãng đã giải quyết được vấn đề này. Việc có thể cấp Wi-Fi cũng giúp các doanh nghiệp nhỏ lẫn người dùng phổ thông thuận tiện hơn bởi có thể họ muốn xài Wi-Fi cho một số thiết bị nhất định, trong khi một số khác (hoặc thiết bị của khách ghé thăm) chạy trên LTE. Router dùng FSM90xx có thể cho phép 4 đến 16 người truy cập cùng lúc.

FSM90xx sẽ bắt đầu được giao mẫu cho các hãng sản xuất và nhà mạng thử nghiệm kể từ nửa sau năm nay. Được biết dây chuyền sản xuất chip dùng công nghệ bán dẫn 28nm.

Nguồn: CNET
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa wf vừa 4g hay dùng 4g kích wf lên

Sent from my K00E using Tinhte.vn mobile app
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
chưa rõ lắm,không biết có cần sim không hay chỉ là wifi mà wifi thì phát xa trong phạm vi bao nhiêu mét,trong điều kiện nào?
@lumia62o có j đâu mà ko hiểu, cái này nó như 1 cái Load balance cân bằng 2 source từ cable và 4G, chia sẻ với nhau để cung cấp internet qua wifi cho người dùng. kiểu như có 1 cái modem 4G gắn sim và 1 cái modem ADSL, 2 cái này cắm vô 1 cái load balance rồi share wifi ra cho cả nhà. Giờ thì nó làm 3 cục này chung thành 1 cục, vậy thôi.
Dạng thiết bị khuếch đại tín hiệu mạng di động thì phải.
@김대한 Chắc là vậy bác ak

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
wifi sẽ chuyển wa 4G . 2 cái sẽ phát song song.
Đây gọi là giải pháp Sperm burner 4G+ 😁
hình như chủ thớt muốn nói chip này tích sẵn ic wifi thì phải.nếu như vậy bị hư wifi thì phải thay lun chíp.
cũng phải cần thứ này,vì hiện nay chip wifi trên smartphone quá yếu
Hình như bác có sự nhầm lẫn thì phải, cái này họ nói là có thể phát sóng 4G chứ có phải nhận sóng 4G rồi phát ra wifi đâu. Họ còn nói 1 số thiết bị sẽ dùng wifi, 1 số lại dùng LTE trên cùng 1 bộ định tuyến là gì.
@ntbfpt2 ủa nếu vậy thiết bị thu phải có sim mã hoá theo bộ phát à, cái này mình thấy bất khả thi, ko hợp lý chút nào. Đặt trường hợp bạn bác vô nhà, nếu muốn xài 4G chả lẽ bác bắt ng ta bỏ sim ra thay mấy cái sim bác làm sẵn vô ?

Còn nếu làm như bộ lặp sóng 4G thì càng bất khả thi vì sóng của các nhà mạng đã dc mã hoá cả rồi, ko thể nào lặp dc, vì nếu lặp vậy thì cục phát đó cũng như 1 trạm anten phát sóng của nhà mạng vậy, làm dc vậy thì nhà mạng hoàn toàn ko bảo mật j cả, hoàn toàn bất khả thi. Nên chỉ có thể là 1 bộ load balance định tuyến nhóm kết nối ra cable, 1 nhóm guest ít xài qua 4G thôi.
ntbfpt2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@t2k Bác ơi, bác đừng đặt mình là người VN, và mình bảo rồi, mình là người trong ngành viễn thông.
Mình lười giải thích, cơ mà bác muốn giải thích thì nó thế này:
Cai bộ này mục đích chính là phát wifi, mục đích thứ 2 là một bộ repeater LTE
Đương nhiên là khi triển khai cái này thì ở đó có LTE rồi ngta mới mua cái này, VN không có thì mua cũng chả làm gì, chỉ tổ phí tiền, nhỉ?
Khi có LTE, ví dụ lắp trong cty, cty sử dụng wifi (dĩ nhiên có pass), khách đến cty có đúng một lần hỏi pass chi cho lăng nhằng, mà sóng trong tòa nhà lại kém, ai xài 3G sẽ hiểu điều này, 4G lại càng dễ suy hao, do đó ngta lắp cái này, khách vào tòa nhà sóng vẫn mạnh, họ vẫn dùng data dc, khỏi phải xin pass làm gì (và mình không nói VN nha, VN thì cứ xin pass hết tất tần tật cho đỡ tốn xiền data 😁 )
về kĩ thuật repeater thì sẽ do quy dinh giữa qualcom và các nhà mạng, bác không phải lo lắng giùm họ về vde bảo mật, cứ để họ lo bác ợ :D
Chứ chả ai load balance như vậy, trong bài đã ghi rất rõ yếu điểm của 3G và LTE rồi
@ntbfpt2 cái mình nói ở đây là vấn đề bảo mật của sóng 4G thôi, mình nghĩ repeater dc thì nó đã phá vỡ tính bảo mật của sóng rồi, giống như wifi bác muốn lặp thì bác phải có password vậy.
ntbfpt2
ĐẠI BÀNG
10 năm
@t2k Mình xin bác đừng "nghĩ" vì thực tế là nó không giống nhau. Trong kĩ thuật không có "nghĩ" hay "đoán", chỉ có "đã tìm hiểu hoặc nghiên cứu".

Và chính xác là trên cái bộ repeater cho di động nói chung và cho 3G hay LTE nó đều có một cái "SIM" hay một module nhận dạng thuê bao của chính nó trong đó bác ạ. Mình trực tiếp làm việc với các bộ repeater này rồi ợ. o_O

PS: đừng lo chuyện của họ, vde bảo mật cứ để họ lo :p:cool:
ntatuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phát sóng 4G chắc là phải xin phép rồi vì tần số này gây can nhiễu với các nhà mạng 😁
Mình nghĩ nó dễ hiểu thế này, trong nhà sóng 4G có thể yếu dẫn đến các t bị di động khi vào thì ko có sóng, và cái chip tích vào các cục wifi ấy là 1 cách để khuếch cái sóng 4G lên, giúp người dùng di động có thể nhận đc, ko chỉ là internet, còn cả sóng điện thoại nữa. Nó khả dụng là bởi vì những chỗ hay bị khuất sóng di động thường là trong các tòa nhà, trong các VP, trong những nơi kín, và những nơi đó thì lại rất hay có đặt bộ phát wifi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019