Qualcomm ra mắt SoC Snapdragon 805 với nhân CPU và GPU mới, nâng cao trải nghiệm Ultra-HD

Duy Luân
20/11/2013 13:19Phản hồi: 275
Qualcomm ra mắt SoC Snapdragon 805 với nhân CPU và GPU mới, nâng cao trải nghiệm Ultra-HD

Qualcomm mới đây đã ra mắt SoC Snapdragon 805 'Ultra HD' đúng như thông tin rò rỉ trước đây. 805 là một phiên bản mạnh hơn của Snapdragon 800 vốn đang xuất hiện trong các smartphone cao cấp. Nó được trang bị bộ xử lí đồ họa Adreno 420 mạnh mẽ hơn 40% so với Adreno 330 có mặt trong Snapdragon 800. Bốn nhân CPU Krait 450 của Snapdragon 805 thì chạy ở xung nhịp tối đa 2,5GHz, nhanh và mạnh hơn so với nhân Krait 400 2,3GHz của người tiền nhiệm. Hai yếu tố này sẽ mang lại trải nghiệm thưởng thức nội dung độ phân giải 4K Ultra-HD trên các thiết bị di động và Smart TV tốt hơn, hình ảnh chân thực và sống động hơn, hiệu ứng đồ họa hiển thị chi tiết hơn. Snapdragon 805 cũng hỗ trợ xuất hình ảnh 4K ra màn hình gắn trên thiết bị cùng lúc với việc xuất ra màn hình ngoài.

Bên cạnh đó, hãng còn hứa hẹn rằng Snapdragon 805 sẽ mang lại tốc độ chạy ứng dụng đa phương tiện và duyệt web nhanh hơn nhiều nhờ băng thông bộ nhớ lên đến 25,6 GB/s kết hợp với nhân Krait 450 mới. Hiện Snapdragon 805 đã được cung cấp mẫu thử đến các công ty phần cứng và sẽ xuất hiện trên các sản phẩm thương mại hóa vào nửa đầu năm sau.

SoC Snapdragon 805 có thể dùng chup với bộ thu nhận tín hiệu di động Gobi MDM9x25 sản xuất trên dây chuyền 28nm mà Qualcomm tiết lộ hồi đầu năm nay. MDM9x25 hỗ trợ nhiều băng tần mạng di động cũng như chuẩn LTE 4 ở tốc độ 150Mbps, từ đó "giúp các hãng đem thiết bị LTE của mình ra thị trường nhanh hơn". Những nhà sản xuất thiết bị có một tùy chọn khác, đó là Gobi MDM9x35 (sản xuất trên dây chuyền 20nm), và khi dùng kèm với con chip WTR3925 thì nó sẽ giúp smartphone/tablet dùng được với mạng LTE-A đạt tốc độ lên đến 300Mbps, trong khi mức độ tiêu thụ điện giảm xuống.

Những tính năng chính của Snapdragon 805:
  • Bốn nhân CPU Krait 450 xung nhịp 2,5GHz, băng thông bộ nhớ 25,6GB/s
  • Nhân đồ họa Adreno 420 hỗ trợ dựng hình 4K với tốc độ nhanh và mức độ tiêu thụ điện thấp
  • Hỗ trợ xuất hình ảnh Ultra-HD 4K ra màn hình của thiết bị song song với màn hình ngoài, giải mã video 4K HEVC (H.265)
  • Hỗ trợ Wi-Fi hai băng tần Qualcomm VIVE 802.11ac, cho phép truyền nội dung 4K qua mạng không dây
  • Hứa hẹn tăng tốc độ xử lí và chất lượng ảnh với bộ xử lí tín hiệu hình ảnh kép (Snapdragon 800 đã có tính năng này, nhưng có vẻ như trên Snapdragon 805 thì nó được cải tiến)
  • Tương thích bộ thu nhận tín hiệu LTE Gobi MDM9x25 và Gobi MDM9x35
Nguồn: Qualcomm (1), (2)
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

heouuuu
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá khủng lun
@nhomaghe 64bit để làm cái l..... gì , bây h làm mấy con SOC 64 bit thì có lắp vào mấy con android cũng chỉ để khoe mẽ giống ai thôi chứ được cái tích sự gì -- hơn chả thấy hơn , có khi máy còn chạy chập chờn hơn vì vấn đề chưa tương thích kịp .
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@hoanghaidang hơi đâu tốn hơi với mất thằng lình đó bác ơi.............😁
@hoanghaidang không biết thì nên tìm hiểu hoặc im lặng chứ không nên nói bừa bạn ạ. android vốn hỗ trợ 64 bit từ lâu rồi nên gắn con chip 64 bit vào thì sẽ mượt hơn "hẳn", còn ứng dụng thì cái nào không hỗ trợ 64 bit thì nó vẫn chạy 32 bit bình thường. thêm cái nữa là bên cạnh chip 64 bit thì cũng có thanh RAM 3-4GB gắn vào.
HVT
TÍCH CỰC
10 năm
@nhomaghe Nhìn AVATAR của ông thấy thèm quá, haha
Vâng, s800 của em đã thành đồ cổ 😁
@hieuanh211 quá nhanh @@
kunkute28
ĐẠI BÀNG
10 năm
Qualcomm đúng là ông vua của dòng chip di động vô đối luôn
n_hnam0711
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khiếp bây h mình vẫn lận đận với snap s1 😔((
@n_hnam0711 mình vẫn còn chạy S3, xài hàng ngày chả thấy vấn đề j 😁
Săp tới ai se có em nó đầu tiên...samsung..Htc..hay sony...em vẫn hy vọng anh. Sam ...hóng cái đt màn 4k chip 64bit
@vuongtung1990 ,màn hình 4K mà pin lởm thì cũng là đồ vứt đi
@vuongtung1990 màn 4k chi vậy bạn ?
@vuongtung1990 chắc chắn a sam rồi hình như mang máng s800 đi đầu cũng là a sam😁
Ngon vãi lìn. Đợi rồi thay e note2 thôi.
Mình thấy được như S8 là quá đủ rồi.
đang định rước em Z1 mà nghe tin này thực sự mình ko dám lấy nữa luôn . Liệu khi nào mình mới mua đc 1 em như ý đây 😁
@cutatasoa750 thích thì cứ chơi bạn ah, không nên đợi chờ chi cho mệt, bạn không thể nào chạy theo kịp đâu, mấy cái trên cao thật nhưng chỉ để quang cáo và đó là sự phá triển của công nghệ, mình đảm bảo mấy khi bạn xài hết sức mạnh của con 800. Hồi trướt cũng có suy nghĩ như bạn đua đc 2 con là tèo luôn, từ đó mới ngộ ra.
@cutatasoa750 Mún mua thì cứ mua, cứ phải phân vân, cứ phải chờ đợi thì đến tết Miên hằng năm cũng chẳng có cái đt mà sài bạn àh =_=

Sent from my iPhone using Tapatalk
@cutatasoa750 Z1 đi bạn ơi, quan tâm chi tới mấy thông số quảng cáo ;)

Sent from my C6902 using Tinhte.vn mobile app
@ttt358 Giờ đang xài galaxy s3 mới ra từ năm ngoái mà giờ thấy cổ lổ xỉ nữa bác à , mua Z1 mà sợ 3 bữa nữa nó lại trờ nên lỗi mốt :'(
@vodanhdaisu Z1có quay đc 4k ko ta , sợ nhanh lỗi mốt quá , công nghệ phát triển như gì ấy
Octa tàn tàn cũng OK rùi 😃

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
vẫn đang rất hài lòng vs em S600 trên Sky 870. Mà chẳng hiểu sao cấu hình thì y chang nhau nhưng Gpro lại lag hơn 870 rất nhiều @@
@minhdang121989 lúc đang xài thì thấy kọ lag đâu. Còn lúc đã chuyển sang 870 rồi sẽ thấy Gpro chậm kinh
@tuongtinhvn dựa vào việc mình xài cả 2 con rồi có vấn đề ji à
@westlifeplaywar
😁 chắc tại e chưa đùng qua 870 ^^ e mới dùng tới 850 ah :p
@westlifeplaywar cái màn con 870 là HD mà bác ?
Gpro full HD thì lag hơn phải rùi 😁
Trời ơi, thằng Bá con ông Đạo.

√ Gửi từ p770 của tui!
mới mua con one mini,xài s400 cũng mượt mà quá rồi,mỗi tội hơi thiếu ram toàn fai load lại,con 805 này ko biết khủng ntn,mà chắc vô android vẫn giật như thường thôi😆
llttntd
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chavalier Biết gì mà giật
@llttntd ừ thì ko giật;)
Chạy đua vũ trang thì ng chiến thắng chỉ có nhà sx

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
Qua nhanh quá nguy hiểm, mới được xài S800 chưa bao lâu giờ đã S805. 😁
Kê Bi
ĐẠI BÀNG
10 năm
snap 800 chưa nguội mà ra con này rồi à, hiệu năng cao hơn cũng khá đó chứ, công nghệ bay nhanh wá @@
halt1406
TÍCH CỰC
10 năm
vãi vừa mới lấy em G2 S800 đúng là không thể chạy theo công nghệ nổi hic. Nhớ lại gần tết năm ngoái S4 pro đang là số 1 thế mà giờ đã S600, S800 rồi S805 qua 3 thế hệ rồi vãi chưởng ( không tính mấy em S200 và S400 nhé dưới cơ S4 pro)
@halt1406 Thật thà mà nói con S400 cùi; có s600 với 800 thì đúng là nhanh thật
nvdk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khủng @@... đồ công nghệ giờ xài đđc lắm là 1,2 năm đã lạc hậu!
@nvdk vòng đời chính xác là nửa năm bác ah 😁
vậy là các bác xài s800 chuẩn bị lỗi thời nhé 😁
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@sieu_nhan lỗi gì mà lỗi với thời bác.em đây vẫn hàng ngày cọc cạch với em S1 đây........😔
Z2 chơi chip này chăng 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019