Qualcomm sẽ thuê Samsung sản xuất chip Snapdragon cho mình?

Duy Luân
16/7/2014 22:48Phản hồi: 157
Qualcomm sẽ thuê Samsung sản xuất chip Snapdragon cho mình?
Theo trang tin Yonhap của Hàn Quốc, Qualcomm đang dự tính thuê Samsung gia công các chip xử lý di động cho mình. Qualcomm hoạt động theo mô hình fabless, tức hãng chỉ thiết kế nên chip chứ không tự mình làm ra chúng, nên từ trước đến nay hãng giao trách nhiệm gia công sang cho hai công ty TSMC và GlobalFoundries. Nhưng trong bối cảnh nhu cầu đối với dòng SoC Snapdragon tăng nhanh, Qualcomm phải nhờ đến thêm một đối tác sản xuất nữa là Samsung, vốn đang tự mình kinh doanh dòng SoC di động Exynos cũng như gia công chip Apple A-series. Tính đến hết năm 2013, thị phần vi xử lý di động của Qualcomm là 52,4%, theo sau là Samsung với 8%. Hiện Samsung chưa đưa ra bình luận gì về thông tin này.

Nguồn: Yonhap
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là thế giới kinh doanh. Vừa là đối thủ cạnh tranh vừa là đối tác thân thiện.
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vnstockguru 2 ben cung co loi !
@vnstockguru Bằng mặt không bằng lòng!
Claw
TÍCH CỰC
10 năm
@vnstockguru Đúng vậy, cũng chẳng sợ ăn cắp thiết kế. Tất cả đã có bằng sáng chế. 😁
@vnstockguru nước ngoài thôi chứ ở v.n là giận rùi nghỉ chơi
meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
Có năng lực nên càng ngày càng bá
kurof4
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái bắt tay của các ông lớn!
Cách làm viêc họ thiệt hay
Thiết kế, thiết cọt gì cho nó mệt, cứ gia công cho phẻ đi sám sùng ơi. Họ có cơm thì mình cũng có cháo vậy

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
TinNghia
TÍCH CỰC
10 năm
@duy139 Thím thật thà quá. Sợ.
sangminh10
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duy139 vậy suốt đời bạn làm công cho ngta đi đừng mở tiệm làm chủ chi mệt 😁
nói ngu dễ sợ

Gửi từ iPhone 5s của tôi sử dụng Tinhte.vn
@sangminh10 Nếu trình độ cu chỉ vá xe đạp thì cũng nên làm, chứ mơ tưởng gì sx ra chiếc xe đạp làm gì cho nó mệt
Trình độ ss cũng chỉ đáng đi gia công cho Apple,qualcom chứ sx mấy con exynos gì đó nghe nói dân tình hổng muốn xài thì sx làm gì

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Samsung chỉ có 8% à.
Tiện thể các mod tự làm bài phân tích tìm hiểu thị phần cũng như bảng xếp hạng các hãng bán dẫn thế nào cho anh em oánh giá.
Samsung 8% thì ko biết chú gà mới nổi MediaTek chiếm bao nhiêu nhỉ
@zViVuz Do cảm giác về tên Dragon có vẻ hay ho hoành tráng, chứ mình so qua thì thấy về tổng thể cũng bt, hơn kém nhau tùy từng hạng mục thôi
@dainguyenhai Nhật, Hàn, Mẽo và 1 số nc châu Âu có LTE thì dùng s800 có hỗ trợ LTE, còn lại thì xài exynos ở các nc chỉ có đến 3G. Vừa giảm chi phí vừa gt đc sp cây nhà lá vườn. Mình thích cái chiến lược kd gt hình ảnh kiểu này. Ít ra trg Android thì mình thấy SS dám thử nghiệm nhiều nhất 😁
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duc30121989 Nhưng xu hướng chung của ng dùng smp...cứ hàng nào dùng dragon thì fích
Đơn cử thằng e ss ...máy nội địa của nó toàn sài chip dragon cao cấp nhất...có dùng chip exynos nó phát triển đâu
Thứ 2 cho ai mua máy smp cao cấp sài chip mtk cả...có khi mấy e intel hay ji nhỉ cái tegra ji đó...vì app hầu như tương thik vs qualcomm lad chính
Hiểu biết có giới hạn mong mọi nguqời lượng thứ
@zViVuz Vì nhà mạng ở Hàn đạt tới tốc độ 4G rồi bạn ạ, nên nó mới lắp chip của QC. Nếu SS phát triển đc chip tương thích vs 4G mà ngon thì có lẽ nó cũng sẽ dùng thôi.
Còn về xu hướng thì bạn có dẫn chứng k, hay chỉ là phán đoán?
Vụ app thì mình thấy exynos chưa chịu thua app nào, trừ các app của QC viết dành riêng cho QC, số này thì cực ít.
apple bỏ samsung.
nhưng sam đâu có cần apple.
doanh số điện thoại android > ios, và đa phần chạy snap..
xin lỗi apple nha
@tungdich Tự nhiên lại phải đưa apple vào làm j, thớt chả liên quan j đến apple mà. Doanh số and với ios cũng ko phải là giữa ss và apple. Ss đc thuê làm chíp snap xong cũng lại phải mua về để dùng cho mấy con smp, trừ một số cây nhà lá vườn exy ra. Thưcj ra mất khoản gia công cho apple cũng thiệt hại ko nhỏ đâu, vì lượng chíp cho apple là quá lớn

Sent from my mobile using Tinhte.vn mobile app
@tungdich wp chạy 100% snap kìa
@nhathano1 like cho bác. em chả fan gì cả những em cũng nhớ trước có cái tin là lượng chip của Apple đặt SamSung gia công nó chiếm đến quá nửa doanh thu chip mà SS sản xuất ra. nên nếu apple mà bỏ bây giờ là cũng thiệt không ít r. QC nó cũng chỉ là thuê thêm SS chứ có phải bỏ 2 hãng kia đâu
@tungdich Android (sam, sony, htc, lg.....) 1 nùi đí đấu với mỗi ios(apple) thì hơn doanh số là bt. 10 thằng đấu với 1 lại ko hơn số lượng à =))

Gửi từ cục nhôm có 2 lớp kính =)).
icon929
TÍCH CỰC
10 năm
xong rồi..
QuangKing
ĐẠI BÀNG
10 năm
Apple thì dần bỏ lệ thuộc Samsung sang TSMC và GlobalFoundries , còn Qualcomm thì ngược lại 😁
@QuangKing Qualcomm đâu có bỏ TSMC và GF. Chỉ là họ cần tăng sản lượng nên thuê thêm Sam thôi. Trên Tinh Tế quá nhiều bạn lười đọc rồi lại chạy đua comment.
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
chờ ifan vào chém gió :3
Người có khả năng thì không lo bi chết đói. Không có Apple thì còn Qualcomm
Kenino
ĐẠI BÀNG
10 năm
samsung thật đáng nể
:p:p có vẻ qualcom ko thể tăng sản lượng nếu ko dựa vào đối thủ
😁 sản xuất đại trà exynos ra mà bán đi chứ lại gia công tiếp à :D
@Apple Haters 2.01 Theo mình nghĩ samsung bỏ luôn cái chip gà nhà đấy xong sử dụng chip snapdragon ở máy chính hãng VN đảm bảo sẽ đượcj lòng người mua hơn. ^^
TinNghia
TÍCH CỰC
10 năm
@Apple Haters 2.01 Suýt phá sản vì quân sư quạt giấy kiểu loại dzư lày.
@Apple Haters 2.01 ss bây giờ còn đang phải dùng chip snapdragon sx đt sd chip exynol để cho ai xài đây
theblueone
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không fan của ai hết , mỗi hãng có lợi thế khác nhau nên cái nào tốt thì dùng thôi.
có ai nhìn nhầm fabless thành fapless ko :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019