Quan điểm về chỉnh sửa ảnh hậu kỳ

starnt
9/2/2014 7:7Phản hồi: 51
Quan điểm về chỉnh sửa ảnh hậu kỳ

Như các bạn đã xem thông tin về nhà báo tự do Contreras không được trọng dụng bởi hãng thông tấn AP nữa vì lạm dụng chỉnh sửa ảnh báo chí; rõ ràng rằng với mỗi một thể loại nhiếp ảnh thì việc được làm gì, nên làm gì liên quan tới thao tác hậu kỳ ảnh (và cả clip) là rất đáng lưu tâm.

Nhiếp ảnh báo chí, thương mại ... đương nhiên sẽ phải tuân thủ những quy luật được đặt ra liên quan tới sự chân thực cũng như yêu cầu của người thuê mướn. Tuy nhiên Nhiếp ảnh Nghệ thuật - sản phẩm cuối cùng là sự thể hiện cá nhân của tác giả, mà không nhất thiết phải mô tả trung thực nhất cảnh ngoài đời, nó có thể rất giống, hơi giống hoặc .. chẳng giống bất cứ bối cảnh thực tế nào. Có gì nghiêm trọng? miễn là tác giả cảm thấy tâm đắc và có một lượng người xem nhất định thích thú quan tâm.

Vì lý do đó, mỗi tay máy sẽ có một quan điểm, một ngưỡng chỉnh sửa nào đó mà họ cảm thấy hài lòng. Có thể đi từ việc "hoàn toàn dựa vào tự nhiên" - sử dụng ngày file JPEG từ máy ảnh cho tới "quậy SHOP tới bến" như trường phái Digital art. Thường thì chúng ta nằm ở đâu đó giữa giữa chứ ít ai chọn ngay ở hai đầu cực đoan này. Ranh giới đôi khi cũng khá mong manh và gây tranh cãi, nhất là với chụp đời thường, chân dung ... nhưng rốt cuộc thì mỗi người cũng nên tìm cho mình một vị thế hậu kỳ nào đó.

Riêng đối với tôi, tôi:
  • Cho phép chỉnh sửa tùy thích ở mức độ tổng thể (global adjustment) trên mọi pixel - như đổi chuyển màu, tăng giảm sáng tối, độ sắc nét, làm tối góc ...
  • Cho phép loại bỏ những chi tiết nhỏ gây phân tâm như bụi sensor, rác, sỏi đá lệch tông màu, dây điện ....
  • Không cho phép thêm chi tiết từ ngoài vào (đám mây, trồng thêm người, cây cối ....)
  • Không nắn cho nhỏ lại hoặc làm nở to các bộ phận trên cơ thể với hình chân dung (trừ khi được yêu cầu)
Khó có thể "nghệ thuật" nổi với 3 sợi dây điện cao thế giăng ngang

Còn bạn thì sao? chúng ta cùng thảo luận cho xôm tụ
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em cũng đau đầu với vụ dây điện này....nên em nghĩ làm sao cho đẹp mà không mất đi cái thật của bức ảnh! ;)..chứ xấu quá rối quá thì không ai ngắm đã chán nhưng làm mà rồi khi mọi người ngắm người khác bảo ảo còn chán hơn! 😔
chickenttt
ĐẠI BÀNG
10 năm
em cũng có quan điểm giống bác 😃
Em thường bố cục lại ảnh, lens lại màu cho huyền ảo 1 tý ^^ nhưng đặc biệt là không quên chiêu "Tẩy mụn thập bát chưởng" và "Xóa nhăn đại pháp" :d
Theo em quan điểm của em thì mình cứ chỉnh sửa sao cho màu sắc hợp ý nhất với người chụp và với mẫu.
Giảm noise với 1 số chi tiết khó chịu kiểu như chụp mẫu thì làm mịn da xóa mụn...
Không nên làm hình trở nên quá ảo diệu kiểu đó thì chắc ko cần đến các nhiếp ảnh gia chỉ cần Camera360 :3
theo em thì tùy vào mục đích sử dụng mà ta có thể: không chỉnh sửa, sửa chút chút (hoặc tuân theo quy định nào đó), hoặc sửa tới bến trong các thể loại Dream world, liêu trai, cosplay v.v.... (để trí tưởng tượng bay xa và cả nâng cao tay nghề ^^!) !
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
muốn da mịn, mắt to, cằm thon để up Facebook thì xài mấy cái app trên đt là đc rồi, khỏi thuê người hậu kỳ làm chi 😆 hậu kỳ là để bức ảnh thêm sinh động chứ không phải thay đổi sự thật (chấp nhận bỏ đi những chi tiết như Dr. T đã nói). Rất đồng ý với quan điểm của doctor
Giaanhdung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từ giờ hậu kỳ hình em sẽ bớt sử dụng Photoshop lại, chỉ xài lightroom thoai, kakaka
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Giaanhdung lightroom cũng là photoshop của Adobe mà bác 😁
hoangkh'
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác Thanh xoá dây điện bằng Ps hay bằng phần mềm gì vậy, e cũng rất ức chế vụ dây này nhưng ko biết Ps nên bó tay
@hoangkh' Các phần mềm chỉnh sửa chuyên nghiệp đều có thể làm được, thậm chí PICASA mễn phí ít nhiều cũng làm được.
Mình thường up ảnh gốc, chụp theo chuẩn standard của máy. Công cụ mình dùng nhiều nhất trên PS là crop (do luôn lấy nét ở chính giữa, crop bố cục sau) và resize (để up lên tinhte 😁).
Thỉnh thoảng mới nghịch chút action lượm được trên mạng.
dtt907
TÍCH CỰC
10 năm
Phần lớn là ảnh của tôi.. hoặc đăng bài công cộng, ảnh rửa lưu niệm..đều phải chỉnh!... nhưng không phải chỉnh nó ảo..mà chỉnh cho nó đẹp và thật... nhưng cũng phải bôi xóa chi tiết thừa...như tàn nhang, mụn...cây đâm lên đầu, rác ở tiền cảnh...
Em thì hậu kỳ "tới bến" luôn, chừng nào đạt được ý định mình muốn mà hình gốc ban đầu chưa làm được (nói thế cũng có nghĩa là nếu hình ban đầu đã thể hiện đc thì em cũng kg cần hậu kỳ, chuyện chưa từng xảy ra với em 😁)

Em kg đặt ra ranh giới "Làm đến mức nào" khi hậu kỳ, em chỉ đặt ra ranh giới của nhận thức bản thân là "Vậy được chưa?", em cũng kg đặt ra câu hỏi "Vậy đã đẹp chưa?" mà chỉ tự hỏi "Đúng ý mình chưa?" thôi :D

Nói thì dài dòng chứ thật ra nó cũng đơn giản, giống như anh ấy là "thể hiện quan điểm và ý đồ của mình trong bức ảnh" mà thôi :p
tulaisky1
TÍCH CỰC
10 năm
@tamiflu100mg mình cũng có cùng quan điểm với bạn ^^. ảnh có pts hay không, can thiệp nhiều hay ít là do bản thân mỗi cá nhân. với mình thì hầu hết ảnh mình chụp và up lên đều qua pts đến khi bản thân mình thấy đẹp thì thôi :D! không nhớ có bác nào có cái chữ ký nội dung như là: "ảnh chụp ra là ảnh của hãng, còn qua hậu kỳ mới là ảnh của mình" đây là câu nói mình cảm thấy hợp với mình nhất 😃!
Ảnh gốc
p 2-05 016 960.jpg
Và sau 2 cái action
ps 2-05 016 960.jpg
Các bác thích cái nào hơn?
@hnadov Cái thứ 2 ko đẹp bằng cái 1
Quan điểm hậu kì của em là chỉnh sửa lại màu sắc cho sáng và đẹp, đồng thời cũng cần phải trông chân thực.

Đối với ảnh phong cảnh có chủ thể thì em ưu tiên xoá bớt chi tiết thừa ở nền để nổi bật chủ thể. Còn với ảnh chụp mẫu thì ưu tiên cho mẫu với tông màu long lanh, không "bóp méo" và chỉ tẩy mụn :3
Hậu kỳ ...... tốt .... tuỳ theo trường hợp ..... Nên hạn chế hậu kỳ ... Dẫu biết rằng không có nó là không được........

Có cái bắt buộc phải có ... và có cái không nên ... tuỳ theo suy nghĩ .... không nên khắt khe lắm vấn đề này ..

Tình như không mà có .... mà là Tình có cũng như không ... 😃
Ai cũng muốn ra 1 tấm ảnh chỉnh chu và hoàn mỹ
zingzing09
ĐẠI BÀNG
10 năm
chụp hình là một nghệ thuật và làm hậu kỳ cũng vậy
em dùng CS6, nhưng chủ yếu là để chỉnh sửa ảnh raw thui, ảnh raw kéo tương phản và bão hoà được mạnh tay hơn jpg và ít bị mất chi tiết ở vùng tối hơn
còn không thích ghép ảnh người chụp chỗ này vào cảnh chỗ khác
và đặc biệt em rất sợ cái thằng camera 360 độ
@nguyenthanhhieuthanson Ảo tung chảo luôn ạ... sợ lắm cơ
emptyzero91
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em thì thích cân bằng lại màu sắc và độ sáng sao cho trong histogram thì đồi núi nó nằm ở giữa mà vẫn giữ tốt đa chi tiết ảnh, sau đó crop lại để bố cục ảnh , xoá mụn , loại bỏ những vật thừa như rác, người, cây cỏ ,.... gây ảnh hưởng tới chủ thể. Nếu được yêu cầu thì làm trắng da và thêm vài hiệu ứng fitter vào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019