Quân đội Mỹ bị phạt 50 triệu USD vì sử dụng lậu phần mềm của Apptricity

cuLong
3/12/2013 9:24Phản hồi: 59
Quân đội Mỹ bị phạt 50 triệu USD vì sử dụng lậu phần mềm của Apptricity

Apptricity, hãng cung cấp giải pháp quản lý tài nguyên doanh nghiệp cho biết họ đã thắng vụ kiện 50 triệu USD với Quân đội Mỹ, với cáo buộc lực lượng vũ trang của nước này đã sử dụng các phần mềm của họ bất hợp pháp. Cụ thể, một cáo buộc được gởi đi vào tháng 2/2012, cho rằng Quân đội Mỹ đã sử dụng lậu phần mềm của Apptricity trên 100 server và 9000 thiết bị, trong khi thực tế họ chi tiền để mua gói phần mềm của Apptricity để sử dụng cho ít thiết bị hơn. Vào năm 2004, Bộ Quốc Phòng Mỹ từng chi khoảng 4,5 triệu USD để mua phần mềm của Apptricity nhằm giúp quân đội định vị các binh lính của mình dễ dàng hơn trên mặt trận.

Theo Apptricity, phần mềm của họ ngoài việc giúp định vị binh lính, còn cung cấp giải pháp hậu cần trang thiết bị cho quân đội Mỹ, vốn phát huy tác dụng cực lớn trong những hoạt động của lực lượng này, ví dụ đợt cứu trợ động đất ở Haiti năm 2010, ở Nhật Bản năm 2011. Mặc dù đã chi tiền mua phần mềm, nhưng Apptricity cáo buộc quân đội đã sử dụng vượt quá số bản quyền được cấp, cụ thể là cài lên khoảng 100 server và 9000 thiết bị, tuy nhiên họ không nói rõ lượng bản quyền thực tế mà Mỹ đã mua là bao nhiêu. Hiện tại vụ việc đã được giải quyết xong, Bộ Quốc Phòng Mỹ đã đồng ý chi 50 triệu USD tiền bồi thường cho Apptricity về việc dùng lậu phần mềm này.

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

http://www.tinhte.vn/threads/danh-gia-phim-captain-phillips-–-hay-dung-la-nhung-ten-cuop-bien.2216157/

Em xin đại diện cho quân đội Mỹ ngàn lần xin lỗi Mod Airblade 14 ạ 😔.

P/s : Dự là mod Airblade14 toàn mua đĩa Xiếc JAV " bản quyền " để về xem không :( ,
@trungakira Bác xoáy dai quá đi.
Đồng ý là mod Airblade14 có biểu cảm hơi quá cho một bài viết trên diễn đàn ntn.
Nhưng nói gì thì nói dùng không bản quyền là sai lè rồi. Quân đội Mỹ cũng phải trả giá đó thôi.
Còn bản thân mình cũng dùng phần mềm ..... nên cũng tự nhận sai luôn, sau này có điều kiện sẽ sửa. 😆
@trungakira Ai theo cướp thì theo em :p
@galabuon Cùng nhau nuôi cá Dồ àh.. Hic
Bên mỹ chặt quá bên mình từ hdh đến phần mềm trong các cơ quan dùng chùa toàn bản pro nhất vẫn ung dung
@truong95 Tại chưa kiểm tra nghiêm chứ ở VN các công ty như bạn bị phát hiện là phạt vài tỉ đồng ngay. Cá nhân thì có thể chứ công ty thì nguy hiểm rất dễ bị xử lý. Nhưng Mỹ còn dùng lậu thì VN chắc chắn chỉ 99% dùng phần mềm lậu thôi.
@truong95
VN cũng bắt đầu check rồi đó bác, mấy cty lớn bây giờ cũng ko dám xài chùa đâu, còn cá nhân thì ngay cả ở các nước phát triển họ cũng xài chùa nhiều lắm
Vì cơ quan công quyền của mình là đại diện cho luật pháp nước mình mà.
Việt nam mà phạt sài lậu Windows thì m$ giầu gấp đôi bây giờ
@blueseaN9
Khiếp, gió ở đâu to thế o_O
@blueseaN9 Ko chỉ win lậu thôi bạn ơi cái chi cũng lậu hết ! phạt chắc gấp nhiều lần hơn đó !
Chính phủ với doanh nghiệp thì nên né mấy vụ bản quyền này, không thì toi nợ chứ cá nhân thì... 😃
Thế mới biết VN là đất nước của tự do. Tự do dùng của chùa, tự do phát ngôn....
@Mơ à "Tu do dung cua chua" thi phai noi den cac quan chuc VN la so 1, con "tu do phat ngon" thi phai suy nghi lai, can than day nhe.
@thanh.vohong Tự do phát ngôn quá còn gì. Các từ chửi thề, chửi tục bị văng vãi khắp nơi đó thôi. Phát ngôn nhiều quá còn khiến người ta phải viết tắt cho tiện, rồi còn lấy đó làm tên, tên miền cho những trang web chính thống nữa chứ. Hài vãi...
@Mơ à Cái đó là nói bậy thì ở đâu chả có bác, trong phim nó cũng nói bậy mà. "Tự do phát ngôn" ở đây là nói lên những gì cá nhân mình suy nghĩ về xã hội, đất nước, nói để đóng góp cho đất nước. Đố bác dám phát ngôn linh tinh đấy, có ngày...... haha
TKD_KHTN
TÍCH CỰC
10 năm
luật pháp nghiêm minh ...
điều đáng nói là doanh nghiệp tư nhân kiện chính phủ và thắng kiện. chứ như mấy nước "hạnh phúc" nhất thế giới tư nhân dám kiện nhà nước thì chỉ có vỡ mồm
baohienyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
nói vây thôi , quân đôi My mà củng đồi tiền nửa , chắc bị ăn súng với đạn quá
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
đúng là luật pháp nghiêm minh k có cái gì là nhất cả dù a là quân đội hay là ai...chứ ở mình..nghe hai từ quân đội thì lo mà né mấy chục km...
ruaja92
TÍCH CỰC
10 năm
@Quang Hưng Phạm bác k hiểu ý em rồi.. ý e là ở mình nghe tới quân đội hay công an thì né xa chứ k có chuyện kiện cáo..chứ có động chạm đến vì nước vì dân
@ruaja92 Hic ..seo dễ NÓNG thế.. nếu pố là công dân bình thường mắc gió gì pố phải né xa những người này..Hi Hi.. Nói XẠO để lấy lòng.. phải ko?.. diễn đàn này đa số ở trong nước ai ko rõ.. Tớ yêu nước có gì sai!.. hay phải ko yêu nước mới đúng hả ông Lội nói bậy.. hihihi
@ruaja92 bạn cũng không hiểu ý mình rồi, với bộ đội thì rất dễ gần còn công an thì cứ xa lạ, kiểu cách thế nào ấy ;)
Còn việc kiện cáo cũng ít vì ở nước mình thì Tổng cục hậu cần cũng lo được và ít khi phải sử dụng công nghệ mua của tư nhân, nếu mua thì toàn mua của nước ngoài và đó là thể diện quốc gia thì không thể chơi kiểu lậu được.
Bên Công an thì em không dám bàn :p
mrngdat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ruaja92 Tránh cái gì, vì sao phải tránh?.
tommykp
TÍCH CỰC
10 năm
ko biết thật bao nhiêu % dưng chắc người dân thấy "fair" 😁
Nếu không uy tín sòng phẳng giữa nhà nước và nhân dân thì US Army đâu có mạnh nhất thế giới được.
Thưa quí toà, khi nào có điều kiện em sẽ không ăn trộm nữa ;)
Còn hiện tại do chưa đủ điều kiện em xin sẽ sửa dần, từ ăn trộm ôtô xuống ăn trộm xe máy thôi ạ.
Tự do ngôn luận chứ ko phải phát ngôn các bác ạ.
Tuy nhiên, phát ngôn ở mỗi môi trường (nhất định người ta lại có quy ước riêng nhằm tôn trọng nhau (cái này về mặt đạo đức, hành vi). Ngôn luận đã cấm thì ở mọi môi trường.
lúc nãy vừa đọc bài về không được làm cướp biển và nói tới việc không nên dùng bản phần mềm lậu. vậy mà giờ thấy bộ quốc phòng mỹ còn dùng lậu. không biết việt nam tràn lan như bán kẹo kéo ngoài chợ
mr_tam
TÍCH CỰC
10 năm
@nhat nghe tinh
chính xác là họ có trả tiền khi mua nhưng là sd vượt quá số lượng cho phép thôi, chứ có free download đâu.

nhưng túm lại là lậu 😁
@mr_tam cũng xem như dùng lậu rồi còn gì, bạn nghĩ xem nếu như ông quốc phòng mỹ mua phần mềm cho 100 máy đi thì khi vượt quá số máy cho phép thì quân đội mỹ thừa biết chứ đâu phải là không biết. chẳng qua là ông không muốn trả thêm tiền thôi. khi an ninh đi kiểm tra thì lấy 100 cái máy đó ra cho họ kiểm tra la xong. nói tóm lại đó là hành vi dùng lậu
trời , ghê ta , đúng là công bằng quá ...
ít nhất phải thế chứ , đúng sai phân rõ ràng như thế. Tự do như thế còn gì nữa :

Gửi đi từ " bom xịt " làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
trizniker
ĐẠI BÀNG
10 năm
đều này chưa từng xảy ra tại Việt Nam . đó là lý do Mỹ luôn dẫn đầu công nghệ và chúng ta vẫn cứ phải bám đuôi rất là lâu nữa .
Cho mày chết, đơn vị chính phủ mà ko xài phần mềm xịn :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019