Recovery laptop sony vaio hướng dẫn với VAIO Care6.0

Thảo luận trong 'SONY' bắt đầu bởi hieulaptop, 30/3/11.

1. hieulaptop

hieulaptop Thành viên

Vẫn các thao tác như các phiên bản trước khi Recovery laptop sony vaio phiên bản 6.0 có chút khác về giao diện và các bước đơn giản hơn phiên bản cũ 4.0

Sau khi khởi động lại ấn F10 để khởi động Recovery các bác Enter một phát là vào giao diện này luôn

Làm theo hình là Recovery về mặc định của nhà sản xuất ( Full Factory Recovery )

Làm theo hình

Làm theo hình. Yes I'm Sure

Tới đây là đi [​IMG] Or :cheers: chạy được tầm hơn 1 tiếng thì Máy yêu cầu khởi động lại và đợi thêm hơn 1 tiếng nữa là có máy dùng .

Quá đơn giản phải không các bác :cheers:

[​IMG] Chúc các bác thành công [​IMG]

Cách 2 này không bị gộp HDD và mất dữ liệu nhé

B2: Khi hiện lên bảng lựa chọn bạn chọn Tools nhé

B3:Tiếp đó bạn chọn Start avanced recovery wizard

B4:Chọn tiếp Skip rescue

B5: Ở đây các bạn chọn cẩn thận nhé nó cho mình 4 lựa chọn nhưng chỉ có lựa chọn cuối cùng là recovery riêng ổ C thôi:40_002:

B6 :Tick vào ô đồng ý thôi, rồi chọn start recovery

Tới đây các bạn để đó đi uống trà đá, vì thời gian recovery xong mất 2h30p tới 3h nhé.

Chúc các bạn thành công.​
    :
    germany8x, ctoanvp3, haidinh6 người khác thích nội dung này.
  2. trantrantrong

trantrantrong Thành viên

Bài viết rất chi tiết và cẩn thận, rất cần cho bác nào muốn tự phá máy mình :d.
  3. hieulaptop

hieulaptop Thành viên

khôi phục lại win sao lại là phá hả bác.
  4. riochany

riochany Thành viên

Cho mình hỏi là recovery thì mình có chia đc partion cho ổ đĩa ko? Tại mình mua máy mà bung win ra có 1 ổ 300GB ah?
  5. langtusaithanh89

langtusaithanh89 Thành viên

bạn recovery về win nguyên bản của máy rồi chỉ có 1 ổ đĩa và mất hết dữ liệu h chỉ cần chia lại ổ đĩa thôi. Ở đây hướng dẫn 2 cách recovery mà 1 là recovey 1 ổ đĩa C 2 là recovery về win nguyên bản và mất hết dữ liệu
    riochany thích nội dung này.
  6. riochany

riochany Thành viên

Khi mình recovery mất hết dữ liệu thì có phần nào nó cho mình chia ổ ko nhi? Hồi h toàn xài XP h chuyển wa Win 7 lại là có bản quyền nên sợ lỡ tay thì đi luôn cái bản quyền thì mệt :banghead:
  7. hieulaptop

hieulaptop Thành viên

có 2 cách chia ổ !

Cách 1 là chia tay trong win, vào Device Manage để chia ổ.

thứ 2 là bạn xem hướng dẫn chia ổ tại đây
  8. KIJDTEZA

KIJDTEZA Thành viên

Bác cho em hỏi tí, nếu em thay ổ HDD bằng ổ SSD thì làm cách nào em chép cái win bản quyền và mấy cái phần mềm Vaio Care qua bên cái SSD hả bác. Mong bác chỉ giáo giúp em.
    Xin cảm ơn bác nhiều!
  9. hieulaptop

hieulaptop Thành viên

bạn thay HDD thì phải ghi bộ Recovery đó ra đĩa, rồi dùng bộ đĩa đó recovery lại cho ổ cứng mới, cách đợn giản hơn là tạo bộ ghost khi thay bất cứ ổ nào bạn ghost lại là ok.
    hungtnqbKIJDTEZA thích nội dung này.
  10. ephraimalpha

ephraimalpha Thành viên

Ko sợ mất cái bản quyền đâu cái key nằm dưới đít máy đó :) mất thì lấy đĩa win 7 cài vào rùi quất key vào có điều phải down driver từng cái hơi phê :)

Bác vào phần VAIO care burn cái recovery ra DVD là ok khỏi ghost giếc gì hết mắc công hen ^^
    vào phần recovery và mục create recovery media là ok ^^ cứ cho DVD trắng vào rùi nó tự làm xong nó quăng cái DVD ra hỏi xin cái DVD kế thui thế là xong

nếu xài:
    DVD 5 (4,7gb) : cần 3 cái
    DVD 9 (8.5gb) : cần 2 cái
    Nhớ đáng số chúng nó nhé ^^ sau đó thì nát cái HDD cũng ko sao vì bản quyền nằm trong cái DVD đã chép rùi
    saobang165, sumiscute, pomme_bleu1 người khác thích nội dung này.
  11. hieulaptop

hieulaptop Thành viên

khi ghi ra DVD rồi bạn thay HDD khác dùng bỗ DVD đó là có thể khôi phục được win gốc của máy.
    deniro, saobang165KIJDTEZA thích nội dung này.
  12. hieulaptop

hieulaptop Thành viên

z50 thích nội dung này.
  13. programervn

programervn Thành viên

Với những máy có nút Assist thì không cần phải căn và bấm F10, khi máy đang tắt nhấn nút Assist là hệ thống sẽ bật và vào chế độ recovery. Nếu chỉ muốn recover lại partition C và không mất dữ liệu ở partition khác nếu trước đó đã chia partition thì chọn mục tools như bác chủ thớt đã nêu.
    Thanks bác chủ thớt nhiều.
    sumiscute thích nội dung này.
  14. hieulaptop

hieulaptop Thành viên

vâng bác dùng tới 3 ống cơ à Nokia E72 + Nokia 5030 + HTC Legend
  15. sfc

sfc Thành viên

Thanks bác! em xài Vaio F115 FM một năm nay rồi giờ mới biết tính năng của cái nút này (he he do hôm nay phải recovery nên mới vào cái thớt này, Thanks bác chủ thớt nha!
  16. chulun_lenmang

chulun_lenmang Thành viên

mong bác chủ thớt giúp đỡ .e đã recovery rồi nhưng mà sau khi làm song thì máy chạy rất nóng ?
    và đĩa ghi ra đĩa rồi thế đĩa đó có cài vào máy khác dc ko (ko cần bản quyền)?
  17. cuongnm11

cuongnm11 Thành viên

Đĩa ghi ra rồi không cài sang máy khác được nếu nó không cùng dòng máy bác ạ.
  18. cugieo

cugieo Thành viên

nếu phân vùng recovery bị lỗi, tốt nhất xóa sạch đi, cài lại windows 7 với key ở dưới máy là được. Cài Windows 7 và đầy đủ drivers + Office 2010 hay Office 2007, tạo file ghost, cần thì ghost lại là y nguyên như mới. Phân vùng đó chiếm vài GB ổ cứng.
  19. vansonmn

vansonmn Thành viên mới

Đĩa ghi ra rồi không cài sang máy khác
  20. chulun_lenmang

chulun_lenmang Thành viên

bac cuongmn11 và bác vansonmn noi trái ngược nhau thế
    để em cài thử sang máy khác sem thé nào rồi nói cho 2 bác bít vậy

---------- Post added at 08:54 PM ---------- Previous post was at 08:52 PM ----------

thank bác rất nhiều nhung mà cài lại máy thì hơi khó