Reset khi máy Android của bạn không khởi động được

phuocthanh234566
25/12/2012 4:32Phản hồi: 26
Android có lẽ là hệ điều hành có cơ chế bảo vệ thoáng nhất so với những hệ điều hành cùng cấp như iOS hay Windows Phone, có lẽ cũng chính vì rất dễ can thiệp vào các file hệ thống của máy nên việc gặp lỗi khiến điện thoại hoạt động bất ổn là điều khá thường xuyên xảy ra với những người có sở thích vọc vạch phần mềm điện thoại. Trong một số trường hợp, máy bạn có thể lỗi đến mức không thể khởi động được nữa, và lúc này bạn cần biết cách để reset toàn bộ hệ thống về cài đặt gốc ban đầu của máy.

Nếu bạn không thể khởi động máy

Khi không thể khởi động máy thì Recovery Mode có lẽ là chiếc phao cứu sinh cho bạn, hãy thực hiện Hard Reset bằng cách khởi động máy vào chế độ Recovery.

Đầu tiên, hãy đảm bảo máy đã tắt hoàn toàn.

Sau đó, nhấn và giữ các phím cần thiết để đưa máy về chế độ Recovery. Các phím cần giữ khác nhau theo từng máy, ví dụ như:

Nexus 7: Phím Tăng âm lượng + Giảm âm lượng + Nguồn
Samsung Galaxy S3: Phím Tăng âm lượng + Home + Nguồn
Motorola Droid X: Phím Home + Nguồn
Các máy có phím camera: Phím Tăng âm lượng + Camera
Các máy tương tự nhau sẽ sử dụng cùng tổ hợp phím. Ví dụ như Nexus 4 cũng sẽ dùng tổ hợp phím tương tự như Nexus 7.

Nếu máy bạn không có trong danh sách trên hoặc các tổ hợp phím trên không hoạt động, hãy tìm Google: Tên thiết bị + Recovery Mode, hoặc xem trong hướng dẫn sử dụng máy.

Bước tiếp theo, khi máy bật lên bạn hãy bỏ giữ các phím trên. Bạn sẽ thấy hình ảnh Android nằm ngửa như hình.

Dùng phím Tăng và Giảm âm lượng để di chuyển qua các tùy chọn cho đến khi bạn thấy tùy chọn Recovery Mode.

Quảng cáo

Ấn phím Nguồn để khởi động lại vào chế độ Recovery Mode. Bạn sẽ thấy một em Android với tam giác đỏ.

Giữ phím Nguồn và ấn phím Tăng âm lượng. Bạn sẽ thấy menu Recovery trên màn hình.

Chọn Wipe Data / Factory Reset bằng phím Âm lượng để lên xuống và ấn phím Nguồn để thực hiện.

Quảng cáo

Chọn Yes - erase all user data (Đồng ý xóa toàn bộ dữ liệu) bằng phím Âm lượng và ấn phím Nguồn.

Máy của bạn sẽ được đưa về cài đặt gốc và mọi dữ liệu đều bị xóa.

Nếu máy bị treo trong quá trình khôi phục cài đặt gốc này, hãy giữ phím Nguồn cho đến khi máy khởi động lại.

Còn nếu máy có thể khởi động được

Thì bạn có thể reset bình thường qua phần Setting. Chọn Backup & reset trong phần này (nếu là Android 2.3 thì hãy chọn phần Privacy).

Chọn Factory data reset và làm theo các bước hướng dẫn.

Nếu việc khôi phục lại cài đặt gốc vẫn không khắc phục lỗi bạn gặp phải, thì có lẽ là máy bạn đã có vấn đề về phần cứng (trừ trường hợp bạn đã cài đặt bản ROM "tự chế").

Nguồn: howtogeek.com
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết rất có ích. Mình đã làm được. Thank chủ thớt nhiều ạ.
tihon_hp
ĐẠI BÀNG
11 năm
that huu ich,nhat la voi nhung nguoi moi nhu minh! cam on ban!
dunghaha1
TÍCH CỰC
11 năm
Chủ thớt ơi thế s2-i9100 dùng rom ics 4.0.4 chưa root j cả có wipe đc ko?
@dunghaha1 Được bạn à !
dunghaha1
TÍCH CỰC
11 năm
@phuocthanh234566 Thế á? Thế có bạn wipe thử rồi bán đồng nát rồi bạn ạ. Wipe tùy từng bản thôi chứ s2 rom.4.0.4 mà wipe là tèo rồi.
giang27t1
ĐẠI BÀNG
11 năm
thank, rất có ích 😁
HTC G1
ĐẠI BÀNG
11 năm
còn cái galaxy s3 fake của em k biết phải lam thế nào hết để về chế độ Recovery
may em thi khoi dong tu mo bluethooth, khong khoa duoc man hinh,khoi phuc cai dat goc may bo qua phan gioi thieu,tu vao home,e xai note korea,em da rôt,a biet cach khac phuc khong chi dum em
các bác cho em hỏi, em ấn như trên rồi vào cái phần factory mode mà ko có mục nào là recovery cả(chỉ có mấy phần test, version, reboot), mà giờ máy khởi động ko lên được.
có cách nào can thiệp được bằng máy tính ko các bác? tại bạn em có mod % pin bằng cách sửa file framework-res.apk, giờ e muốn nạp lại file chuẩn của nó vào mà ko biết làm thế nào cả.
máy FPT F1
bác chủ thớt cho e hỏi ,e dùng con sky a710k ,bị lỗi như trên ,nhưng e vào recovery thì hiện lên hình con robot vs cái tam giác có chấm than vàng ở giữa ,có cách nào reset lại máy k vậy ? thank bác trước
máy của e ko cắm sạc bấm nút nguồn nó không hiện lên gì cả,cắm sạc vào thì nó mới bắt đầu khởi động nhưng ko thể vào đc menu,cứ tự khởi động lại.bác có cách gì không giúp e với
@kiencoicu123 dự là máy bác bị hỏng nguồn ,thế dùng có bị nóng máy k ? lúc con sạc đc thì khi sạc có bị nóng k ?
@mrnguyenquangchung thế này bác à,hôm e đang dùng thì không may cục pin nó bị rơi ra vì máy e khi đó không nắp máy,thế rồi khi lắp pin lại nó ko khởi động được,lỗi này liệu có hi vọng sửa dc ko bác,mổi khi nhìn con máy mà chua xót cái công làm lụm tích góp để sắm nó quá😔
@kiencoicu123 lúc trước máy e cũng bị lỗi y như thế ,nhưng là vì nguyên nhân khác .bác thử tắt máy đi r bật lên = tổ hợp phím home+search+power ,vào đc màn hình xanh có cái mũ vs mấy dòng là đc
tiếp theo chọn wipe data > yes .reset lại máy xem sao
máy lg p698 thì sao ạ ??????? help me
@chentigon bác ở đâu,nếu ở hp thì mang qua 295 chợ hàng họ coi cho.máy e cũng thay ic nguồn ở đó,nay dùng ok rồi😃
@kiencoicu123 phải thay ic nguồn cờ ak.tốn nhìu tiền k
@chentigon 300k
Máy mình cảm ứng lúc được lúc không, đôi lúc nó tự giật giật màn hình cảm ứng và tự chạy ứng dụng dù mình k có tác động, mình k biết cách sữa thế nào nên phải reset lại máy, mình vào phần như trên rồi ấn reset thì nó báo như thế này:

erase all of your personal information and any downloaded applications? it is impossible to reverse this action

Ai có thể giúp mình đc k?
anh ơi,s4 của e tự nhiên mất màn hình mặc dù vẫn hoạt động là lỗi j hả anh,e lo qá
LG E410 bị mật khẩu
chỉ cách bấm cho cháu với
HuhuHUhuh e đã làm bao nhiêu lần rồi mà sao vẫn không dc thế này
em đang dùng máy neoson, ai bít cách vào Recovery Mode chỉ cho em với được không ạ, em thanks nhìu nhìu
không khởi động được cũng không vào được recovery thì sao hả bạn ???
VX15
Trứng
9 năm
thớt ơi em dùng a850k sáng nay em có nhận đk phiên bản update khác từ s/w nhưng khi em úp xong thì khởi động lại hiện lên cái nón và hình xoay em đã thử xóa dữ liệu nhưng khi khởi động lại cũng không lên
Xperia z2 vào recovery kiểu gì vậy mode chỉ e vs ạ. E cảm ơn!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019