Restore FW Custom 3.1.2, 3.1.3 iPhone, iPod và giải pháp tránh hao pin

expandsale
8/12/2009 0:1Phản hồi: 1.255
1.255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nminhthiep
ĐẠI BÀNG
14 năm
Về những phần khác thì rất tuyệt, bạn có thể đổi hình boot máy thành trái táo khi mở máy không. Mong bạn sẽ tạo ra 1 bản khác dành cho iphone 3gs world. Cám ơn bạn rất nhìu.

Tuyệt vời, chỉ có quả Dứa là không hơp thôi, bạn đổi giùm đi.

- Dùng iphone folders copy file hosts này chồng lên file hosts tại thư mục : etc/. Mục đích là loopback các spy do thám được cài trên các app. Theo phản ánh một số người, sau khi cài file host này, một số app không cài được (như SBsetting) vì nó block các app này kết nối server. Vậy phải cài app trước rồi mới cài file hosts.

giải thích lại giùm đi bạn....

Hi, sau khi copy file hosts mới vào iphone (có tác dụng như firewall IP chặn các ip server do thám), một số app khi cài, nó cần kết nối với server nào đó. Mà file hosts mới này sẽ chặn không cho nối với server nên app sẽ không thực hiện được. Danh sách các server bị chặn có trong file hosts này. Bạn có thể xem trong file hosts bằng notepad. Vậy muốn cài các app (chỉ có trên Cydia thôi, còn trên itunes không bị) bạn nên cài trước rồi copy file host mới vào sau.
nhv12
TÍCH CỰC
14 năm
Mình dùng 3GS, chạy FW custom 3.1.2, sau khi chạy xong, update Cydia và khởi động lại máy, thì máy chỉ hiện hình trái táo hoài. Mình up FW lại thì bị lỗi 1600. Bây giờ phải xử lý như thế nào? Mong các cao thủ giúp đỡ. Máy hiện tại chỉ lên màn hình đen. Mở Itune lên thì báo máy đang ở recovery mode và yêu cầu restore lại. Restore thì lỗi 1600.
Chạy blackra1n để boot lại iphone. Máy của bạn chắc bị dính Bootrom (iboot 359.3.2) có số SN lớn hơn xxx40.
cảm nhận sau khi làm theo hướng dẫn của bác chủ
bc các bác : e có 2 cháu 1 3gs 32look tuần trên 40 . 1 2g 16g dều dã up fw3.1.2 gốc
sau khi làm theo hd của bâc chủ th thấy pin cải thiện rõ như sau
2g trước 1 ngày sử dụng bt là hết pin giờ sau 8 tiếng ng gọi t/c 15 phút nhắn tin khoảng 30 tin hết 5% pin quá tốt so với trước . dự kiến pin sd bình thường 3 ngày.
3gs: sau 12 tiếng nge gọi tc 20 phút vào wifi 30 phút lướt web hết 25% pin như thế cũng tạm được khả năng pin 2 ngày vì 3gs 20% là phải sạc rồi
quá tốt so với qui định nhất là với 2g fw 3.1.2 cảm ơn bác chủ nhé nhung các bác lưu ý :
e giữ nguyên bản 3.1.2 gốc cả hai máy ko res fw custom ( làm theo hd thẳng trên 3.1.2 gốc)
không copy file host vì thấy bất tiện chỉ làm theo hd 3 bước sau
bác chủ thớt ơi.Mình thấy 2G cũng làm dc nên mình mới làm.Rết rùi mà tình trạng vẫn thế.hic.Ấn nút volume cũng ko có tác dụng luôn.Còn cách nào khác ko bác

p/s: mấy cái link helper bác cho hư hết rùi bác.Bác check dùm
Đã test lại mà không thấy trở ngại gì với 2G. Các file điều khiễn âm thanh , chế độ rung của iphone ở tại thư mục System / Library/ PrivateFrameworks/ Celestial.framework/ . Bạn có thể copy từ máy 3G 3.0 khác chồng lên thư mục này. Rồi boot lại iphone là hết ngay. (ở đây chỉ có file của 3GS)
Nếu không , bạn vào Cydia cài SysInfoPlus, liệt kê các Process Status của máy bạn xem thử có xung đột nào không?
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Pin Thì rất OK.... máy 3GS world của mình dùng được 2 ngày... rất ổn..

Nhưng sao định vij GPS bằng Maps lúc được lúc không nhỉ....?
ae có ai bị vậy không....?

máy 3GS world FW đã up theo hướng dẫn của bác chủ thớt...
Copy file này SChelper chồng lên file đã có trong thư mục: System / Library / LaunchDaemons. Boot lại iphone, bạn thử lại GPS hoạt động có tốt không ?
milky
TÍCH CỰC
14 năm
bác có ở hà nội không, cho em xin số cầm tay của bác để buổi nào em khăn gói quả mướp sang nhờ bác làm giúp em với. e gà quá, đọc bài bác mà ù ù cạc cạc bác ah
Bài viết quá công phu ,rất cám ơn anh đã chia sẻ. em cũng đang điên đầu vì bịnh hao pin...theo em để ý thấy khi mở trình ipod hoặc mail ...khi nhan nút home thoát ra thì 2 trình đó vẫn chạy ngầm ...có lẽ đó cũng la 1 nguyên nhân hao pin đáng kể...
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks expandsale!

Mình đã thử test file SChelp mới của bro thì thấy như sau :
( hôm nay lấy xe máy ra chạy một vòng Hà Nội...., máy 3 GS FW custum của Bro chủ thớt...., sim 3G của Vina)

1> lúc đầu mình tắt 3G sử dụng EDGE của vina... chạy một vòng Hà Nội...: Đường làng--> trường Chinh---> giả phóng---> bờ hồ....
Định vị GPS bằng Máp ... cực kỳ chính xác.... ( very Good....!)

2> Bật 3G của vina lên ..., Iphone nhận sóng 3G.... bắt đầu xẩy ra hiện tượng mất định vị...GPS bằng Máp
Tức là: chấm xanh trên bản đồ có vòng tròn xanh rất to và khi xe chạy thì không di chuyển nhủ ỏ trường hợp 1 nữa
tiếp tục chạy xe thì đi được vài Km thì chấm xanh nhảy sang vị trí khác trên bản đồ mà không đúng vị trí.....

Lần này em lại OFF 3G bằng Sbsetting đi thì định vị GPS không được như trên nữa....nản quá...hic

Bro am hiểu giải thích dùm em cái và có cách nào khắc phục không vậy.......?
với lại file SChelper của Bro có tác dụng gì vậy...?
Ngoài ra còn file nào liên quan nữa hông Bro cho em xin luôn nhe........?
Cám ơn bạn đã thử nghiệm với trường hợp file test SChelper mới này. Vấn đề định vị GPS chỉ liên quan đến file SChelper này, chứ FW 3.1.2 custom không ảnh hưởng đến. Hiện tại com.apple.SChelper và com.apple.apsd là nguyên nhân chính gây hao pin. Tôi cũng đã nguyên cứu xử lý trường hợp này. Với com.apple.apsd thì xóa được không ảnh hưởng nhưng com.apple.SChelper thì không xóa được vì nó ảnh hưởng đến truyền thông network, nên đã thực hiện fix nó. Chương trình map định vị GPS bằng cách lấy thông tin từ 2 cách :1.chip GPS (daemon com.apple.location). 2.network (com.apple.SChelper) từ WIFI hay từ EGDE, 3G. Do vậy khi chạy chương trình map, tín hiệu định vị thu nhận được từ chip GPS và cả từ network, cho nên daemon SChelper sẽ được kích hoạt và khi đó Schelper sẽ chạy thường trú trên máy, không thoát cho dù bạn đã thoát chương trình map. Chính vì vậy daemon Schelper tiếp tục kết nối mạng liên tục (để lấy tín hiệu) làm hao pin cho dù đã thoát hết các chương trình. Mục đích fix Schelper là khi chạy chương trình map, chỉ lấy tín hiệu từ chip GPS( daemon com.apple.location) thôi chứ không kích hoạt network (schelper). Do vậy lý giải được trường hợp xảy ra cho bạn lúc thử nghiệm. Lúc đầu chương trình map sử dụng chip GPS để định vị xác vì không sử dụng network do Schelper được fix không kích hoạt. Sau đó bạn bật 3G lên, nhưng Schelper đã bị vô hiệu hóa, mà chương trình map cứ lấy tín hiệu từ chip GPS cả lẫn network 3G, nhập nhằng không xử lý tín hiệu được, lúc thì lấy từ chip , lúc lấy từ 3G nên không xác định vị trí chính xác được. Trường hợp này chỉ cần boot lại máy là xong, nó sử dụng lại chip GPS, không cần network. Cái này do schelper đã được fix nên không kích hoạt( đang thử nghiệm mà). Bạn download schelper chưa được fix này thì sẽ hết lỗi : Schelper gốc chưa được fix. Nếu bạn muốn thử nghiệm nữa (cám ơn trước) thì download cái này:
Schelper test1
Schelper test2
Một số chương trình Map được viết dành cho cả máy 2G định vị được nhờ network (Wifi, 2,5G) chứ không cần chip GPS bên trong, nên đối với máy 3G, 3GS , nó vẫn sử dụng network và chip GPS. Chính vì vậy nó kích hoạt Schelper hoạt động , gây ra lỗi hao pin. Vậy tôi fix Schelper này để khi chạy map đối với 3G, 3GS chỉ sử dụng chip GPS thôi không cần network.
Sử dụng iphone có hay là phần mền linh hoạt có nhiều cái để nguyên cứu, vọc phá, dĩ nhiên can thiệp phần mền không ảnh hưởng gì cả chỉ cần restore lại là xong.
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
thanks>>>chiêu sẽ vác xe máy thử tiếp....rồi sẽ report lại cho bro...
Vụ fix hao pin thấy nhãm sao ấy nhỉ 😁
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
không nhầm đâu... rất ổn đấy.... mình xài thử thấy rất good... nhất là file hosts ấy. mỗi tội xài file này thì Sbsetting khi vào phần More là bị out do firewall chặn nó....
với lại bác chủ thớt đang Fix file SChelper cho ổn định hơn...

ae cùng cổ vũ cho bác chủ thớt nào.....
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
MÌnh đã đi test mấy file SChelper thì thấy có nhận xét như sau
Đúng như bác chủ Thớt nói :
1>sau khi khởi động lại máy thì GPS rất chính xác...
2> thay đổi trạng thái của mạng ( on off 3G, wifi) thì tại thời diểm đó mở lại Map thì GPS vẫn định vị được...
off Máp... đi 3,4 Km.. bật lại thì lúc này khồng thấy định vị được ( chấm xanh không có vòng tròn Xanh toả ra nữa)
3> reboot lại máy ...--> bật Máp thì GPS lại very good( chính xác luòn, chấm xanh lại toả toả ra)

theo mình thấy thì : nếu dùng chip GPS thì Máp định vị rất chính xác... ( dùng daemon com.apple.location)
khi mà Máp xài toạ độ theo cột phát sóng ( SChelper được on ) thì Máp định vị lung tung... ( không chính xác nữa )
nhưng có điều là từ lúc đó Máp chỉ chỉnh toạ độ theo SChelper mà bỏ qua daemon com.apple.location hay sao ấy........

cái này chác file nhờ chủ topic Fix rồi...

Theo ý của mình: Bro có cách nào chỉ cho Máp sài toạ độ do daemon com.apple.location cung cấp không? loại luôn toạ độ do SChelpẻ cung cấp không? ( mạc dù nó on hay off)
giả sử nếu xoà bỏ luôn cài file :daemon com.apple.Schelper.Plist đi thì có ảnh hưởng gì khồng vậy........
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em xoá thử file SChelper rrồi.... máy vẫn chạy tôt... chưa thấy hện tượng gì...

bác chủ Topic thử vào chương trình Map fix cho Map không xài SChelper... Liêu có khả thi không ha Bro........
thanks bác! bài viết rất co đầu tư!
Cám ơn bạn góp ý cho việc thử nghiệm này. Tôi đã test và xem file syslog nhiều lần rồi , rất khó vì nó liên quan đến các daemon hệ thống. Tôi cũng đã đau đầu về cái vụ này đây, chắc nguyên cứu thêm. Xem report của syslogd này sẽ thấy rõ :
Jan 9 20:38:38 expandsale-iPhone GPS[160]: MS:Notice: Installing: com.fullpower.GPS [GPS] (478.52)
Jan 9 20:38:38 expandsale-iPhone UIKitApplication:com.fullpower.GPS[0x21b][160]: 22:38:38.751 | main
Jan 9 20:38:40 expandsale-iPhone kernel[0]: AppleSerialMultiplexer: .... mux-ad(eng)::bsdIoctl: unrecognized ioctl on minor 12 (0x402c7413), data (0xed3a7edc, @int=0x00000000),fflag (0x00000007), ret 0xe3ff8001
Jan 9 20:38:40 expandsale-iPhone com.apple.locationd[161]: WARNING,Time,284787520.878,Function,"bool CLDaemonCellLocationModel::getCells()",not registered, cannot deduce cell fix
Jan 9 20:38:40 expandsale-iPhone com.apple.locationd[161]: WARNING,Time,284787520.879,Function,"bool CLDaemonSkyhookLocationModel::startFix()",wifi power is off, no wifi positioning available currently
Jan 9 20:38:49 expandsale-iPhone com.apple.locationd[161]: WARNING,Time,284787529.599,Function,"bool CLDaemonCellLocationModel::getServingCell(CLLocationCell&)",could not retrieve current serving cell info
Jan 9 20:39:33 expandsale-iPhone configd[22]: network configuration changed.
Jan 9 20:39:49 expandsale-iPhone CommCenter[29]: Client [GPS] is telling PDP context 0 to go active.

Bạn muốn kích hoạt syslog để theo giỏi quá trình hoạt động của iphone không , tôi sẽ hướng dẫn bạn.
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bro ơi em đọc cái này khó hiểu quá...
nhưng bro cứ hướng dẫn phát... em sẽ xem con máy của em nó gi lai gì rồi sẽ tham khảo bro...?
nghiamt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn ơi mình làm như bạn thì GPS ko hoạt động nữa rồi 😔
Bạn download file này Schelper copy vào thư mục System/Library/LaunchDaemons/ và boot lại iphone , GPS sẽ hoạt động bình thường.
Cám ơn bạn quan tâm. Tôi sẽ chia sẽ cách tạo file report syslog trên iphone cho việc theo dõi quá trình hoạt động của iphone. Đây là chương trình debug rất hữu hiệu để tìm nguyên nhân lỗi hệ thống và các ứng dụng app. Biết đâu bạn phát hiện được cái mới nào đó.
download syslog.rar, giải nén. Copy com.apple .syslogd . plist vào System/Library/LaunchDaemons/ và file syslog.conf vào thư mục etc. Boot lại iphone. File report syslog ghi lại hoạt động hệ thống được lưu vào thư mục var/log/. Dùng wordpad mở và xem trực tiếp được. Nên nhớ là file syslog này nó tự động lớn lần có khi lên đến vài chục MB và chiếm dung lượng lưu trữ. Bạn nên thử nghiệm 1 thời gian nào đó , rồi move report syslog vào PC. Sau đó copy ngược file com.apple. syslogd. plist trong thư mục Luu-backup-file-goc-tu-3GS-3.1.2 từ PC vào iphone, boot lại iphone để tắt chức năng ghi report syslog kia đi.

Đây là ví dụ test chạy gps khi xóa daemon schelper :

jan 9 13:26:33 expandsale-iPhone Compass[84]: MS:Notice: Installing: com.apple.compass [Compass] (478.52)
Jan 9 13:26:34 expandsale-iPhone com.apple.locationd[85]: WARNING,Time,284873194.088,Function,"bool CLDaemonCellLocationModel::getCells()",not registered, cannot deduce cell fix
Jan 9 13:26:34 expandsale-iPhone com.apple.locationd[85]: WARNING,Time,284873194.090,Function,"bool CLDaemonSkyhookLocationModel::startFix()",wifi power is off, no wifi positioning available currentl

Khi chưa xóa schelper , daemon CommCenter thực hiện kết nối mạng tế bào PDP (vì wifi off mà 3G on) xung đột với daemon Locationd nên mới xảy ra như trường hợp của bạn đó, gps không xác định được vị trí

Jan 9 14:33:36 expandsale-iPhone CommCenter[28]: Client [GPS] is telling PDP context 0 to go active.
Jan 9 14:33:36 expandsale-iPhone CommCenter[28]: forcing connection mask for 0 to be internet because there is no mask
Jan 9 14:33:36 expandsale-iPhone CommCenter[28]: Client [GPS] is telling PDP context 0 to go active.
Jan 9 14:33:36 expandsale-iPhone CommCenter[28]: forcing connection mask for 0 to be internet because there is no mask
Jan 9 14:33:38 expandsale-iPhone com.apple.locationd[66]: WARNING,Time,284855618.619,Function,"bool CLDaemonSkyhookLocationModel::startFix()",wifi power is off, no wifi positioning available currently
- Bạn ơi cái link này bị die rồi. Bạn có thể post lại link về cái syslog ko 😃
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
thanks! bro... để em copy vào tét thử xem sao .... Bro tiếp tục nghiên cứu file SChelper nhé... có gì mới cứ post lên... em ủng hộ Bro
chào bạn.Mình đang xài 3G world firm 3.1 .Sau khi thực hiện các bước như bạn hướng dẫn,khởi động máy lại thì máy mình bị mất rung và loa trong lẫn loa ngoài co có tiếng.Nhưng có tin nhắn và dt tới thì vẫn bình thường chỉ mất rung và chuông,vào game down từ appstore là bị văng ra còn game cài từ winscp thì vẫn bình thường nhưng chơi game thì nó bị giựt giựt có vẻ nó bị nặng lắm ko bình thường như trước nữa.Trước khi làm mình có backup lại tất cả các files,sau khi bị như vậy mình có chép lại như cũ rùi mà máy cũng như tình trạng trên.Bác chủ thớt có cách nào trị cái bệnh này cho em dc ko.... để em khỏi mắc công restore.Thanks bác.
Topic này áp dụng với iphone 3GS, phải cài bản custom 3.1.2 mới được. Ở đây áp dụng cài game, app từ itunes chứ không từ appstore. (com.apple.fairplayd). Trường hợp như bạn, phải reset lại : Settings>general >chọn reset all settings. Xem thử có được không? Nhớ cẩn thận đừng có chọn Erase All Contents and Setting .
best1112
ĐẠI BÀNG
14 năm
thx bác chủ về cái file host . Mới cài chưa test ko biết ra sao nhưng có 1 kinh nghiệm khi dùng sbsetting trong phần more thì ko nên chỉnh gì cả mà hãy để mặc dịnh vd như wifi chỉnh sóng thành số thì sẽ bị lỗi, pin 1 tuột như điên ý 😁 ( chỉnh hiện % pin thì thấy ko vấn đề ko lỗi hok hỉu cho lắm ) bác chủ rảnh thì test thử xem
Đã kiểm tra như bạn đã nói , với trường hợp chưa cài file hosts, khi chọn vào more , sbsetting thực hiện kết nối mạng với các server Mobclix.com, Admob.com. Đây là những server do thám spy phân tích thu thập thông tin của máy bạn. Chính vì kết nối mạng liên tục nên gây hao pin (với lệnh cưỡng bức Fetch). Nên cài file hosts có chức năng như firewall tắt luôn kết nối. Bạn xem report log file sẽ rõ :

Jan 12 02:16:41 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Analytics start
Jan 12 02:16:41 expandsale-iPhone SBSettings[85]: addSubview
Jan 12 02:16:41 expandsale-iPhone SBSettings[85]: fixing /var/mobile/Documents
Jan 12 02:16:41 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Finished applicationDidFinishLaunching
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone configd[24]: CaptiveNetworkSupport:UIAllowedNotifyCallback:69 uiallowed: false
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Download failed
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Order is 0, 1, 2
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Starting Admob
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Admob req
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: AdMob: Did fail to receive ad
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Ad failed to load, trying next, current index is 0
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Trying mobclix now
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Starting Mobclix
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Mobclix failed to fill. Trying admob
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: AdMob: Did fail to receive ad
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Ad failed to load, trying next, current index is 1
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Creating my own now
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: Starting myOwn
Jan 12 02:16:42 expandsale-iPhone SBSettings[85]: AltAds did fail to fetch ad

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019