Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Restore FW Custom 3.1.2, 3.1.3 iPhone, iPod và giải pháp tránh hao pin

expandsale
8/12/2009 0:1Phản hồi: 1.255
1.255 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn ơi mình đã hiểu ra nguyên nhân rùi.Mình cứ bỏ file mediaserverd là y như rằng mất rung và sound của máy.Mình có bỏ file góc sound và rung ở trên như bạn nói vẫn ko có tác dụng.Phải restore mới như cũ lại.Còn cách nào khác ko bạn.Mà theo mình nghĩ ko bo file mediaserverd vào thì mấy files kia vẫn giúpp mình ko hao pin như bạn nói ko.... bỏ thêm mediaserverd thì tốt hơn hay khỏi bỏ mà vẫn thực hiện các bước kia thì cũng vẫn giúp mình ko hao pin khi ko co file mediaserverd........
mun123
ĐẠI BÀNG
14 năm
Của em cũng thế các bác ạ. Em cũng đoán là do xung đột phần mềm thế thui. Cứ cho file đấy vào là volume mặc định về 0. Ko rung, ko chuông, ko loa, ko mix. Công nhận lúc mới bỏ vào nhìn IP Free lên đến 182mb cũng sướng thật, để wifi cả nửa buổi vẫn 100%. Hy vọng bác chủ thớt sớm tìm ra cách fix lỗi này và lỗi gps. Thân........................
Thật sự ra file mediaserverd fixed này có tác dụng tăng cường bộ nhớ giúp iphone chạy nhanh hơn thôi, nên tiết kiệm được pin hơn là iphone chạy chậm. Như trường hợp của bạn chắc xung đột bộ nhớ với app nào đó. Như đã nói vấn đề hao pin thật sự liên quan đến về kết nối network.
mun123
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhân tiện bác cho em hỏi cái. Cái privacy down ở cydia về dùng như nào thế bác. Em thấy dùng file hot của bác hơi bất tiện vì em hay nghịch ngợm mà
chào bạn mình lại bị thêm 1 cái mới nữa ne`.Restore xong cài tất cả như bạn hướng dẫn trừ file mediaserverd rùi thì đột nhiên vô yahoo của apple store lại bị văng ra.Mình lại restore lần nữa thì phát hiện ko bỏ file fairplayd thì tất cả vẫn yên ổn và bình thường.Khó hiểu quá.Sẵn cho mình hỏi là file host khi down về nó là file text,rùi sau đó mình copy tất cả trong file host text đó vào cái file host trong iphone ko bạn.Hay là để file text đó vào thẳng trong iphone luôn....?
Cám ơn bạn tham gia thử nghiệm các file fixed này. file fairplayd liên quan đến bản quyền DRM trên iphone. Một số app trên appstore yêu cầu nhận thực bản quyền từ file này. Còn sài app đã c r @ c k trên cydia thì không cần dùng đến.
Bạn có thể copy file hosts từ PC đã download chồng lên luôn cũng được.
P/S : trường hợp copy file mediaserverd làm mất sound có thể bạn copy file không đúng với file download (cấu trúc của file bị thay đỗi) làm iphone không đọc được daemon này nên daemon này không hoạt động luôn. Nên download file về thư mục trên PC , đừng download về desktop. Thật ra các file daemon fix này chỉ hoạt động khi các app yêu cầu, nó vẫn thường trú trên bộ nhớ (rất nhỏ) để chờ yêu cầu kích hoạt. Nếu bạn thực hiện copy file fix vào, vào sysinfo plus xem thử nó có chạy trên bộ nhớ không? Nếu không thì các file fix này bị hỏng cấu trúc khi bạn copy vào iphone. Tôi đã thử test nhiều lần không vấn đề gì.
mun123
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em thử down file theo các cách rùi. Vẫn ko đc bác ạ. Mà cái này hiểm cái là cứ phải restore lại mới hết bệnh. backup lại cũng ko hết đâu
Chỉ áp dụng cho iphone 3g sau khi nâng cấp lên phiên bản mới là 3.1.2 mà thôi, vì sau khi nâng cấp pin tự động hết trong một ngày. Còn Iphone 3gs thì đừng đụng vào ,vì không là trường hợp này

Bạn vào Setting , General , Reset , Reset All Settings là xong ,
không mất hình ảnh , nhạc, dữ liệu và những thứ cài đặt trong iphone, pin chạy bình thường như lúc máy hồi ban đầu
Chúc bạn thành công.

Lưu ý nên tắt Wifi , Bluetooth đi bởi Wifi của iphone rất ngốn pin, chỉ nên mở khi nào cần dùng thôi.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Chẳng biết cách chữa hao pin của bác có hiệu quả không nhưng cách trị hao pin hiệu quả và dễ làm nhất là vào Settings Off (Tắt) 2 cái dịch vụ NotificationsFetch New Data đi, bác nào không dùng 3G thì tắt nốt cái 3G đi.
lelink
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác chủ thớt giúp mình cài!
mình làm như hướng dẫn ở trên rùi,pin dùng ngon hơn hẳn. Nhưng má các games bị block,và wifi không setting manual được! Vì cơ quan mình dùng HTTP Proxy cố định!
và vào googles map thì không dùng được phần GPS để chỉ địa điểm mình đang đứng!
Mong chỉ giáo!
thanks for all! (@_@)
Hi, như đã nói, file hosts mà bạn copy vào iphone chặn các game lại vì nó chứa các spy do thám máy của bạn, do vậy không nên dùng các game này. Tùy bạn nếu bạn muốn dùng các game này thì copy file hosts backup (đã lưu trước khi copy) vào iphone. Còn về vấn đề wifi, google map vào topic làm lại bước 3.b vì mới update lại link
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đang copy bộ mới của Bro để test.... Hy vọng vẫn đề GPS sẽ được giải qyết...
Phải công nhận là Pin 3GS châu bò hơn hẳn....

sẽ report lại cho bro sau....
ifindyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Co report rồi đây:
về GPS: khi đi vào vùng mất sóng ỏ có chuyển đổi giữa 3G to EDGE ỏ mất hản sóng or air phone lại thì GPS định vị sai ngay....
( như bác nói chác là nhạp nhằng gì đó)

Pin hình như hao nhanh hơn máy file trc thì phải ( cảm giác>>>chưa chác đã chính xác)

còn other thì không vấn đề gì////

còn nữa: GPS chỉ cần reboot lại máy là lại OK chính xác tuỵet đồi...

thanks...mong bác tiếp tục nghiên cứu
Cám ơn report của bạn. Khổ nỗi một cái là một số app GPS (vd : Google Map) xử dụng cả network và location gps để định vị nên mới xảy ra nhập nhằng. Còn các app Map chuyên nghiệp thì rất chính xác vì nó xử dụng 1 chức năng gps thôi (không sử dụng network). Chắc phải tiếp tục nguyên cứu tiếp ...
nminhthiep
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho mình hỏi là file hots tải về khác dịnh dạng vói file ở máy, vậy làm sao chép chồng lên đươc nhỉ?
Hi, iphone chạy hệ điều hành OS X cũng giống như Mac OS X nên file hosts này có định dạng text giống như Windows vậy. Copy chồng lên không sao. Bạn có thể copy từ file hosts mới vào file hosts trên máy cũng được.
nminhthiep
ĐẠI BÀNG
14 năm
ý mình là khi mở etc/... thì trong có sẵn file hosts---khi tải file hots về chép vào etc/ thì thành ra là trong thư mục etc/ có 2 file hosts. chứ nó không thay thế file ở trong máy? thế có được không?
Hi, file hosts download về phải cùng tên 100% giống như file trong máy, phải chồng lên file có sẳn trong máy mới được.
nminhthiep
ĐẠI BÀNG
14 năm
ban chỉ luôn là làm dơn về, đổi tên thế nào để trùng tên file đây?
chungnguyen
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chủ topic oi! Sao link để download fw cho 3GS lock k được bạn oi?
Hi, đã kiểm tra lại rồi, link download ok. Kiểm tra trên PC của bạn: internet explorer hay firefox, Pop-up blocker, Firewall, antivirus, network, proxy ..
nminhthiep
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình cũng down về 2 máy khác nhau đều bị lỗi giải nén.
Hi , đúng như bạn nói , lỗi ở file part1 và 4. Đã upload lại link mới, test OK. Enjoy your iphone
chungnguyen
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn oi! Mình down được nhưng bung ra k được bạn ơi!
Cài thêm WinRAR mới giải nén được, download bản trial 40 days : Winrar 3.90 32 bit 40-day trial
cao thủ up file lai dùm đả làm theo cách trên youtube vẩn lổi và bạn có thể giai thich thêm mầy file này là gì dùm không.
- Bổ sung thêm các file thư viện động DYLIB file cho FW 3.1.2, bởi vì ở phiên bản này các file này bị thiếu nhưng ở phiên bản trước FW 3.0 lại có . Các file quan trọng điều khiễn hệ thống (Lockdown, Commcenter) có đường dẫn đến những file này, nhưng ở FW 3.1.2 lại không có những file này, mà ở FW 3.0 thì có đầy đủ, có lẽ Apple không muốn sử dụng chúng ở FW 3.1.2. Vậy bổ sung thêm: download libSystem.zip và giải nén, copy tất cả vào thư mục usr/lib.
Cám ơn bạn quan tâm, đây là câu hỏi khó:
- Bạn phải restore lại bản FW Custom 3.1.2 , rồi chạy blackra1n để tạo ra Cydia, rồi unlock iphone tùy theo baseband theo topic hướng dẫn. Sau khi unlock xong bỏ Simcard vào iphone, phải mở itunes để xác nhận Activation cho iphone và đặt hostname cho iphone. Daemon lockdown sẽ nhận thực activation cho iphone thì mới không lỗi yotude. Các file nhận thực được itunes tự động cập nhật lưu vào thư mục var \ root\ Library\ Lockdown \. Nên nhớ mỗi iphone có số nhận thực Activation cho DeviceCertificate khác nhau. Chắc bạn chưa nhận thực bởi itunes. Các file này gồm có : device _ public_ key. pem, device_ private_ key. pem, data_ ark. plist... Bản Custom (bản world đã được active đối với iphone Lock, còn bản world thì sẽ được active bằng simcard ) sẽ được itunes tự động cập nhật activation với các file trên.
- Daemon Lockdown ( com. apple. mobile. lockdown): xác nhận nhận thực Activation tại thư mục / var/ root/ Library/ Lockdown/ activation _ records, nó tìm kiếm số ICCID tại baseband. Số ICCID được lưu trên trên mỗi simcard. Daemon này được Launch .plist điều khiễn và thực thi file thư viện tại thư mục usr/ libexec / lockdownd. file này có các đường dẫn đến các file DYLIB : libgcc _ s. 1. dylib, libSystem . B. dylib .. tại thư mục usr/ lib.
- Daemon Commcenter: điều khiễn truyền thông network APN, GPRS, EDGE, 3G, MMS ...Tương tự như trên nó sẽ thực thi file / System / Library / PrivateFrameworks / CoreTelephony. framework / Support / CommCenter. File này có các đường dẫn với các file DYLIB: libstdc + +. 6. dylib, libgcc _s. 1. dylib, libSystem . B. dylib.
Kiểm tra các file DYLIB này tại thư mục usr/ lib thì không thấy ở FW 3.1.2, nhưng lại có ở FW 3.0 ....
Có lẽ Apple bỏ qua các file này ở FW 3.1.2 .....
Nếu bạn có cao kiến gì thì xin góp ý thêm, cám ơn.

Bác cho em hỏi: Mcleaner em cài trên Cydia đã đăng ký rồi, bây giờ Dùng itunes để chuyển thành Mcleaner.Ipa thì sau này nếu restore máy cài lại từ file Mcleaner.Ipa có cần phải đăng ký nữa không ạ.
Rất cảm ơn bài viết của Bác.
Hi, một số app có bản quyền cài trên Cydia không thể chạy với file dạng ipa được. Itunes có thể chuyễn MCleaner.app thành MCleaner.ipa, và cài MCleaner này với itunes, nhưng khi chạy app này , nó sẽ báo lỗi cài đặt không đúng và hỏi SN để active. Bạn chỉ cài MCleaner trên Cydia thôi.
Cho mình hỏi là nếu sử dụng RC3 jaibreak thì chắc chắn trong iphone của mình đã sinh ra Hacktivate.
Vậy nếu theo cách của Bạn nói sử dụng RC2 để tránh hacktivate thì giờ có thể vào Root để tìm và xóa cái thằng Hacktivate ko vậy?Nếu được thì Bạn hướng dẫn thêm nhé.
Many thanks!
Nếu iphone restore bằng FW gốc chạy luôn blackra1n RC3 để active thì Hacktivate đã cài trên máy. Nếu sau khi restore FW gốc, và active bằng simcard locked nhà mạng (vd: AT&T), sau đó chạy blackra1n RC3, hacktivate sẽ không cài trên máy.
Còn nếu bạn muốn giử FW lại và xóa Hacktivate thì phải Active lại iphone, nếu không sẽ không vào được Springboard.
Thứ 1 bạn phải có sim locked nhà mạng , thứ 2 phải cài afc2dd trên Cydia để vào thư mục root. Download unhacktivate.zip này về PC, trong đó có hai thư mục : hackactive và un_hackactive. Dùng iPhoneFolders.rar copy file com.apple. mobile. lockdown. plist tại thư mục un_hackactive trên PC chồng lên file cùng tên đã có tại thư mục System / Library / Launchdaemons/ của iphone.
Như vậy bạn đã xóa Hactivate trên iphone. Khởi động lại iphone, sẽ hiện cáp + itunes , cắm sim locked nhà mạng vào, kết nối với itunes. itunes sẽ tự động active cho bạn là xong. Còn file com.apple. mobile. lockdown. plist tại thư mục hackactive dùng để backup, nếu cần hacktivate lại thì copy file này vào trở lại iphone.
Trường hợp xóa hactivate này có điều thú vị ở chổ iphone sẽ khóa không vào Springboard nhưng cột sóng vẫn nhận bình thường hiện tên nhà mạng unlock. Trường hợp này đã xảy ra và report trên forum này.
Chú ý sim locked nhà mạng phụ thuộc vào Model Number trên iphone.
Hãng AT&T :
- 3G : MB046LL, MB048LL, MB499LL, MB702LL , MB704LL, MB705LL , MB715LL, B716LL, MB717LL, MB718LL, MB719LL
- 3GS : MC135LL , MC136LL , MC137LL , MC138LL
Hãng SingTel (Singapore)
- 3G : MB489ZA, MB496ZA, MB500ZA
- 3GS : MC131ZA , MC132ZA , MC133ZA , MC134ZA
Hồng Kông :
- 3G : MB489ZP , MB496ZP , MB500ZP
- 3GS: MC131ZP , MC132ZP , MC133ZP , MC134ZP
Nếu bạn không có sim locked thì phải restore FW custom từ đầu theo topic hướng dẫn, FW custom đã được active bỏ qua hacktivate.
Thanks bác, nhưng thấy rắc rối quá. Cứ Os 3.0 hoặc 3.1 custome với base band 04.05.04 mà xài, cần gì phải lên 3.1 3.1.2 thế không biết. hic hic
adnduyanh
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks bác chủ thớt nhiều, mấy hôm trước sau khi update carrier qua iTunes, 3G của Viettel tự nhiên die luôn, tìm mọi cách fix mà chưa được, đang còn định restore thì đọc được bài này, mình làm thì ok, 3G chạy lại rùi 😃
Nếu ko phải máy lock mà là world thì sao hả Bạn?
Vì mình đang sử dụng 3G world Fw 3.1.2 sử dụng RC3 để jaibreak nên giờ hỏi Bạn xem thế nào đó😃
Mình hay dùng IfunBox nếu vậy vào system kiếm và xóa hacktivate ok chứ?
Như đã nói trong topic, sau khi restore FW gốc, và active bằng simcard + itunes, sau đó chạy blackra1n RC3, hacktivate sẽ không cài trên máy. Nếu máy của bạn bản world, active và unlock bằng simcard (bất kỳ hãng nào) khi nối với itunes, thì blackra1n RC3 sẽ bỏ qua hackactive. Có thể chạy blackra1n RC2 cũng được vì nó không có chức năng hackactive. Nếu máy bạn chưa active bằng simcard mà chạy luôn blackra1n RC3, chắc chắn hackactive cài trên máy. Bạn nên xóa hackactive như hướng dẫn trên và active lại bằng simcard+itunes. Nếu như bỏ simcard bất kỳ hãng nào mà itunes không active và unlock thì đó là bản lock. Phải xem lại model number trước khi xóa hackactive

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019