Reuters: Fairfax gặp khó khăn trong việc mượn 4,7 tỉ USD để tư nhân hóa BlackBerry

Duy Luân
2/11/2013 15:34Phản hồi: 59
Reuters: Fairfax gặp khó khăn trong việc mượn 4,7 tỉ USD để tư nhân hóa BlackBerry

Hồi tháng 9 vừa rồi hãng tài chính Fairfax Financial Holdings của Canada đã đưa ra đề nghị tư nhân hóa BlackBerry với giá 4,7 tỉ USD. Tuy nhiên, theo Reuters, nhiều ngân hàng lớn không muốn cho Fairfax mượn khoảng tiền nói trên chủ yếu bởi họ không nghĩ rằng BlackBerry có thể đem lại lợi nhuận một khi họ đầu tư vào thương vụ này. Hiện người đứng đầu Fairfox là ông Prem Watsa được cho là đang làm việc với tổ chức tài chính Bank of America Merrill Lynch và BMO Capital Markets với hi vọng có được khoản tiền cần thiết nhưng chưa rõ là có thành công hay không. Ngày 4/11 sẽ là thời hạn mà BlackBerry và Fairfox chính thức quyết định xem cả hai có kí thỏa thuận chính thức hay không, chúng ta hãy chờ xem điều gì sẽ xảy ra.

Cũng liên quan đến hãng điện thoại Canada, tờ Wall Street Journal mới đây nói rằng quỹ Cerberus Capital Management đang làm việc với hai nhà đồng sáng lập BlackBerry - Mike Lazaridis và Douglas Fregin - để mua lại cổ phiếu của công ty từ các cổ đông đại chúng (buyout). Trước đây chúng ta cũng từng nghe thông tin rằng Lazaridis đang có ý định mua lại công ty do mình lập nên. Nguồn tin tiết lộ thêm là Qualcomm cũng có khả năng sẽ tham gia cùng với Cerberus / Lazaridis / Fregin để có được quyền kiểm soát BlackBerry.

Xem thêm:

59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HoThien85
TÍCH CỰC
10 năm
1 số tiền khũng để tư nhân hóa 1 công ty đang xuống dốc thảm hại ko có đường ngốc dậy
@HoThien85 Ko liên quan nhưng vụ này khiến mình liên tưởng vụ "VinaCho" (ko phải "vinaXin" nhé😃

●●●Fan of Life●●●
blueis
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoThien85 AHBP điển hình 😁 Ng ta ko tự dưng bỏ 1 đống tiền để đầu tư vào 1 thứ mà ko thấy có triển vọng đâu bạn ạ. Mảng KH cá nhân thì BB làm chưa tốt nhưng mảng doanh nghiệp thì các hãng khác vẫn phải nể nhiều ;)
@YPMVSTAFF Ko có gì liên quan mà lại liên tưởng được? Kì văn lạ.
Xong, mãi ko bán khéo 1-2 năm nữa bán ko ai mua.
carotmen
TÍCH CỰC
10 năm
Sao mình ko có họ hàng gì BB mà nghe tin về BB thấy lòng buồn man mát.
Ko quan tâm BB xuống dốc sao chứ mình vừa mua con 9900 xong, mà h ko hiểu sao mình thấy nó đẹp ơi là đẹp, dùng sướng ơi là sướng, phê hơn ip5, h vứt cái ip5 1 xó, kaaa
@virusday_123 Ồ thế à!!!!Vứt ip5 ở đâu thế?
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
10 năm
@virusday_123 Bác vứt ở xó nào thế? Nói e lượm zới!
Đa tạ bác nhiều!
nublast
TÍCH CỰC
10 năm
@virusday_123 Mới đầu tuần đã có gió lớn rồi
@Duy Luân Hình như có nhiều người xài BBOS hơn BB10 đó bạn. 9900 rõ ràng được rất nhiều người yêu mến bởi thiết kế rất đẹp và mạnh mẽ.
Ngày mai là ngày định mệnh của BlackBerry
blueis
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thực Tế Làm gì mà đao to búa lớn thế bạn. Chưa chốt được thì tiếp tục tìm phương án thôi mà.
Cách này mà khoai thì mai ... ta tìm cách khác :p
@blueis Đấy là thời hạn cuối cùng để BB quyết định "vận mệnh". 4.11
blueis
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thực Tế Báo mạng bơm vá thôi bạn ơi. Kiểu như bạn đang tìm giải pháp để vực dậy cty, cách này ko được thì tìm cách khác, chả có deadline gì ở đây hết cả 😁
@blueis Chắc đêm nay có thông tin mới.
Cơ hội vẫn còn cho các doanh nghiệp của Việt Nam nhảy vào mua đứt BB
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenny81_hp Nghe đồn 3 "ông lớn" là Vina, Mobi, Viettel tăng cước 3G để lấy tiền mua Blackberry đấy! Nhưng tiếc là anh em Việt Nam mình tiết kiệm quá, hạn chế sài 3G nên 3 "đại gia" đó chưa đủ lúa! 😁
Gần bằng số tiền Vinashin làm thất thoát!... Hà, Việt Nam bỏ ra cỡ đó mua BB thay vì thằng Vinash.t kia thì đáng biết mấy!...

Sent from my iPad 2
Hok lẽ bb ế đến vậy sao trời
Vay 4,7 tỉ $ mà cứ như vay 4,700 VNĐ ý nhể 😕
eeninay
TÍCH CỰC
10 năm
Dạo này một số công ty hay có xu hướng tư nhân hoá, sau khi đã cổ phần (đại chúng) hoá, gần đây là DELL, bây giờ thì đến Blackberry.
tuankt2503
ĐẠI BÀNG
10 năm
@eeninay Khủng hoảng kinh tế mà bạn! làm ăn ngày một khó khăn!
ngthgila
TÍCH CỰC
10 năm
Ôi giờ bị dành giật như này
đây

Sent from my RM-885_apac_vietnam_205 using Tapatalk
sucsong1
TÍCH CỰC
10 năm
giờ ít người tin vào BB lắm mặc dù lượng fan cuồng vẫn còn nhưng họ ko chịu bỏ tiền mua
hungpnc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dù có gì đi nữa mình vẫn thích BB ;)
Alo, Fairfax đó hả cu , qua gặp anh , việc gì phải xoắn 🆒 ​
@galabuon ...?? Tụi nó chưa tới hả..
vuhuy99
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phải dùng từ "vay" thay cho từ mượn. Đi mượn 4.7 tỉ thì không cho là phải rồi. Có khi đi vay lại khác

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
thôi đừng bán, bán máy giá rẻ chút là đc rùi. Cấu hình Z30 yếu thế thì nên bán 9tr thui mới đắt hàng 😁
Blackberry đừng chết, đừng chết 😔(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019