Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Reuters: nhiều nhà phân tích hạ 30% dự đoán doanh số của Samsung Galaxy S4

Duy Luân
18/6/2013 0:52Phản hồi: 427
Reuters: nhiều nhà phân tích hạ 30% dự đoán doanh số của Samsung Galaxy S4

Theo hãng tin Reuters, nhiều công ty phân tích mới đây thừa nhận rằng dự đoán về doanh số Galaxy S4 mà họ từng đưa ra là "lạc quan một cách vô vọng" bởi họ đã bị "vướng vào các biện pháp marketing của Samsung". Woori Investment & Securities, một trong những hãng chứng khoán của Hàn Quốc, là đơn vị đầu tiên cắt giảm dự báo về doanh thu của Samsung. Theo sau đó, hàng loạt tên tuổi khác trong lĩnh vực tài chính bao gồm JPMorgan, Morgan Stanley và Goldman Sachs cũng lần lượt hạ thấp tầm nhìn của họ về hiệu quả kinh doanh Galaxy S4. Mặc dù CEO của Samsung đã lên tiếng nói rằng Galaxy S4 vẫn bán rất tốt nhưng ước tính doanh số của thiết bị này vẫn bị cắt giảm đi 30%, từ mức 10 triệu chiếc/tháng xuống còn 7 triệu/tháng. Ngân hàng Mỹ Merrill Lynch thì hạ dự báo doanh số S4 trong năm nay từ 70 triệu đơn vị xuống còn 65 triệu, dẫn đến lợi nhuận của Samsung giảm 1 tỉ USD.

Thông tin trên khiến các nhà đầu tư lo lắng về mảng di động của hãng sản xuất Hàn Quốc và giá trị thị trường của Samsung bị giảm đi gần 20 tỉ USD trong thời gian gần đây. Tất nhiên, những dự báo trên chỉ là do các hãng tài chính đưa ra, còn thông tin chính thức thì chúng ta phải đợi đến khi Samsung công bố báo cáo của mình.

Samsung đã bán được 10 triệu chiếc Galaxy S4 trong vòng chưa đầy 1 tháng kể từ khi nó chính thức có mặt trên thị trường vào tháng Tư, vượt xa người tiền nhiệm Galaxy S3. Thế nhưng theo các nhà phân tích, thị trường smartphone đang diễn tiến chậm lại, nhất là ở khu vực Châu Âu và Hàn Quốc. Họ cũng nói thêm rằng "chiếc S4, trong thực tế, bị thiếu đi một nhân tố có thể gây kinh ngạc cho mọi người".

Mặc dù dự đoán lợi nhuận của Samsung giảm 1 tỉ USD do doanh số S4 yếu hơn kì vọng nhưng các hãng phân tích vẫn nói rằng Samsung vẫn có lời bởi họ đang kinh doanh tốt ở nhiều phân khúc smartphone khác. Năm ngoái, phân khúc tầm trung chiếm khoảng 15% tổng số máy bán ra của hãng. Các nhà phân tích gợi ý Samsung cần tập trung hơn vào các thiết bị tầm trung và thấp bởi hiện các hãng điện thoại Trung Quốc đang có những bước tiến mạnh mẽ.

427 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái title đọc mãi chả hiểu, nhà phân tích cắt cái gì mà lủng củng vậy?😁
@Duy Luân bác biết nội dung rồi nên dễ hiểu là chuyện đương nhiên😃thường thì e ko đọc mấy bài dự đoán doanh số hay báo cáo tài chính nhưng vì tít lạ quá nên phải vào đọc😁
@smile_nice90
@smile_nice90 càng đọc mấy cm của bác laị càng thấy tù 😃):p
@smile_nice90 Bạn cũng nên thông cảm vì dù sao thì mod cũng không phải nhà văn. Còn chuyện doanh số S4 thì vẫn cao thôi vì Samsung quảng bá quá tốt đến các nhà phân tích còn bị mê hoặc nói gì đến người tiêu dùng.
Tình hình chung mà, thị trường Smartphone đang chậm lại. 7tr/tháng cũng là con số đáng mơ ước cho các hãng khác. Bài này là cơ hội các anti SS phô diễn, mại dô các bác 😃
@Serenade_apple Bán đắt là lỗi của Apple 😃
cometoi
TÍCH CỰC
11 năm
@mr.trieu Bạn nói củng phải. mình sài ip là chính còn thêm android là phụ.mình nhảy từ s3 Sang SONY z ko cần mất thời gian lăn tăng ONE. S4 gì.
Khỏe re như Bò kéo xe
Sent from my C6603 using Tinhte.vn
@Runglathap008 Hề hề ...vui ghê phuocnga008 nhỉ?!
@ngaythu6-lamuor
😃😃😃
s2.huyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
một điều cho chín còn hơn chín điều! câu nói này có thể sẽ thể hiện tính đúng đắn của nó trong tương lai gần. Samsung có vẻ như đã quá lạm dụng chiến lược đa dạng hóa sản phẩm của mình. Cái gì cũng có ngưỡng tới hạn của nó. Nếu như lúc trước, chiến lược này đúng nhưng tại hiện tại, có vẻ như nó đang có nhiều bất cập. Tuy nhiên,đây cũng ko phải là đáng báo động. Sự đầu tư của samsung sang các hướng như cameraphone,... có thể đang đi theo đúng tiến trình của nó- hi sinh sản lượng trước mắt để tạo ra 1 xu hướng- 1 phân khúc mới cho các sản phẩm- từ đó nhắm tới mục tiêu sản lượng dài hạn. Chẳng thể nói trước samsung có thành công hay không vì đó là tương lai. Nhưng vẫn hi vọng sự hi sinh đó sẽ đc bù đắp bởi các sản phẩm và thị phần khác hàng sau này 😃
s3 bị note 2 dìm s4 sẽ bị note 3 dìm ! thật sự bây giờ siu phẩm quá nhìu người tiêu dùng sẽ đau đầu khi chọn 1 sp vừa ý
@nhoemnhiu Cái "sự sa sút"của S4 mình cũng nghĩ là do nó tiến quá gần Note2.
Note2 là quái thú mà thỏ non nên ăn cỏngoài bãi xa xa, đừng mon men lại gần.
Làm cho s4 (5") gần với N2 (5.5") mà không có spen, pin không to bằng và đều sd hai tay.....

●●●Fan of Life●●●
okcacaok
TÍCH CỰC
11 năm

65 triệu máy thừa sức làm trùm android rồi 😃
@okcacaok Nhưng nó đủ để làm SS "hỗn loạn" nhất định. SS phải chuẩn bị phương án ABC cho doanh số. Nếu ko đạt kỳ vọng thì dẫn đến tái cơ cấu nhằm tránh hiệu ứng dây chuyền. SS thành công cũng phần nhiều nhờ hiệu ứng dây chuyền và người ta cũng có thể từ bỏ SS bởi hiệu ứng dây chuyền.
Kenny
CAO CẤP
11 năm
@okcacaok nhìn xa chứ đừng nhìn gần 😃
SS bị phân mảnh sản phẩm quá đây mà. Hiện nay có đến 4-5 cái Galaxy S4 rồi.
Nếu phải trượt dốc thì SS sẽ tuột nhanh hơn nhiều Apple vì SS có quá nhiều đối thủ cạnh tranh ở mọi phân khúc và luôn có sự lựa chọn thay thế xứng đáng sản phẩm của SS. Sự rượt dốc của Nokia là cái gương cho SS.
Với Apple thì đơn giản hơn, nếu muốn dùng ios thì chỉ có thể iPhone hoặc iPad.
le1707
TÍCH CỰC
11 năm
@vnstockguru Hi, bác nói chuẩn. Ss chưa tạo đc 1 kai riêng cho mình, thiếu ss người dùng android vẫn có sự lựa chọn về phân khúc android. Hi vọng ss tạo đc 1 hđh riêng cho sp cao cấp của mình 😃
@vnstockguru Cái gì cũng có một thời thôi

Sent from my HTC Butterfly using Tinhte.vn
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
cũng chỉ là dự đoán thôi mà ta ko thể biết samsung đang giở trò gì hoac đang làm việc gì giảm đc 5tr mà vẫn cán 65tr vẫn vô đối rồi lo gì =))
hóng ANTI 😁
@powenramp Bạn có thể nhìn sang Apple. 3 ngày bán 5 triệu chiếc iphone 5, vượt xa mọi người tiền nhiệm của nó nhưng cổ phiếu Apple vẫn lao dốc không phanh vì kỳ vọng của giới phân tích là 10 triệu máy cơ. Họ thấy sức hút của iPhone 5 tệ hơn dự báo.
S4 thì cũng vậy thôi.
Đi xuống là đi xuống so với hiện tại (thường bị thổi phồng với những hãng đang tăng trưởng) để trở về với giá trị thật hơn. Có thể là SS của giá trị thj trường là 150 tỷ usd chứ ko phải trên 200 như hiện tại....
@mr.trieu Những ai tập tẹ chơi đt mới nghĩ ss ko xuống thôi? Bạn đang phán quyết 1 cách vô căn cứ, vậy những ai dùng hãng khác cũng vậy sao bạn?bạn dùng dc bao nhiêu cái và bao nhiêu hãng rồi mà nói 1 câu quá con nít vậy?
1 điểm nữa , bạn cũng biết cách để nói "có thể đi xuống nếu s5 ko như kỳ vọng" sao 2 ý kiến của bạn khác.nhau vậy ?hơn nưa s5 thì chờ cả năm sau "có thể xuống hoặc ko " theo ý của bạn , chẳng phải hiện tại đang nới tới s4 sao? Nói chung bạn chẳng dc cái ý nào ra hồn và đúng cả
@vnstockguru Thời cổ phiếu nó vậy, mình dân đen nên chẳng quan tâm ai bán đc bao nhiêu,chỉ quan tâm giá nó rẻ không,pin và cấu hình ngon không,thiết kế đẹp không => mua 😁

Gửi từ Xperia™ Thần Thánh® với thiết kế lấy cảm hứng từ gió,đá,mìn,bọt biển......
@powenramp nếu bạn để ý từ thời 2000 bạn sẽ hiểu tớ nói gì, một thời Sony chưa liên doanh đt với Ericsson thì đt Sony chạy Palm OS cũng rất bá đạo .....tóm lại có lên xuống hết thôi, apple cũng đang bế tắc,ra IOS 7 mà ôm đồm như android lại giật cà tưng và có thể lại như Rim, các hãng android không có OS độc quyền như iphone nên khả năng giữ doanh số đều đều là không thể,trường hợp Htc năm 2010 mạnh vậy ai ngờ 2011 bị S2 cho hít khói 😁,Ss mà ra S5 không như fan kì vọng và bị Sony và Htc hoặc LG ra con ngon hơn là xuống ngay,tuy dòng giá rẻ ss vẫn mạnh
sam vẫn bá đạo còn nhà hạt gạo....
SAMSUNG nhà ta vẫn bá đạo như ngày nào
Dự là topic này sẽ rất sôi nổi bởi sự góp mặt của những anti cuồng
@powenramp mình lại thích S4 bán ế, vì như thế SS mới chịu nhận ra sức nóng của Z hay One mà thay đổi thiết kế đi. Chứ S4 làm trùm thì S5 lại đi theo cái kiểu hình dáng như mấy đời gần đây thôi.
@thanhtuantvc Mình cũng đang đợi note3 hoặc HTC phablet hoặc nokia Phablet, hi vọng ss sẽ thay đổi thiết kế và chất liệu😃
lesud
TÍCH CỰC
11 năm
@powenramp từ đầu topic tới giờ chưa hề có 1 cmt nào thuộc dạng "anti cuồng" cả, chỉ có mỗi 1 cmt của fan cuồng vào dự :lol:
@lesud Có vẻ như bạn quá kém trong vấn đề đọc hiểu hoặc kiến thức nhữ pháp còn kém hơn cả 1 đứa trẻ, nếu ko muốn nói là bạn ngu dốt
Nên đọc kỹ lại cmt của tôi, ko hiểu có thể nhớ ng lớn giải thích, khi nào hiểu hết lúc đó mới dc quyền phát xét
hoanghai_hc
ĐẠI BÀNG
11 năm
thực ra ss thành công vì sự đơn giản và tối ưu hóa tốt trên android , có 1 điều là ss đã sản sinh ra quá nhiều model để chiếm lĩnh thị trường , nhưng ngược lại thì lại không quan tâm đến đứa con do mình đẻ ra , nói như người xưa là ( đem con bỏ chợ ) , so sánh với apple thì ngược hoàn toàn , đẻ đứa nào nuôi đứa đó , chăm lo tốt đó mới là sự thành công.
trandoanh2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoanghai_hc Cho một ví dụ điển hình về đem con bỏ chợ đi bạn
@hoanghai_hc thôi đi thánh. Chỉ tính androi và những con flagsip của các hãng thì thử tìm xem có hãng nào chăm cập nhập phần mềm như samsung không hả. Đến con s2 còn có trong danh sách lên 4.2.2 kia kìa. Xem mấy con ra mắt năm 2011 androi của mấy hãng khác có lên được không
@bachhonghung 10 con Samsung thì mấy con được up vậy bạn?
Nếu thích được up lên luôn khi có OS mới thì bạn nên làm giống mình Tablet (iPad + Nexus 7) và điện thoại Lumia 😁
@hoanghai_hc Chắc bạn chưa dùng máy nào của samsung nên mới phán bừa như vậy? Các dòng máy của SS luôn dc cập nhật lên phiên bản mới trước các dòng HTC, Sony. Thậm chí nhiều dòng tương đối cũ cũng dc cập nhật so với các máy cùng thời điểm của các hãng trên. Ví dụ như Galaxy S, SL, SII.. SII còn dc cập nhật 4.1.2 nữa đấy.
@exciterc mình đang nói riêng androi cơ mà. Tính làm gì con đẻ của google chứ. Bác thử tìm xem con nào ngoài samsung ra từ đầu năm 2011 mà được lên 4.2.2 ko hả.còn như lumia cới ios không xét làm gì rồi
Samsung đã trở về với bản chất Samsung.....
s4 bán tệ thế ah ?
65 tr con s4 thôi ư :oops: = (One + Z + G Pro)*2
@ngminhman123 Thiếu NO rồi gôm no vô luôn đi
Blue_Gene
ĐẠI BÀNG
11 năm
điều này đã dc dự đoán từ trước rồi, SS đâu thể 1 mình 1 chợ Android như trước dc. mấy con HTC One, Xperia Z,LG...đều rất tốt, rồi Horami sắp ra nữa 🆒
thớt tiềm năng :3 đọc giải trí
mickylovely
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cắt giảm dự đoán thật ra củng chỉ là 1 " dự đoán " của thị trường, trên thực tế thì nhà đầu tư dự đoán càng thấp thì SS càng có cơ hội tăng giá trị cổ phiếu khi công bố doanh số bán. Hơn nửa SS hy sinh lợi nhuận để gia tăng thị phần ở nhiều phân khúc là 1 hành động biết nhìn xa trông rộng vì nếu chỉ 1 mình S4 đơn đả độc đấu thì rất khó thành công tuyệt đối
@mickylovely Nhiều hãng chấp nhận lỗ còn không tăng được thị phần kìa bác. Phân khúc cũng rải từ A-Z.
Benjoy
TÍCH CỰC
11 năm
Nói gì thì nói, mình thấy lạ 1 điểm là samsung ra cái gì mà bị chê, bị ném đá thì nó lại bán đắt như tôm tươi.
Đúng là ss quá phân mảng, có lẽ nhiều ng sẽ chọn s4 mini thay vì chọn s4
Hướng đi bao trùm mọi phân khúc mọi đối tượng sử dụng có lới thế cạnh tranh với các.hãng khác rất cao nhưng lại tự cạnh tranh với sản phẩm do chính ss tạo ra, nếu nói về tranh giành thị phần thì đây là một hướng đi đúng , nhưng còn lợi nhuận thì phải chờ công bố mới biết 😁
tiêu đề vậy có gì ko hiểu nhỉ...Nhà phân tích cắt giảm 30% DỰ ĐOÁN... có nghĩa là trước đó họ dự đoán 100% chẳng hạn thì giờ giảm còn 70%.
Dùng từ cắt giảm ko hợp lý ( ko phải ko đúng ) lắm. nên dùng từ nào hợp lý hơn cho nhà phân tích nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019