Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review - Yamaha Sirius RC Fi 2014 (ảnh + video)

conanmoviehd
14/7/2014 12:14Phản hồi: 228
228 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

500km chỉnh lại granti dc không a e? xe si này bao nhiu km mới hết rodai vậy?
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thai vu phuong 500km chỉnh lại là dc rồi, còn quãng đường rodai thì trong sách hướng dẫn nó có ghi mà, mà thực ra thì cứ đi bình thường, k đi quá nhanh, rồ ga đột ngột các kiểu là được thôi, tầm 1000 -1500km là xong 😁
@phucnv03 NHIỀU CHỮ QUÁ NÊN LƯỜI ĐỌC :D:D:D TKS BÁC
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thai vu phuong vãi cả lười, thế này cho b đọc cuốn sách thì chết =))
Ae ở hải phòng biết đại lý nào bán us fi rẻ như trên ko bảo mình mua với
Con si fi 2k14 e mới mua hôm t5 , đến hôm nay là 4 ngày, e đã chạy được ~158km.
Khi mới mua đổ full 4L~80k mà bây giờ kim đã cán vạch đỏ trên rồi.
như vậy có hao xăng quá ko ạ, speed e chạy ~<=60km/h
Theo như nhà sx thì trong thời gian rot-da từ 0-150 km ko nên kéo quá 1/3 tay ga.

Vấn đề 2:
Chiều nay e nổ máy , vào số 1 thì máy tắt cmnl

Ko hiểu tại sao, xe mới mua mà
rồi tới đèn đỏ dừng lại ~ 5s thì máy cũng tự dưng tắt luôn
e phải trả số về N rồi khởi động lại mãi mới được, khi vào số 1 thì nghe cọc 1 tiếng khá to, xe chạy cứ giật giật , rung kiểu j ấy

Bác nào giúp e vs
@mark_bk Xe mình mới mua giống xe bạn này... Nhưng được cái ko bị tắt máy...chắc do garanti lớn..

Sent from my LG-F180K using Tapatalk 2
Bạn vào lại nơi mua nhờ kỹ thuật viên kiểm tra lại là ok
Sau khi đọc một loạt các bài đánh giá khác nhau về Si Fi 2014, thấy ổn mình đã ra 3s gần nhà ôm về một em màu trắng đen (do hợp tuổi), vành đúc, giá 22,5t (chưa đăng ký), hôm sau chạy rodai luôn, được125km (sáng chạy khoảng 2 giờ, chiều cũng thế và thêm cả tối nữa, cứ chạy liên tục sau 1 giờ thì vào rẽ vào quán nào đó, cho xe nghỉ 10-15 phút để máy nguội rồi chạy tiếp), chạy không quá 1/3 tay ga và qua mọi khu vực đường quốc lộ, đường trong phố, lúc đông, lúc vắng, đánh giá ban đầu như sau:
1. Kiểm tra sơ bộ xe lúc giao, quay thử 2 bánh trước và sau thấy êm, không có tiếng động lạ phát ra, hơi bơm đầy đủ theo tiêu chuẩn. Ấn thử tay vào đèn pha trước lay lay lên xuống thấy lắc lư với biên độ không lớn và ốc vít không lỏng (ổn), làm như vậy với đèn pha sau phát hiện gioăng chêm cao su hơi mỏng nên độ lắc lư cao (xử lý sau). dắt xe ra ngoài thấy xe bon, không có tiếng động lạ gì phát ra, sơ bộ đánh giá mọi thứ đều ổn (không cần phải nhờ kỹ thuật viên xem lại nữa).
2. Chạy thử lần thứ nhất (buổi sáng):
a. Vào số: xe vào số êm (trong cả 4 số), trường hợp vào số kêu to hay bị giật chủ yếu là do mới cưới nhau, bạn chưa quen với lực hoạt động của động cơ xe, đầu tiên hãy chọn quãng đường vắng cho dễ tập trung, bạn thử từng số, nhận biết biên độ sức mạnh của nó khi vào số và nhích dần tay ga: a. thấy gia tăng chuyển động (đừng vào số lúc này, máy dễ bị xốc mạnh, hại)--> b. tốc độ tiếp tục tăng kèm với cảm giác máy ấm, mạnh, có lực (lúc này hơi thả nhẹ thay ga vào số sẽ êm, gia tốc mướt) ---> c. tốc độ tiếp tục tăng kèm với cảm giác máy bắt đầu gằn và ì (lúc này vào số sẽ kêu to hoặc bị giật). Lưu ý từ số 0, tay ướm phanh, chỉ hơi nhích rồi thả nhẹ ga để vào số 1 chứ không vào theo kiểu trên. Dù bạn đang chạy máy mới, máy cũ, máy của các hãng khác nhau thì chu kỳ cảm nhận lúc iêu em vẫn thế.
b. Vận hành: thế ngồi cảm thấy khá vững chãi và xe đầm (mới ở mức 40km/h, chưa chạy cao hơn), tiếng pô nghe cũng hay hay, độ rung xe hơi lớn (có thể do chưa qua 500km đầu, chưa căn chỉnh lại), gương xe tốt, chất lượng hình ảnh không bị ảnh hưởng khi xe rung. Phanh trước bắt rất nhạy (cần lưu ý khi chạy nhanh hoặc đường ướt), sau khi chạy được hơn 40km cảm thấy ê ê ở đằng trước khu vực tiếp giáp với yên nên phải ngồi tụt thêm ra sau cho thoải mái (nhớ hồi xưa chạy xe mới ban đầu cũng bị như vậy, một thời gian sau thì không thấy gì có lẽ do về sau chỉ chạy đoạn đường ngắn chứ không liền một mạch, anh em chạy đường xa lưu ý!). Kèm theo là cảm giác không thoải mái tay khi giữ tay ga (do độ trễ nhỏ, cảm giác căng) nên thỉnh thoảng lại phải xê dịch khu vực nắm, lúc sát bên ngoài, lúc sát bên trong cho thoải mái.
c. Kết luận: tổng là 54km cả về, ổn, xe chưa có gì quá thất vọng, còn lại chỉ thấy bụng nó réo đòi ăn...
3. Chạy thử lần thứ hai (buổi chiều):
Chạy xe, mọi cảm giác gần giống như buổi sáng nhưng chạy trong phố, nhiều đèn xanh, đèn đỏ, đông người, thay đổi số và tốc độ liên tục, hết 18km chạy ra quốc lộ, đường vắng, lúc này đã là hơn 6h chiều, tự nhiên thấy tốc độ 40km của xe có vẻ ì ạch, ngồi thấy mỏi, cảm giác lái xe không còn thoải mái nữa, dừng lại kiểm tra lốp thấy không non lắm, cố tìm hiểu nguyên nhân, chạy thêm một hồi thấy mất hứng, phi thẳng về nhà, nhìn đồng hồ thấy đã chạy được 90km.
4. Chạy thử lần thứ ba (buổi tối):
a. Vận hành: Trước khi chạy bơm thêm ít hơi vào lốp sau, kiểm tra lại mức dầu. Cảm giác khi chạy vào buổi tối hoàn toàn khác với buổi chiều, xe lại ngon như trước, không ì máy, mượt hơn (nếu các bạn để ý thì khi đi thử trên một đoạn đường kém, có nhiều chỗ hơi xóc và khá xóc, đi ban ngày sẽ thấy xóc nhiều, đi vào buổi tối sẽ thấy xe chạy êm hơn hẳn do cảm nhận giác quan của con người ta vào buổi tối, ban đêm kém hơn chứ xe và đường vẫn thế, mình đọc được thông tin này cũng rất lâu rồi, để ý thấy đúng vậy!).
Lần chạy này vẫn không quá 1/3 tay ga, nhìn tổng đã chạy được là hơn 100km, nhích ga lên 45-50km trong một hai phút thấy máy êm và lướt, thả nhẹ ga cũng vậy, chạy số 3 ở mức 30-40km thấy mượt hơn, số 1-2 độ êm cũng có cải thiện. Nói chung là bắt đầu thấy xe có lực và cảm giác lái tốt hơn.
b. Kết luận:
- Nếu các bạn đã đọc các bài trước về rodai và tham khảo kinh nghiệm của các anh em đã post trước đó + khuyến cáo của nhà sản xuất, về máy móc, độ ăn xăng bạn sẽ không thất vọng với con xe này so với các dòng se số khác cùng phân khúc ngoại trừ một vài nhược điểm mình đã nói ở trên (ngồi ê phần trước, tay ga mỏi, mình 1m68, có thể do chưa quen với thế xe, yên mới chưa mềm...v.v ).
- Về kiểu dáng, màu sắc (của riêng Fi RC 2014): các bạn lưu ý cảm nhận về màu sắc khi ở trong showroom (xe các màu để gần nhau) khác rất nhiều khi quan sát từng xe để riêng ở không gian khác. Màu trắng đen trông hiền nhất nhưng không gây cảm giác xe lùn và to thêm như trên ảnh, màu đen trông cá tính nhưng thấy không nhỏ xe, màu vàng đen, đỏ đen tạo cảm giác xe nét hơn, đầu xe gọn (không quá nhỏ), đặc trưng thể thao của yamaha thể hiện vẫn rõ (không so sánh với phân khúc cao hơn!), xe không thích hợp với nữ (đa phần dáng người nhỏ, thấp + gặp khó khăn với chân số, đi theo quán tính), dòng này thiết kế cao hơn đời trước, lúc dừng đèn đỏ thấy xe mình nhỉnh hơn hẳn với nhiều xe khác đủ chủng loại xung quanh bèn hít sâu ngỏng người cao thêm tí nữa cho tăng hứng thú :rolleyes:...v.v nói chung cảm nhận mỗi người mỗi khác (yêu thì mọi thứ đều hay cả, ghét thì nhắm mắt cố xua đi!!! 😁 làm đời ta thêm phần long trọng hơn giao thông ngài đường...rối mù hay không thì cái xe nó vẫn cứ khăng khăng cự lại là do cái ông ngồi bên trên nó cả...:p). Về bản chất, cái xe nó chỉ là phương tiện nhưng lại khác hẳn tùy thuộc với khả năng và nhu cầu của từng người (để tạo phong cách, để đi, để sưu tập, để hồi tưởng lại quá khứ, để khác biệt...vv), miễn là tâm lý vẫn thấy thoải mái, thích thú cả về sau này khi đã đồng hành với nó lâu, hiểu biết về xe là để tập thói quen quan sát sử dụng tốt các phương tiện kỹ thuật cũng như cái laptop, cái smartphone... bạn càng thành thạo về nó nhiều thì bạn càng bớt khó chịu và ít bị lòe bịp do nhiễm mê tín thôi!!! không tin!? bạn ra đường...thấy đầy...:eek:

Tiện thể mình post lại hướng dẫn chạy rodai của yamaha:

Hướng dẫn khách hàng cách chạy rốt-đa tốt nhất

Đối với tuổi thọ của một chiếc xe gắn máy, không có giai đoạn nào quan trọng hơn giai đoạn chạy rà từ 0 đến 1000 km. Trong giai đoạn này, động cơ còn mới nguyên, các chi tiết tiếp xúc chuyển động tương đối sẽ rà khít với nhau và tạo khe hở hoạt động chính xác, nên cần tránh việc hoạt động hết ga liên tục, chạy quá tải hay bất cứ điều gì có thể làm cho động cơ bị quá nhiệt.

Giai đoạn từ 0 đến 150 km đầu tiên:
· Tránh vận hành xe liên tục quá 1/3 độ mở tay ga.
· Sau một tiếng vận hành xe liên tục, nên đỗ lại 5 đến 10 phút để cho động cơ nguội đi tự nhiên.
· Nên thay đổi tốc độ động cơ bằng cách vận hành tay ga, không nên giữ nguyên tay ga ở một vị trí.
Giai đoạn từ 150 đến 500 km đầu tiên:
· Tránh vận hành xe liên tục quá 1/2 độ mở tay ga.
· Nên thay đổi tốc độ động cơ bằng cách vận hành tay ga, nhưng không chạy hết ga.
Chú ý:
Sau 500 đến 1000 km đầu, phải thay dầu nhớt động cơ, dầu nhớt bộ truyền cuối (dầu cầu) (đối với xe automatic), thay lọc dầu tinh (nếu có), vệ sinh lọc nhớt (loại lọc dạng lưới)
Giai đoạn từ 500 đến 1000 km đầu tiên:
· Tránh vận hành xe liên tục quá 3/4 độ mở tay ga.
· Nên thay đổi tốc độ động cơ bằng cách vận hành tay ga, nhưng không chạy hết ga.
Giai đoạn từ 1000 km trở đi:
Nên thay đổi tốc độ động cơ bằng cách vận hành tay ga, nhưng không nên chạy hết ga trong thời gian dài liên tục.

Theo kinh nghiệm cá nhân, mình chỉ test liên tục xe trong giai đoạn 0-150km đầu, để quen xe, mặt khác, chạy liên tục các kiểu dưới 1h thì máy nó nóng, quá trình mài mòn, ăn khớp càng được tối ưu, khi chạy xe không bị phân tâm vào công việc để chủ động phát hiện các nhược điểm của nó nhằm vận hành an toàn hơn. Các giai đoạn còn lại thì lúc nào cần đi mới đi (vẫn theo hướng dẫn rodai như trên). Chúc các bạn chọn được chiếc xe như ý muốn!
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
ghê thật, vừa mua xe là phải chạy rodai cố cho nó xong làm gì, tự nhiên lại phải đi cả ngày ngoài đường, cứ đi như bình thường thôi, lúc nào có việc hoặc đi chơi thì đi thôi. còn cái bạn kêu đi 158km xăng chạm vạch đỏ thì cũng bình thường mà, có thể yamaha phao xăng nó cao, chạm vạch đỏ thì vẫn còn nhiều lắm 😆
Đừng coi đồng hồ xăng si fi rc 2014 nhá. Ảo tung chảo. Nếu thấy mức đỏ mà chưa đi dc bnhiu thì MỞ NẮP XĂNG RA COI nha 😆

Sent from my A110 using Tinhte.vn mobile app
Bác kia chạy cố rodai làm gì thế , còn cẩn thận hơn cả mình 😆

Có ai chế xinhan thành demi sài chung với nhau không nhỉ ? Xe này ko có demi uổng thiệt.
@hugokaka Hình như gắn thêm 1 dải led trắng ở phía ngoài bóng xinhan dc, mà xài chung điện bình ko ổn định (cái này gọi demi đúng ko?)

😃 cố chạy qua độ dài 150km, chịu khó vuốt ve máy theo nhiều chế độ để cho nó nhanh đến mục tiêu là cảm giác tương đối thích khi chạy bạn à!!! 😃 trước ngưỡng này xe chạy ì, không mướt, gò bó, nên nhanh chán!!!
đời xe trước, mình và ông bạn, cùng lấy 2 con xe mới khác hãng nhưng cùng phân khúc, máy không mạnh yếu hơn nhau là mấy, chủ yếu là do sở thích, xe hắn mới chạy được 2 chục km, mình mua về chạy rodai luôn được 160km, sau mấy hôm đổi xe chạy thử, chạy xe mình xong thấy mặt hắn có vẻ hơi nghĩ, biết ngay là hắn so sánh máy của 2 xe, mặc kệ, hôm sau mới nói cho hắn biết, kể cũng vui😁
cũng vừa làm một em ở hp, nói chung ko đến nỗi nào, mỗi tội là làm phát chạy về nhà mất mịa 70km, tốc độ tầm 40km giờ, ko biết có sao ko.
Thêm nữa là ko biết ae chạy xăng gì thế, 92 hay 95, mà dòng này cảm giác hơi nóng máy
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@never_say_never 40km/h cũng chả sao đâu bạn ah ;)). còn vấn đề xăng thì chạy xăng nào chẳng dc, máy nóng có thể do nhớt nữa mà. hết 2 hộp đầu thử dùng nhớt ngoài xem sao, đừng dùng nhớt hãng nữa
Thấy chủ ae một số người mua ở vạn phúc cũng đú chạy ra mua, đòi 22, 5 mình chém bảo hôm trc gọi điện báo giá 222, cằn cò mãi 223. =)) có giá để vs bảo vệ. thấy chạy cũng ngọt ga, thêm cái hay cốt cao chạy xa bật nhìn rõ biển tầm 30m.
sáng nay em chạy đi làm đủng đỉnh tầm 20 >> 30 km, xong cho đi tắm ngắm cũng đẹp.
đang có í định chế đèn led kim đồng hồ cho em nó ko biết có phức tạp ko.
ae nào đã thử chưa thì cho em xin í kiến e đú cùng.
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@never_say_never 22,3 triệu tức là còn rẻ hơn giá bá lẻ đề xuất trên trang chủ nữa ah bạn ;))
Gọi ngay vạn phong hỏi để thêm chi tiết nhé.😆
Chắc lô hàng đầu. Lô sau ko bớt là ko bớt đâu bạn @@

249 là 249 bao giấy biển tp
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
biển thành phố hay k thì quan trọng gì, ở tỉnh nào thì đăng kí biển tỉnh đó, oai gì cái thành phố đâu, ở tỉnh đăng kí có mấy trăm thôi
@phucnv03 chính xác, ở tỉnh lấy biển TP là gì? mất thêm 1 ít tiền ngu hả?
cho hỏi mình đi TB 1 tháng 1000km vậy mấy bạn tư vấn cách thay nhớt cho mình dùm nha. giờ là 3000km ở đồng hồ rui :v. theo định kỳ Hvn thì mình thấy lâu qá...
phucnv03
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhcuong.bk thay nhớt thì theo số km chứ cũng k phải là theo tần suất sử dụng đâu bạn ah, TB cứ 2000-3000km thay là dc rồi
có ai nói mấy bác ở tỉnh lấy biển tp đâu? Mình đang so sanh giá ở tỉnh và tp

Xe sau rodai thì cách 1500-2000km thay 1 lần (70k mà lợi máy) và sau 4-5 tháng ko chạy dc 2000km cũng nên thay vì kó ứ đọng nhớt rồi.

như mình thấy thì cứ tầm 800 đến 1k thay phát là ok, nếu thay dầu mà lì hoặc nóng thì đổi dòng khác.
Lúc đầu thấy mọi ng cứ chê xấu vắt xấu veo, mình thấy cũng ko tồi đến nỗi phải chê. ngon đấy chứ
@never_say_never Chuẩn cơm mẹ nấu rồi !

Ai chê mặc kệ, mình đi chứ đâu phải họ đi.

Nhớt thì dùng loại Motul Gold (thay lần 3 hãy dùng, 2 lần đầu nhớt hãng)

@conanmoviehd cho mình hỏi Catex hay Shell có thik hợp cho xe số FI ko zay bạn.
Mình đi nhớt của HVN máy xào quá, ko bít bớt yalu có tốt ko. đang tính thử Yalu hoặc Catex.
@nhcuong.bk Loại motul gold , bạn nên xài và nhận xét trước nha ^^
Xe số fi mình chưa xài loại nhớt này, nhưng xe si ko fi của mama ny mình xài loại này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019