Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Riêng tư] Tắt chức năng ghi nhớ những nơi đã đi qua trên iOS 7

TDNC
23/9/2013 0:54Phản hồi: 140
[Riêng tư] Tắt chức năng ghi nhớ những nơi đã đi qua trên iOS 7

iOS 7 có khả năng lưu lại tất những nơi bạn đã đi qua kèm theo thông tin ngày giờ, cụ thể đến từng phút một, ví dụ như bạn từng ở điểm A từ ngày mấy đến ngày mấy, mỗi ngày từ mấy giờ đến mấy giờ. Nếu không tắt chức năng này thì người khác có thể mượn máy của bạn và xem hết toàn bộ các thông tin đó mà không phải bước qua một rào cản nào. Và tất nhiên, điều này không hề dễ chịu chút nào.

Tính năng này trong iOS 7 có tên là "Frequent Locations", bạn có thể xem nó trong Settings > Privacy > Location Services > System Services > nhấn vào Frequent Locations. Trong đây nó sẽ hiện ra một danh sách các thành phố bạn đã đi qua. Khi tiếp tục nhấn vào tên từng thành phố. Một bản đồ thu nhỏ chỉ rõ từng nơi một bạn đã đi tới thông qua các chấm tròn.

Tới đây thì bạn đã thấy chiếc iPhone trên tay bạn đã ghi lại nhiều thông tin tới cỡ nào. Bạn có thể tắt nó đi bằng cách chọn Off trong phần Frequent Locations, hoặc nếu muốn an tâm hơn nữa thì xóa luôn các bản ghi nhớ hiện có bằng cách chọn dòng "Clear History".

Nhưng cũng phải công nhận một điều rằng tính năng có điểm hay ở chỗ nó giúp chúng ta ghi nhớ lại những nơi mình đã đi qua, đặc biệt hữu ích trong những chuyến đi chơi, đi phượt hay du lịch dài ngày. Nhược điểm của nó là hao pin (vì phải dùng kết nối Internet liên tục), dùng dữ liệu bản đồ của Apple Maps chứ không phải Google, và nó cũng không cho chúng ta bấm vào bản đồ để xem lớn hơn, dữ liệu bản đồ của Apple không đầy đủ nên nhiều nơi không hiện tên đường cụ thể được.

140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vietlogo8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tắt ngay ko lộ hết :mad:
bà xã thấy là toi 😁
jacubi
TÍCH CỰC
11 năm
đi chơi nơi đâu( AOE) , về nhà vợ hỏi thì thôi rùi.hehe.
Nếu nó cập nhận vị trí theo thời gian định trước thì hay. Tự động kết nối, tự định vị và tự cập nhật lên hệ thống. Lỡ mất máy thì mình biết nó qua đêm ở đâu? Và cũng ko hao pin bao nhiêu. 😃
😁 k cần cài phần mềm hãng thứ 3, Apple tự cung cấp chức năng theo dõi cho các bà vợ, đi mx hay nn là lộ hết
Nguy hiểm quá
@tú tầu làm việc gì xấu để mà nguy hiểm, sống trong sạch thì thôi lo gì @@
Về kiểm tra iPhone của vợ thì hơn , mình cứ xài dum phone cho chắc :p
@dmt4uchejt 😁:D:D bác nói thế, tôi sợ, con đẻ ra ông bà ngoại mừng, ông bà nội lo >> cháu ngoại nó chắc hơn cháu nội ấy mà :D:D:D
@salemetaplas Chỉ có bà ngoại mừng thôi. Ông ngoại còn lo hơn ông bà nội ấy chứ.
@vnstockguru Bác cũng thâm gớm 😁
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@dmt4uchejt Kiểm tra iPhone của vợ thì thấy sao vợ mình đi làm mà lại ở nhà nghỉ nhỉ hêhhee
down_load
TÍCH CỰC
11 năm
toàn thấy đang ở nhà nghỉ từ 9h đến 12h -> xong 😁
Vụ này mà chốn vợ đi đồ sơn thì chết.
hacal
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao mình ko tìm thấy mục Frequent Locations nhỉ?
@hacal trên iphone 4 không có bác nhé ^^
@haiquan0220 bạn ơi mình làm theo bạn đến chỗ vị trí thường đến bật rồi nhưng không thấy phần lịch sử ở đâu , máy mình là 4s
@hacal mình ipad 3 ios7 cũng ko thấy
@hacal Đúng rồi. IP4 ko thấy nó ở đâu
Cái này nguy hiểm thật, đi bậy bạ ở đâu mà về nói dối vợ nó kiểm tra được thì xong 🆒
cung không sao
cái này cũng hay bữa đi chơi cứ phải bật bản đồ lên chụp màn hình để lúc về khỏi lạc ! nghĩ mà cực!😔
người việt mà cứ tối ngày xài toàn tiếng anh, bộ sợ người khac không biết hả mod, chúng ta là con cháu lạc hồng mà
@kietthu88 Tuỳ trường hợp bác. Tôi dốt tiếng Anh, nhưng dùng máy thì vẫn để tiếng Anh vì dễ hiểu hơn, bác cứ thử dùng Windows bản Việt hoá là thông cảm liền
@kietthu88 bác lo mà phát triển cho kịp thời đại đi mấy h rồi còn dùng tiếng Việt bác 😆 e thấy tiếng Anh giờ như tiếng mẹ đẻ rồi dùng tiếng Anh cho khỏe + nhanh + ai cũng hiểu việc gì nói xong rồi giải thích cho thằng khác hiểu mệt lắm @@
imilnt
TÍCH CỰC
11 năm
@kietthu88 Chuẩn. Cơ mà cứ để tiếng Anh đôi khi nó dễ lần. Tiếng Việt trên điện thoại với pc thật tình là tôi nhiều khi không hiểu gì hết... Sếp nhờ chỉnh word trên pc, cơ mà word bản tiếng Việt, thật tình là loay hoay rồi chết cười vì không quen...
tuanthat
TÍCH CỰC
11 năm
Chức năng này chắc do vợ lão Tim Cook nghĩ ra!
@tuanthat Tim Cook mko có vợ. Mềnh chả mấy khi bật Location
@tuanthat Tim Cook là người đồng tính bạn ơi :|
@tuanthat Hay!
phamlong
TÍCH CỰC
11 năm
Mua cho con ghệ 1 cái, kiểm tra xem nó có trốn mình đi với đứa khác không.
@phamlong
Giờ ghệ nó khôn bà cố , biết tắt GPS , 3G , Data trước khi đi chơi mà bro :rolleyes:
Cũng khổ nhỉ, có chức năng mà không dám xài.
Hi hi, cái này kiểm tra mấy anh giám sát có xuống công trường ko nè
Cả cơ quan đang háo hức chờ 5c đây
Mà sao giá nghe chóng mặt quá
@Zeus2013 Có nhiều ứng dụng có chức năng báo vị trí bạn bè lắm đó 😁 Mà con 5C thì có cái quái gì mà chờ ta
trừ khi dùng apple map tại địa điểm đó nó mới lưu, bình thường không lưu đâu
@happy_Feet52 Chính xác. Không dùng thì nó chả bao giờ kết nối Internet. Mình cứ bật tuốt, pin vẫn ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019