Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

RIM có thể đẩy nhanh quá trình ra mắt của smartphone chạy nền tảng QNX

Didu
12/9/2011 3:23Phản hồi: 62
RIM có thể đẩy nhanh quá trình ra mắt của smartphone chạy nền tảng QNX

RIM được cho rằng đang có kế hoạch đẩy nhanh tiến trình ra mắt smartphone đầu tiên chạy nền tảng [TAG]QNX[/TAG] ngay trong năm nay vì doanh số bán ra các smartphone chạy OS 7 không được như kỳ vọng ban đầu của hãng. Thông tin này được nhà phân tích Peter Misek thuộc Jefferies & Company đưa ra khi dự đoán về doanh số bán ra thấp của [TAG]RIM[/TAG] trên mảng khách hàng tiêu dùng, mặc dù RIM đã làm tốt đối với khách hàng là doanh nghiệp. Điều này trái với những báo cáo trước đây cho rằng RIM có doanh số bán ra smartphone chạy OS 7 là khá tốt, sự sụt giảm về doanh số bán chỉ xảy ra đối với những model cũ.

Ông tiếp tục bằng việc dự đoán RIM sẽ sớm tung ra thị trường smartphone chạy QNX, có thể là ngay trong năm nay. Tuy nhiên ông cũng cho rằng việc RIM đang gặp khó khăn với việc tích hợp [TAG]BES[/TAG], email/lịch làm việc vào QNX cũng khiến quá trình này bị chậm lại. "Smartphone chạy QNX mà không có BIS/BES, email thì thật là một thảm họa", ông nhấn mạnh. Nhiều khả năng điện thoại đầu tiên chạy QNX sẽ không hỗ trợ BES hiện tại, thay vào đó, RIM sẽ tung ra một phiên bản mới hơn của BES hỗ trợ cả QNX và nền tảng BlackBerry.

Ngoài ra, nhà phân tích không mấy lạc quan về tình hình kinh doanh của RIM này dự đoán doanh thu trong quý 3 này sẽ là 4,8 tỉ USD trong khi Wall Street dự đoán con số này vào khoảng 5,5 tỉ USD. RBC Capitap Market thì cho rằng RIM sẽ vượt qua cả dự đoán của Wall Street.

Nguồn: BGR
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đợi QNX ra sẽ chuyển sang xài BB 😁
cuong.pm
TÍCH CỰC
13 năm
Nền tảng QNX liệu có là 1 đột phá giúp RIM tìm lại chỗ đứng của mình ko nhỉ? Liệu có phụ lòng mong mỏi của các Fan ko RIM ơi.

Mà chỉ cần em 9980 như bác Hiệp vừa giới thiệu rò rỉ ra ngoài thì chạy OS5 giá vừa phải chút còn khoái hơn nhiều.:hot:
phuongbase
ĐẠI BÀNG
13 năm
Rim không cải tiến cầu thị thì doanh số khó lên lắm, dù rằng vẫn có một lượng không nhỏ fan hâm mộ. Ở cơ quan mình cũng có một số trường phái thích Hi-tech như Iphone... một số vẫn thích dùng BB (trong đó có mình:p). Giờ muốn sử dụng em 9900 mà giá chát quá (hiện vẫn trung thành với em 8900 - 3 năm rồi)
Cái chính là giá của BB Max thôi,với lại ko đa giải trí như Iphone nên doanh số nó thấp.E vẫn chỉ dùng 8830 thôi.Mơ con khác ko có $
e chưa xài dt nào quá 1 năm ... 😆 bác giỏi ghê ... trùng máu với em em 9900 ... e đợi tết múch .... cả đời em chắc chỉ luôn dùng dt của rim với apple quá ... 😃)
options2105
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tớ cũng không thích thay đổi điện thoại như bạn, nhưng có thể nói là từ hồi mình dùng điện thoại thì cái chính vẫn là BB, có 1 chú khác sơ cua là Nokia hoặc Samsung cục gạch.
ProArmy
TÍCH CỰC
13 năm
theo mình thì đấy là trường phải thích thời trang hơn là hi-tech .
bạn đừng nghĩ ai dùng iPhone cũng là thiên về thời trang khoe của.... thực sự ứng dụng của iOS rất phù hợp với nhiều người.. phải nói về mặt ứng dụng giải trí của iPhone hơn hẳn BB........nói thẳng ra là nguồn BB vào VN rẻ nên nhiều người dùng còn nếu dùng hàng mới thì hơi bị khó.........
VN mình là thế mà bạn, mới ra thì giá trên trời. Bạn muốn thì có thể đợi 1 thời gian nữa sẽ có giá tốt thôi.

Gửi từ XT800W của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn

Hàng trôi nổi thì có thế thế chứ chính hãng ko thế đâu bạn.Xem Viettel là biết,Những dòng BB cơ bản lâu nay nhưng có thấy hạ giá đâu
nhìn cái ảnh nền thick qá ôi niềm ao ước và khát khao của e...9900
tốt nhất là rim nên từ từ ngâm cứu. Vội vã cho ra đời ùi lại chết yểu. Phần cứng rất tốt ùi. Tối ưu os thui. Cứ tầm này sang năm có bb chạy QNX là phê nhất :p
Mình đang dùng nền tảng QNX = HTC androi+8700 ;)
options2105
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu QNX hoàn thiện, thì BB sẽ chạy được App của Android 😁 = úi trời ơi, nhìu phần mềm quá không bít chọn cái nào :D
ra nhanh là đúng nếu không càng bị android và ios bỏ xa.
kê dép ngồi ngóng QNX lúc ra sẽ như thế nào 😁
chỉ mới giới thiệu thôi mà, thử mới biết được
netnomad
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chỉ cần QNX vẫn support các thiết bị OS7 thì doanh số sẽ cải thiện!
ducanh77
ĐẠI BÀNG
13 năm
hy vọng RIM phát triển nhanh QNX cho ae trải nghiệm
mong QNX mau ra hjxc
xu hướng thời đại thôi. Rim từ đầu đã hướng đến một thị phần riêng, bây giờ đem so sánh với thị phần của đt giải trí thì hụt hẫng là đúng rồi.
Hì hì , mình thì vẫn trung thành với em Black Berry 8800 ! Chưa có đủ $ để lên các em cao cao ................
manhck
TÍCH CỰC
13 năm
Thấy bảo 9980 là phiên bản hạn chế thôi. Về VN chắc cũng là hàng độc. Nhưng mà có QNX thì ok rùi...
Nói thật. Mình chưa thật sự được sở hữu đt Blackberry bao giờ nhưng mình thấy ngoài những người đã và đang thích BB thì mới mua và lựa chọn tiếp BB mà thôi.
Những người mới như mình sẽ ít khi lựa chọn BB. Do những điều sau:
Thứ 1: Thói quen, những ai đã và đang quen dùng với các máy có màn hình cảm ứng sẽ khó thay đổi để lựa chọn dùng bàn phím Qwerty. Đa số điện thoại của BB sử dụng bàn phím Qwerty, hoặc kết hợp cả 2.
Thứ 2: Là OS, những ai đã quen dùng iOS hoặc Android,... sẽ không thích chọn BB vì phải mất khá nhiều thời gian để thích nghi với OS của BB.
Thứ 3: Sự hài lòng, những máy ra đời tiếp theo của OS Android hay iOS có cấu hình mạnh hơn và phù hợp hơn là sự lựa chọn ưu tiên của những người đã và đang dùng OS này. (Mình nghĩ những ai ưu thích iOS sẽ chờ đợi iPhone tiếp theo và đối với Android cũng thế...).
Thứ 4: Giá cả, về cái giá thì BB mới luôn đắt bằng hoặc hơn giá so với các điện thoại cao cấp của các hãng khác nên hạng chế người sử dụng mới.
Thứ 5: Xu hướng của người dùng hiện nay là máy có màn hình cảm ứng hoàn toàn nên ưu tiên số một của người dùng vẫn là màn hình cảm ứng chạy Android hoặc iOS.
Thứ 6: BB chậm bán chính thức và hỗ trợ ở nhiều nước, điều này làm hạn chế người sử dụng.
...còn một số điều nữa nhưng trên đây là những điều mà BB đã vô tình làm hạn chế người dùng.
Đây là những lý do chính mà mình thấy BB khó tăng được thị phần trong tương lai nếu hãng chưa có chính sách mới tích cực.
Nếu có cơ hội mình cũng muốn được dùng nhiều điện thoại và khám phá nhiều OS. Nhưng với kinh tế hiện tại thì ưu tiên của mình vẫn chưa phải là BB.
:skip:
Ra đường thấy mấy bác dùng BB thì chỉ ngưỡng mộ mà thôi. 😁
(Mấy bạn Fan BB góp ý thêm)
0904567246
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em từ trước h cũng chẳng bh xai BB. Nhưng có 1 lần được dùng em 9700 có 1 tháng mà em phải mua luôn con 9780 để dùng. BB cứ phải dùng mới biết được mình có dứt được ra ko
Ra QNX đê , ra QNX đê \m/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019