Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

RIM xác nhận lỗi chết bất tử của 9900/9930, đang tìm cách khắc phục

vuhai6
19/11/2011 9:49Phản hồi: 261
261 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

djchuoi
TÍCH CỰC
12 năm
Có 1 anh chàng đến tiệm thuốc tây , thấy đông quá a ta bèn thét lớn
- làm ơn cho tôi vào , có người đang nằm đợi tôi gấp quá rồi , chịu sắp không nổi nữa rồi.
nghe vậy mọi người đều tản ra nhường chổ cho anh ta , thấy thế a ta liền chen vào nói :
Bán cho e hộp durex
Trước giờ mình toàn sạc qua đêm. Mình có kinh nghiệm thế này. Nếu bạn sạc tới 99+ mà rút sạc ra thì máy sẽ rất nhanh hết pin nhưng nếu sau khi đã đạt 99+ rồi và cắm sạc qua đêm thì pin sẽ lâu hơn. Thử rất nhiều lần với nhiều thiết bị như thế rồi. May mà chưa có mua em 9900 nào chứ có khi cũng ăn gạch rồi! Âu cũng là cái liễn!

---------- Post added at 01:43 PM ---------- Previous post was at 01:41 PM ----------

Là chết bất đắc kỳ tử ấy. Nghĩa là chết bất cứ lúc nào mà không có lời báo trước và trăn trối.

---------- Post added at 01:44 PM ---------- Previous post was at 01:43 PM ----------

Như trên nhé!
Kinh nghiệm của anh là hoàn toàn sai rồi.

Sỡ dĩ anh rút sạc khi tới 99% là anh ngắt nguồn điện thì thời gian pin xả từ khi anh rút nó ra, còn khi anh cắm nguyên đêm thì nguồn điện vẫn duy trì, tới sáng anh thức dậy rút ra thì nó mới tiêu thụ nguồn pin từ thơi điểm đó.

Không ai muốn sạc pin qua đêm cả ngoại trừ những người bận rộn chỉ có thể rãnh chiếc máy vào ban đêm, và khi mua 1 chiếc điện thoại mới thì người ta luôn dặn "3 lần đầu sạc 8 tiếng" để ổn định nguồn pin mới bắt đầu khởi chạy, sau 3 lần đó thì sạc đầy nên rút ra, bởi khi sạc pin qua đêm nhiều lần dần đến tuổi thọ pin kém cụ thể người ta hay nói rằng "Chai pin, pin phù"
Với những máy quản lý Pin kém thì đúng là như vậy. Những máy đời sau này quản lý Pin rất tốt nên việc cắm qua đêm cũng không thành vấn đề. Ý mình nói là nếu cắm qua đêm thì quả thật là thời lượng Pin dùng sẽ lâu sụt hơn. Mình tính từ thời điểm dùng chứ không tính từ thời điểm rút sạc. Có thể khi cắm lâu hơn thì mật độ năng lượng được tích luỹ nhiều hơn và cái thời điểm từ khi 99+ cho tới khi full năng lượng cần mất thêm một thời gian nữa. Cũng giống như bạn sạc thì từ 0 - 80% là rất nhanh còn từ 80% - 100% thì khá là lâu đấy!
Tức nhiên cái mức pin từ 99% - lên 100% & khoảng từ 5% trở xuống 0% là 2 mức pin kéo dài nhất, khi anh sạc tới 99% anh rút ra thì coi như anh bỏ khoảng 15 - 25 phút sạc tùy theo máy. Trong tình huống cắm qua đêm thì xem như anh cắm thêm 15 - 25p nữa mới bắt đầu xả pin, còn khi anh rút ra tại thời điểm 99% là bắt đầu xả pin rồi, và trong các đời máy, không máy nào gọi là không tốn pin trong thời gian chờ cả, không ai dám nhận định LG, NOKIA, SAMSUNG, MOTO, APPLE, BLACKBERRY quản lý pin ai tốt hơn ai đâu, giỏi lắm thì những màn hình cỡ "bự" như S2, APPLE, HTC, GALAXY NOTE có chế độ "tắt màn hình" để tiết kiệm năng lượng thôi chứ chưa chắc gì quản lý pin tốt hơn những dòng máy cùi bắp anh...Và đỉnh cao nếu tính về lương pin thì theo em Philip vẫn dẫn đầu, sau đó là 2 anh Blackberry & Samsung như em đã từng xài...
Hoàn toàn đồng í với bác
hoàn toàn luôn, sạc đầy nó tắt dấu hiệu ổ cắm điện đi, nhưng nếu cứ để qua đêm thì xài lâu hơn hẳn ! mình charge kiểu này cho bb mấy năm rồi có bị gì đâu,
khoa0106
ĐẠI BÀNG
12 năm
" chết bất tử " là chết tạm thời thôi mấy bác ở trên cứ hiểu sai ý chủ 2pic hoài😃
hic, e đang bị 1 con !
Hồi tối em có sạc qua đêm mà pin thì ko dzô tới sáng hết hồn.Mà ngay cục pin nó có kí tự gì lạ lạ lắm hình như (chữ c với chữ e ngược)tháo pin lắp lại sạc típ thì pin ăn điện bình thườnng. :/
Đồng ý Philip là đỉnh của Pin rồi. Công nghệ Pin của Philip siêu nén nên mật độ năng lượng trên đơn vị thể tích là rất lớn và máy philip dùng cũng ko tốn điện năng. Còn BB và SS thì không đồng ý lắm khoản pin. HTC thì thôi, không đề cập nữa, yếu toàn tập. Mình thấy trong các dòng máy từ sơ, trung, cao thì Nokia có vẻ ổn và trải đều cho các dòng trừ 88xx. 7710 là một ví dụ, E61i hay E90 là một ví dụ. E series có vẻ pin ổn nhất trong dòng Nokia thì phải!
Đã có cách khắc phục, tham khảo: Bro nào có 9900 không khởi động được mời vào!
em bold 9000 của mình cắm sặc qua đêm và cũng đã ra đi mãi mãi, 😃
le.huyenv
ĐẠI BÀNG
12 năm
9700 của em cũng bị như vậy. cắm xạc vô nửa ngày hay 1 ngày cũng kông an thua cứ im lìm không động tĩnh. Em ra ngay cửa hàng làm chiếc xạc đa năg về xạc khoảng tiếng vẫn không được nghĩ là toi rồi. Cuối cùng kông còn gì để mất xạc thêm 2,mấy tiếng nữa thế là nắp vào lại chạy phe phé. Được phen hú vía. Cuuói cùng cũng rút ra là do rom lúc đó lỗi nên sụt pin nhanh và hết kiệt lúc nào mình không biết. rồi khi lắp pin ko đủ volt vào là nó cũng không nghe, phải xạc khá, gần đầy mới chạy.

Chia sẻ mong rằng anh em cũng chỉ bị nhẹ như em thôi.
em có con xác 9930 bác nào hốt nè
manhbecon
ĐẠI BÀNG
12 năm
9930 của bác bị ngỏm hẳn à, em tưởng bị lỗi khắc phục được rồi chứ, e đang kết con này nhưng hơi lăn tăn về cái khoản đột tử, của bác bị sao vậy 😁
của em bị đèn đỏ hizz hizzz
Con 9900 của em chính hãng, tối hôm qua em ko sạc mà sáng nay nó cũng ngủ ko chịu dậy. Chiều nay phải mang qua Dâu đen xem sao. Híc
anhkutj
TÍCH CỰC
12 năm
@Yamahamvui rùi thế nào???????
mất chất xám quá làm ăn thế này thì chết thương hiệu rồi
hongmta
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác nào có xác 9900, xé ra để e cái nắp lưng nào?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019