Rõ hơn về việc thiết kế iPhone bị ảnh hưởng bởi Sony

sonlazio
27/7/2012 8:0Phản hồi: 698
698 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thấy mọi chuyện còn quá sớm để ngừoi ngoài có thể quyết định đúng sai, "ngừoi ngoài" ở đây là cả sFan và iFan . Việc thiết kế của Apple có sự ảnh hửong của Sony là chính xác,cái này đã dc viết trong Tiểu Sử của Steve Jobs ,nhưng câu hỏi đặt ra là ảnh hửong đó lớn đến đâu .

Việc apple kiện Samsung "ăn cắp" thiết kế,riêng mình nghĩ là ko cần thiết. SS đâu phải như những hãng china, copy để nhằm vào sự thiếu hiểu biết của khách hàng để mà bán dc sản phẩm , những ngừoi dùng đâu có kém hiểu biết đến nỗi "mua nhầm" vì chúng quá giống nhau !? .

Có thể việc apple kiện ss cũng chỉ là 1 chiêu PR , hoặc để làm hài lòng các cổ đông và ifan mà thôi . Nếu như Apple làm cho các thành phần trung thành của mình tin là Apple là Original, còn các hãng khác dù có thành công,cũng chỉ là copy , thì chắc chắn các thành phần này sẽ mãi mãi mua và chỉ mua sản phẩm có hình quả táo mà thôi 😃 . Một mũi tên trúng không chỉ 2 con chim,mà là cả đàn chim ^^. Và nếu mình là Apple ,đứng về phía business mà nói thì mình cũng sẽ làm việc tưong tự . Vì gì thì gì,Apple có yêu cái đẹp và sự hoàn mỹ đến mấy,cũng là một công ty cổ phần với nhiều cổ đông mà thôi, mà những công ty này ,luôn đưa lợi ích lên hàng đầu .
Như vậy cũng quá rõ là thiết kế của Apple "giống " sony rồi. Vay mượn mà không thông báo thì cũng như nhái hay ăn cắp rồi. Nhìn cái dáng giống y như thiết kế của sony. Thôi thì loạn lên coi bộ kiếm ăn bằng kiện tụng dễ dàng hơn sao í😃
@pond1597 Nhìn kỹ cái nguyên bản nha bạn.Là của kỹ sư Apple thiết kế ra nhưng gắn mác Sony vì lấy cảm hứng từ Sony.
CÁC KỸ SƯ APPLE TẠO RA SẢN PHẨM NHƯNG GẮN MÁC SONY CHỨ KHÔNG PHẢI SONY TẠO RA.OK CHỨ??
@pond1597 ban có coi chữ chú thích ở dưới tấm hình không thế ?
regist
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉ cần đọc một cách nghiêm túc bài viết đầu tiên cũng có thể thấy là bài đấy không hề thể hiện rằng Apple đạo cái gì từ Sony cả. Với những người vẫn nhầm lẫn giữa "Sao chép" và "Lấy cảm hứng" thì thử ví dụ một sản phẩm của Sony có thể được liên tưởng đến qua thiết kế iPhone xem nào? Còn cái nút home trên các điện thoại Samsung thì rõ ràng là một sự bắt chước thô thiển và sỉ nhục nút home của Apple (ngay cả khi nó không bắt chước ai thì cũng là một sự sỉ nhục đối với thẩm mỹ nói chung)

Vì thế nên mình cho rằng mục tiêu biện minh của bài viết này thật mất quan điểm, vì chả có quái gì cần phải biện minh cả.
@regist Tại vì bạn nhìn đâu cũng ra Apple, vậy thôi. Cái này cũng gọi là bới lông tìm vết nữa. Mình và có thể cả bạn nũa không đủ trình độ để nói về cái gọi là"thông điệp thiết kế" của HTC hay SS đâu ạ.
regist
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hennaotoko Bạn có rảnh thì xem lại lịch sử post của mình nhé, mình chuyên ném đá ifan đấy bạn ạ.
@hennaotoko thử hỏi bác ấy xem biết thông điệp của iphone là j ko.
@regist Vậy thì cách nhìn của chúng ta không giống nhau thôi. Mình thì nhìn thế nào cung không ra được hai cái nút home này giống nhau ở điểm nào. Có chăng là cả 2 đều được bố trí rất hợp lý mà thôi. Vậy nhé, chấm dứt tranh luận tại đây.
màn hình hơi dài 1 tí,nhưng nhờ đó mà nó gọn.xem phim nhìn chuẩn mà bạn...
Quan tâm làm j chuyện thị phi😁. Mình chỉ thích mát xa phone giá rẻ thôi :D ko rảnh

kẻ bại trận
micro soft cũng thu rất nhiều tiền bản quyền nhưng có phải kiện cáo như vậy đâu? hiếu chiến là bản chất rồi. Với lại việc vi phạm bản quyền là chưa rõ ràng hoặc bị vu khống nên mới um sùm hoài mà chưa giải quyết đc. lưu ý là thằng táo không chịu thu tiền mà chỉ yêu cầu đập chết thằng sam? có cần phải thế không.
@vanvuongteach dễ quá , nếu vi phạm là phải thỏa thuận cung cấp bản quyền chứ bạn . không bán bản quyền cũng bị phạt nhé
@vanvuongteach 😁
Sony là hãng có những thiết kế mình thích nhất nhưng với mình điều đó chưa đủ động lực để bỏ tiền ra mua. Còn Apple thì ngược lại, ngoài thiết kế ra thì hệ sinh thái IOS là thứ đáng để bỏ tiền ra mà trải nghiệm nhất.
haha. mấy bố nào kêu apple nhái thì xem lại nhé. nguyên mẫu cũng của apple làm nhưng ghi tên sony để đánh dấu thôi nhé. chứ không thì sony chịu ngồi im à.
7HOC
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mặc dù là fan của sony nhưng mình nghĩ khó có thể nói apple mượn ý tưởng từ sony đc. bởi sõng đã ra sản phẩm nào như vậy từ triến đó đâu.

Sent from my LT15i using Tinhte.vn
Thực ra Galaxy S thì có vẻ giống 3GS hơn chứ ko giống 4/4S vì 4/4S nó vuông vức hơn. Xấu đẹp thì tùy quan điểm mỗi người thôi, như mình thì lại ko thích kiểu của 4/4s mà thích kiểu bo tròn và màn hình rộng hơn (ko nói đến mượt, nhanh,...). Mình chỉ thấy có ipad là chưa thấy có cái nào thiết kế đẹp hơn nó thôi.

Về cơ bản có thể Galaxy S nó "học tập" , "nhái" hay "ăn trộm" , "bắt chước" tùy quan điểm mỗi người nhưng nói chung có lẽ nó cũng là sự tiến hóa học tập lẫn nhau để các sp đẹp hơn, tốt hơn cho người dùng thôi. Chứ kiện cái bo tròn hay có nút home thì kể ra cũng là quá lạm dụng. Giống như Tivi, máy tính để bàn, máy ảnh,... nhìn chung cũng chẳng khác gì nhau kể cả laptop hầu như cũng chưa có kiện cáo gì trước giờ chỉ có sau này Apple khá lợi dụng kiện cáo thôi.

Thế giới có nhiều cái phát minh sáng tạo giờ thành chuẩn chung cả rồi như: bánh xe tròn, đt có màn hình, 3G/4G,... chứ nếu cái gì mình nghĩ ra cũng chăm chăm cấm người khác thì thế giới chỉ thêm rối tung lên thôi (tất nhiên ko phải tất cả đều thế, có những cái đặc thù riêng thì cần mua bán, xin phép,...).

Thiết nghĩ các bác chỉ nên cmt vui vẻ trong diễn đàn thôi, yêu ghét để trong lòng đừng đem ra chửi bới xỉ vả nhau.
Ôi cái máy nghe nhạc kia của sony đã 1 thời mình mơ.

Sent from my LT18i using Tinhte.vn
Trung quốc là trung tâm của hàng nhái iphone điều đó thì ae tinh tế nhà ta ai cũng biết ,thế mà apple lại bị mất thương hiệu ipad vào tay bọn tầu ...đúng là thâm như tầu....
Haizz.Mình ngày nào cũng lên tinh tế đọc và theo dõi các bài viết của tinh tế.
Nói về khoa học, ảnh ọt thì k sao.
Cứ thấy nói về Apple vs SS là y rằng lại cãi nhau.Nản wa.
Mình là Fan Apple nhưg chẳng lẽ lại đi sang box # chọc ngoáy, đá đểu Fan SS?
Đọc và bít là đc roài, sao nhìu ng cứ pải thick gây ch cãi nhau là sao zị.
Còn topic trên Chủ thớt nói rõ rồi đấy, ai hỉu như nào thì hỉu.
Mình k có ý kiến kẻo lại ăn gạch.

Chỉ thấy nhìu ng nhàm rỗi wa toàn đi troll :-j
@dance.pro9x em có cùng quan điểm và suy nghĩ giống anh. Đọc để hiểu để bik, xong đi ra, có cm thì cũng cm zui zui, suy nghĩ kĩ trước khi cm....
kimanbn
TÍCH CỰC
12 năm
Theo mình thì Mod có ý tốt để các fan chấm dứt ném đá nhau nhưng mà lại thành ra cãi nhau to hơn. Thôi Mod closed ko cho comment nữa ko tinhte thành cái Chợ bây giờ
z rồi ai có tội nhỉ :eek:
@tuandodatchodidao Xin lưu ý tất cả những thông tin trong bài viết đề là do Samsung công bố, chưa có ai xác thực. Tương tự như vậy, thông tin Google khuyến cáo Samsung thay đổi thiết kế Galaxy Tab cũng là do Apple công bố, chưa được xác minh. Tòa án chưa đưa ra bất cứ phán quyết nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019