Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Rò rỉ] Bàn phím ảo trên Windows Phone 8.1 sẽ cho phép vuốt để nhập liệu như Swype?

Blaze1st
18/2/2014 12:27Phản hồi: 60
[Rò rỉ] Bàn phím ảo trên Windows Phone 8.1 sẽ cho phép vuốt để nhập liệu như Swype?

Một vài nguồn tin thân cận với Microsoft mới vừa đây đã tiết lộ rằng bàn phím ảo ở bản cập nhật Windows Phone 8.1 tới sẽ được tích hợp sẵn tuỳ chọn Swipe - công nghệ cho phép người dùng nhập văn bản bằng cách lướt ngón tay trên phím. Bạn nào đã và đang xài các thiết bị Android có dùng ứng dụng Swype sẽ hiểu rõ cơ chế hoạt động của công nghệ này: thay vì gõ từng chữ cái như hiện nay, bàn phím có tích hợp Swipe sẽ giúp người sử dụng vuốt tay từ chữ này sang chữ cái này sang chữ cái khác để hoàn thiện một từ. Ngoài ra, Windows Phone 8.1 được cho là sẽ nâng cao tốc độ, tính thông minh của khả năng đoán từ ngữ, giúp chúng ta nhập liệu nhanh hơn nữa (để ý ở cuối đoạn video, khi ta nhập chữ "happy", bàn phím ảo sẽ gợi ý mặt cười). Được biết Microsoft sẽ cho bạn tuỳ chọn tắt hoặc mở tính năng Swipe trên bàn phím ảo.

60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

niuton92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tuyệt vời. Hi vọng phần mềm ngon nữa là ổn. Trên trợ của winphone toàn ứng dụng rác ...
@niuton92 phần mềm nào ngon nữa là ổn o_O cảm giác như bạn spam lấy post hay sao ấy. Ứng dụng rác thì phải kể tới Android. Mà bác thử kể tên vài ứng dụng rác trên wp coi nào, có biết không nói lấy được vậy.
Theamorin
ĐẠI BÀNG
10 năm
có bác nào dùng cái swipe chưa ? cho em hỏi kiểu trượt trượt kia nhập có dễ và nhanh hơn kiểu thường không ạ ? @@
wayche
TÍCH CỰC
10 năm
@Theamorin mình thấy nó nhanh hơn và sửa nhanh hơn so với gõ telex từng chữ bị sai rồi sửa lại
@Theamorin Tiếng Anh thì chắc chắn là nhanh hơn với anh em người Việt. Còn tiếng Việt thì không chắc chắn lắm.
Khác với việc gõ mổ cò, swipe cho phép vuốt cả một từ ghép, vd "hiên ngang" gồm có các phím
h i e n g a n g
được vuốt liên tục mà ko cần dấu cách.

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@Theamorin Nếu đánh tiếng anh thì ghiền luôn vì dùng 1 ngón cũng đánh được. Chưa hỗ trợ tiếng việt.
Nói chung có Telex Gốc là nhất rồi, dù sao vẫn ngon hơn AndRoid ở khoản này 😃
@noobnhat Nói bé thôi không người ta cười cho

Sent from my C6903 using Tinhte.vn mobile app
@nhthien-pp ng ta nói k đúng à =)) đang dùng Nexus 5 lúc mới mua đào đâu ra bàn phím tetex.... toàn phải cài app ngoài 😆
@nhthien-pp Mình đưa cho cây Android, Telex Gốc hộ mình cái nhỉ ? Đc thì trả lời, ko thì lãng luôn nhé, mình ko gọi đâu
@kut3prince9x Còn Gà mà, biết gì gốc với NHÁI đâu bạn 😃
xtmg1
CAO CẤP
10 năm
wp8.1 có nhiều tính nang hay quá,chỉ mong ms cải tiến cái app list giùm,nó dài như con trăn nam mỹ,search cũng k tiện lắm.
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@xtmg1 Bác search bằng chữ cái không thì dùng appfolder gom vào. Chứ bấm search kia nó cũng ra mà. Vả lại 8.1 sẽ tiến tới search kiểu giống windows search ở mọi nơi mà.
@xtmg1 bạn lên chợ tải thư mục úng dụng về dùng.nó cho bạn tạo thư mục và nhập aps như ý của bạn
@xtmg1 E thích cách ví dụ của bác 😁
8.1 sẽ có quá nhiều cái mới đáng để chờ đợi
Windows Phone 8.1 quá ngon rồi. Không còn thua kém iOS hay android nhiều
@levu136 Tính năng ko còn thua kém nhiều giờ chỉ cần thu hút các nhà phát triển nữa thì android ios sẽ mệt. Nhưng mà android có vẻ bất lợi hơn nếu các hãng oem quay sang dùng wp còn ios thì chả thiệt mấy vì từ trước tới nay sản phẩm nó một mình một ngựa nên cũng ko thể chết được
@truong95 khó mà có chuyện các hãng đi bỏ android chỉ làm wp khi mà android vốn là nền tảng được ưa thích hơn hẳn wp nào giờ, phổ biến hơn thu hút phát triển phần mềm hơn và là nền tảng mở, đa nhiệm thực thụ.
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@levu136 Nếu không muốn nói là sẽ có những cái mới để đối thủ phải học theo.
phanhauld
ĐẠI BÀNG
10 năm
@technological experience theo mình thấy bây jờ wp8.1 cũng khá hấp dẫn với các dv vì apps android hay ios đã quá đất chật người đông mà mảnh đất wp thì khá hoang sơ...muốn đc chú ý khi có ít người rễ hơn là chỗ đông người và ai cũng có vị thế riênh rồi.
vutung07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đc như Swype thì quá ngon 😁

Vãi cả "trợ" =))
mấy giây cuối xem chừng có vẻ màn hình chính của wp 8.1 đã có group các tiles lại
@trongvongbankinh có lâu rùi mà bạn
tonyhieu
TÍCH CỰC
10 năm
không biết các bác thấy sao chứ cái swype chẳng tiện gì cả , thà làm kiểu vuốt lên như bb còn hay hơn
Kazakstan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tonyhieu được voi đòi tưng!
9kute.com
ĐẠI BÀNG
10 năm
em hy vọng là cái nút tìm kiếm chuyển thành kiếm ứng dụng chứ đừng vào bing nữa :v ....
9kute.com
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ichiro_dao Sự thật là thế mà tại em thấy nó dư thừa quá ah .... Thị phần của Bing ko nhiều, mà Google vẫn tiện hơn ... nên bỏ cho xong
9kute.com
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chưa đặt tên Nhấn giữ nút Start thì đúng hơn đó ...
@9kute.com Sự thật thì mình nghĩ nên tập làm quen w Bing thôi, cũng như khi từ Windows nhảy sang Mac mình cũng quáng chả bik đâu vào đâu, nhg xài 1 hồi sẽ quen 😁
@9kute.com đó là chức năng tellme, khác cortana nha bạn
1320 sẽ có thứ này hjhj
ios có cái nào tương tự như này ko nhỉ? 😁
Em nó chưa ra mắt nhưng những thông tin rò rỉ đáng giá quá
:"> toẹt vời. hi vọng lâu lâu mới bị bỏ rơi vì máy hơi cùi
open0
CAO CẤP
10 năm
Thế này mới bõ công chờ chứ!

Sent from my GT-I9200 using Tinhte.vn mobile app
Hồi xài N9 toàn swype ko. Thích gì đâu. Vừa nhanh vừa gọn. Từ ngày lên Lumia 920 phải nhập văn bản theo kiểu nhấn từng chữ như cũ thấy lười nhắn hẳn 😆
tadjmen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bàn phím android mặc định(>4.1-Google Keyboard) có sẵn Swype (Gesture) nhưng không hỗ trợ tiếng việt.

Mặc dù vậy android có Swiftkey (Flow), Samsung Kb(continuaes input) swype tv khá tốt. Hi vọng tương lai MS sẽ cho phép sd bàn phín bên thứ 3.
Nhẩm, đang dùng bàn phím gốc của Android 4.3 đây. Swipe ầm ầm nhé

Sent from my C6903 using Tinhte.vn mobile app
@nhthien-pp Mới thử lại, swipe được tiếng anh. Tiếng Việt không được.
@brightsea2001 Không biết các máy khác thế nào chứ mình dùng C6903 swipe Tiếng Việt ầm ầm bạn ạ 😃
@nhthien-pp Vậy chắc firmware của Sony hỗ trợ rồi. Mình xài nexus 4.
Bấm nút tìm là vào bing để còn ăn tiền quảng cáo nữa chứ
@kieuminhtien994 Bing hoàn toàn không có quảng cáo nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019