[Rò rỉ] lựa chọn bàn phím Tiếng Việt, Telex trên WP 8.1

cuhiep
3/4/2014 8:5Phản hồi: 150
[Rò rỉ] lựa chọn bàn phím Tiếng Việt, Telex trên WP 8.1

Mình vừa được một người bạn tốt bụng ở Build gửi cho hình chụp màn hình chiếc điện thoại mới của Nokia chạy Windows Phone 8.1 cho thấy có lựa chọn bàn phím Telex. Microsoft vừa giới thiệu rất nhiều tính năng mới cho hệ điều hành Windows Phone 8.1 của họ và bộ gõ Telex là điều mà anh em dùng Windows Phone ở Việt Nam đang mong chờ. Hy vọng chúng ta sẽ sớm được lên Windows Phone 8.1 để trải nghiệm em Cortana, bộ gõ, hình nền...
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Như vậy là tin đồn này chính xác hơn 90% rồi còn gì, mừng ghê, đợi chờ trong hạnh phúc
Wp 8.1 mà có bộ gõ Telex nữa là ngon lành rồi, khoái hàng chính chủ 😃
@mr.kavil 90 gì. thế này là 100% rồi bác. quá ổn
p/s: bàn phím wp thì chỉ có chính chủ thôi mà bác
Averell
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác Hiệp thử hỏi luôn xem có swipe tiếng Việt telex ko?
livfc2010
TÍCH CỰC
10 năm
Được thế này thì còn gì bằng. MÌnh mong cái bàn phím này lâu lắm rồi đây.
jscaothe
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mong quá. Bản dev đâu ra nhanh.
ngon 😁 ngày xưa mới đầu dùng wp cũng hơi bực mình nhưng dùng nhiều quen còn thấy nhanh hơn telex 😃
nvntt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trunganh9x nó chỉ cần bấm một phím,..nếu quen nhanh hơn là đúng rồi😃
@nvntt Cũng chả nhanh hơn đâu, rối và hay nhầm, ngoài ra bàn phím bị thu nhỏ.
Mình test thường xuyên 1520 gõ theo kiểu wp hiện tại chậm và hay lỗi hơn gõ trên ip, dù màn ip bé thế. Ngày 10/4 được xài từ bản Preview rồi. Hy vọng thế. Ha ha!!!
@trunganh9x Hoàn toàn đồng ý, dùng quen rồi, quay lại với telex thấy chán phèo... vì tốc độ, độ chính xác thua xa bàn phím của WP hiện tại...
Lúc bói ko ra, giờ tiện thể làm đủ 3 bộ gõ VNI, TELEX, và kiểu gõ cũ của WP luôn. Kiểu này về với WP ngay khi có 8.1 thôi ...
RIM
CAO CẤP
10 năm
Ủng hộ WP, dù gì thì cũng quen gõ kiểu telex nhất 😁
Minh dag dung lumia 1520 day, nói chung window phone dung ban dau hoi buc minh nhung dung lau thj cang cam thay thich, pin cua may nokia dung lau that voi lai pịn cua nó lâu bị chai rat ben nua.
iamcuong
TÍCH CỰC
10 năm
Em hay gõ cả tiếng anh lẫn việt, thấy bàn phím hiện giờ quen rồi gõ rất tiện.
@ankinh bác trích nhầm bài rồi kìa. có nói gì đến android hay ios đâu. (tớ ko hề dùng 2 hdh này)
còn gõ sai vì bàn phím bé thì đâu phải riêng telex mới bé đâu
ankinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TungPig Câu đầu là trả lời câu hỏi "tại sao gõ Telex chậm hơn" của bác, câu sau mới tiện thể bàn phím hẹp của bác manh ben!
Vì mặc dù đã quen với kiểu gõ Telex trên PC hơn 20 năm rồi nhưng khi gõ trên Smartphone bằng telex vẫn thường gặp lỗi khi đặt dấu hay đánh các chữ â, ă, ê, ô, ư, ơ so với kiểu gõ tiếng Việt mặc định của WP (quan điểm cá nhân)
@TungPig Mình dùng Telex trên Windows, mình gõ không cần nhìn bàn phím, có thể gõ 1 mạch từ đầu đến cuối với 1 văn bản tiếng Việt không... Nhưng nếu có 1 vài từ tiếng Anh trong này, chắc chắn thao tác gõ sẽ chậm lại rất nhiều, vì nhiều từ tiếng Anh telex bỏ dấu bực mình, mặc dù nhìn màn hình nhưng như thế không giúp mình gõ đúng hoàn toàn tất cả các từ tiếng Anh đấy, mà gõ sai 1 cái là lại ngồi xoá gõ lại. Đấy là minh hoạ cho những yếu điểm của bộ gõ Telex cho bạn thấy.

Còn nói về màn hình với bộ gõ hiện tại của WP, các phím tách bạch nhau, nếu bạn gõ quen rồi thì chắc chắn không có sự nhầm lẫn giữa Anh và Việt. Rõ ràng nếu đã quen thì bạn gõ sẽ nhanh hơn telex... Chưa kể là sắp tới có Swype, bộ gõ này sẽ được hỗ trợ swype tốt hơn nhiều, vì bạn chỉ lướt là đủ 😃
@tbdat11 tôi hiểu dùng telex gõ xen lẫn tiếng anh thì chậm hơn nhưng ý đag muốn hỏi là nếu thay vì để nguyên bàn phím tiếng viêttj gõ từ đầu tới cuối, nếu đến tiếng anh, ta chuyển sang bàn phím tiếng anh và (kết hợp lợi dụng gợi ý) thì có nhanh hơn ko. Đành rằng việc chuyển qua lại giữa 2 bàn phím trong khi gõ cùng 1 văn bản là điều xưa nay ko thuộc thói quen nhưng chính bàn phím wp hiện nay hay bàn phím telex cũng ko phải là thói quen của 1 số người và chúng ta đều phải làm quen với nói, phải thay đổi thói quen. Và trong trường hợp (phần lớn chúng ta) chỉ có 2 ngôn ngữ anh- việt thì chuyển qua lại cũng chỉ là 1 nút bấm cộng với tận dụng gợi ý tiếng anh (đặc biệt với các từ dài) thì liệu có nhanh hơn ko? (đây là câu hỏi ko phải câu khẳng định).
Có cũng đc , ko có cũng đc . Nói chung bàn phím mặc định M$ ngon hơn , gõ nhanh hơn telex nhiều . :p
Cuối cùng cũng có cái bàn phím Telex cho bằng bạn bằng bè, gõ kiểu hiện giờ với ngón tay mỏi tay quá.
tin này dành cho mấy bác ca thán sao đêm qua M$ không công bố bàn phím telex.
hài thật, sự kiện tại USA thì giới thiệu cái telex làm gì? WP 8.1 lần này có 200 tính năng mới, chẳng lẽ ngồi đọc từng cái. Bao giờ M$ giới thiệu tại Việt Nam thì hẵng hay.
@lionheart2669 Ngon rồi 😆 dù đã quen cái bàn phím kia cơ mà vẫn thích telex hơn ;)

Sent from my iPad using Tinhte.vn
hungpleiku
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá chậm so với những hệ điều hành khác cho dù đó là Microsoft : hãng có hệ điều hành chiếm thị phần lớn nhất thế giới, dù sao chậm vẫn còn hơn không có. Chúc mừng các bác có Winphone.
@hungpleiku hệ điều hành mobile nào của MS chiếm thị phần lớn nhất thế giới vậy anh? Bây giờ Androi và iOS đâu còn gì để làm, bây giờ họ ra các bản cập nhật để cải tiến hiệu năng thôi, WP 8.1 như v thì cũng quá giống 2 cái kia r còn gì. Riêng về ae nào sử dụng bàn phím WP rồi thì thiệt chẳng muốn xài Telex đâu, thay vì google mà telex lại "gôgle" thì khó chịu lắm. Tóm lại là ai sử dụng wp nếu trải qua được 1 tháng đầu tiên thì sẽ bị nghiện vì độ ổn định và thời lượng sử dụng pin. Chán quá cái cảnh xài đt đêm đến lại sạc 1 lần 😁, cái gì cũng có giới hạn, đêm nào cũng v tội em nó =))
@hungpleiku Thế bạn có xét về tuổi đời ko?
Nếu 3 hđh đi cùng 1 lúc cùng 1 thời điểm thì như thế nào You?
@KissZ giống mình,ko bao giờ sài telex,chỉ vni thui.đánh chữ google muốn đập cái máy
Quá đơn giản ! Quá tiện lợi 😃

Nghĩ lại câu nói của 1 Mod trên Tinh Tế cười đau bụng : "Gõ riết rồi quen" haha tội dại gì phải thế, khi mà nó làm quá đơn giản nhưng chie là vì nó ko muốn làm !
@noobnhat quen rồi mà, giờ có tetex chẳng cảm giác gì, mà tốt hơn là ko cần phải có.
Tuyệt cú mèo.1520 thẳng tiến nào.
Ối zồi ôi...Được thế thì còn gì = 😁
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá ngonnnnnnnnnnnnnnnnnn 😁 có cái này thì wp sẽ bớt đi một lượng antifan lớn đây hehe
@longxek8x Nếu đã antifan thì viện đủ lí do để anti bác à 😃
để canh xem có mấy con giời nào vào chê WP nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019